Bé nhà mình bị rôm nhiều quá,có mẹ nào có kinh nghiệm trị rôm giúp mình với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi zangnam, 17/8/2012.

1. zangnam

zangnam Thành viên tích cực

2. bubushopshop

bubushopshop Di động : 0168- 5592- 994

Ðề: be nha minh bi rom nhieu qua, co me nao co kinh nghiem tri rom giup minh voi

Chị ơi, cháu em được mẹ tắm bằng nước hơi âm ấm có xác khổ qua (khổ qua hường bóp nát càng tốt, nếu không có khổ qua hường thì khổ qua xanh xắt lát để nguyên cả hạt cũng được) với trà hết hẳn rôm mà da còn trắng mịn nữa, yêu lắm. Chị chịu khó tắm thử cho bé xem sao. Khổ qua hường ở ngoài chợ bán khá rẻ, chị dặn hàng rau quả để lại cho mình vì thật ra hàng này họ cũng ko bán được, để tủ lạnh dùng dần vài ngày thoải mái chị nhé!

3. tholuoian

tholuoian Thành viên sắp chính thức

Ðề: be nha minh bi rom nhieu qua, co me nao co kinh nghiem tri rom giup minh voi

Con em thì tắm bằng nước tắm mua nhà mẹ hainhoc trên mình, bên các sản phẩm dịch vụ khác ý. Tắm mát, không phải đun nước lịch kịch mà cũng không làm hại da nữa. Nếu các mẹ không có thời gian có thể mua của nhà mẹ ấy về dùng cho con.

4. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Bài thuốc dân gian trị rôm chị này :

1. Dùng gừng tươi:

- Gừng tươi (để cả vỏ) rửa sạch, giã nát, dùng bông thấm nước gừng, bôi thấm lên những chỗ da nổi rôm, ngứa ngáy. Thông thường, bôi xong vài tiếng thì rôm lặn; mỗi ngày có thể bôi 2-3 lần.

- Lấy một mẩu gừng, cỡ ngón tay, giã nhỏ, sắc với khoảng 2 lít nước. Đun sôi, để nước nguội thì tắm. Mỗi ngày tắm một lần vào buổi sáng. Kinh nghiệm cho thấy, đối với trẻ nhỏ, rôm sảy mọc dày đặc, tắm liên tục 3-4 ngày, đã thấy kết quả. Tuy nhiên chớ nên sắc quá đặc. Để tránh trẻ bị dị ứng, lần đầu chỉ nên dùng ít gừng, sau đó sẽ tăng dần liều lượng.

2. Dùng lá dâu tằm:

Hái lá dâu tằm, khoảng 200g, cho vào túi vải, nấu với khoảng 5 lít nước, đun sôi, chờ đến nước ấm thì tắm. Tắm xong lau khô, rồi bôi (hoặc rắc) bột đậu xanh vào những chỗ rôm mọc (đậu xanh cả vỏ, tán thành bột mịn, cho vào lọ nút kín dùng dần). Thông thường, tắm liên tục 3-5 ngày là rôm hết mọc.

3. Dùng lá bọ mẩy:

- Uống trong: Dùng lá bọ mẩy tươi 50g (trẻ nhỏ giảm bớt liều), sắc 2 lần, chia 2 lần uống sáng và chiều tối; liên tục 3-5 ngày.

- Bôi ngoài: Dùng lá bọ mẩy tươi 70-100g, bạc hà 15g. Sắc lá bọ mẩy lấy nước đặc, trước khi bắc ra thì cho bạc hà vào, đun sôi lại là được. Dùng nước thuốc xát rửa chỗ bị bệnh, ngày 2-3 lần.

(Cây bọ mẩy còn có tên là "bọ nẹt", "đại thanh", "đắng cay", "mẩy kỳ cáy", "thanh thảo tâm", "lộ biên thanh",...).

5. mjuyeu

mjuyeu Hội mèo 87

mẹ nó ơi. mẹ nó dã cây kinh giới ra sau đó lọc lấy nước tắm cho con nhá. làm vài lần sẽ hết, do bé nóng wa ấy mà. mẹ nó hạn chế cho con ăn đồ nóng nhé. rôm sảy này nó cắn thì khổ thân lắm. chúc bé máu hết rôm sảy.

6. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

có kem trị hăm đó chị,
    em nghe nói kem Biolane của Pháp tốt lắm,
    giá hình như dưới 200k thôi

7. ngochuong1203

ngochuong1203 Thành viên chính thức

Mẹ nó kiếm cây sài đất đun nước rồi tắm cho bé rất hiệu quả đấy bé nhà mình đã dùng rồi mà. hình ảnh đây nè![​IMG]

KuHim thích bài này.
  8. Be_thuna

Be_thuna Thành viên rất tích cực

bé nhà mình thì chưa bao giờ rôm sảy nhiều cả nên cũng ko kinh nghiệm vụ này. Nhưng mình nhớ 1 năm đi dulich với cty của chồng, có 1 gđình bạn cty cho con đi cùng. em bé này nhiều rôm kinh khủng, đỏ hết cả mặt mũi chân tay. Thế mà chỉ đi tắm biển có 5 ngày mà ngày về gặp lại em bé đó thấy khác hẳn. Mình nghĩ là do lúc trước em bé đó ở trong môi trường nóng quá, hay mướt mát mồ hôi nên mới bị rôm sảy, giờ đi du lịch ở phòng máy lạnh rồi không khí mát mẻ, rồi tắm mát suốt ngày nên đỡ liền.
    Hihi ko biết có giúp ích gì cho mẹ nó ko, nhưng theo mình thì nên cho em bé ở những chỗ mát mẻ, nếu chạy nhảy mồ hôi thì phải lau khô ngay. Ngày tắm mát bằng nước lá mát như nước có giã lá kinh giới hoặc nước giã khổ qua.
    Có 1 mẹ phía trên khuyên là dùng gừng, mình thì ko thích lắm, vì gừng rất nóng. Mẹ nó cứ thử bôi cái nước gừng đó vào da mình trước xem có rát nóng ko. Mẹ nó cũng đừng bôi xát chanh vào vì xót lắm, mình thấy nhiều người tắm cho em bé hay xát chanh vào da trực tiếp, ko tốt đâu, xót lắm. Đấy là tớ toàn thử nghiệm trên cơ thể mẹ trước để xem thế nào rồi mới bôi cho con.
    Mong em bé chóng khỏi

9. bonbaby

bonbaby hồng sâm baby Gold Kids

cu bon nhà mình cũng bị nhiều rôm dùng mấy cách rùi mà vẫn chưa hiệu quả lắm.

10. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

trước, con mình cũng bị dữ lắm, mướp đắng, kinh giới, sài đất đủ cả, ko ăn thua, cho đi khám luôn, bs cho lọ hồ nước về bôi, hết veo, bạn ra trạm xá ấy, khám nhanh lắm!