Cần giúp: Bé rất hay tỉnh dậy lúc nửa đêm và vật vã khóc, giúp mình với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebobe, 15/10/2008.

1. mebobe

mebobe Thành viên mới

Chào các mẹ thông thái!
    Mình là thành viên mới của diễn đàn, các mẹ giúp mình với. Con trai mình 22 tháng rồi mà không hiểu sao đêm ngủ hay quấy lắm Cháu thường tỉnh dậy vào nửa đêm và khóc vật vã, lăn lộn, cứ nhắm mắt lại gào, không thể dỗ đươc. Phải mất 10-20 phút cháu mới nín và ngủ lại. Ban ngày thì cháu ăn, chơi bình thường, rất nghịch. Hồi nhỏ cháu cũng có khóc đêm nhưng thỉnh thoảng thôi. Còn dạo này hiện tượng này diễn ra rất thường xuyên. Có mẹ nào có kinh nghiệm bày cho mình vớ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebobe
    Đang tải...

2. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Bạn đưa cháu đi khám thử coi.Các bác sỹ sẽ có lời khuyên tốt cho bé.

3. mebobe

mebobe Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Jerry. Chắc mai mình sẽ cho bé đi bác sĩ. Nhưng mà mình băn khoăn quá, không biết khám ở khoa nào đây. Có người bảo đi khám xem có thiếu canxi không, có người lại bảo đi khám tâm lý.
    Nhìn con khóc sốt ruột quạ

4. mẹ & Phương anh

mẹ & Phương anh Thành viên mới

bạn cho con bạn đi khám dinh dưỡng đi, theo như bạn kể về tình trạng con bạn thì mình hiểu là con bạn bị thiếu canxi đó, vì đó là 1 trong những nguyên nhân thiếu canxi của trẻ mà. Bạn lên viện dinh dưỡng ở số 1 Tăng bạt hổ nhé
    KHông bít mình nhận xét thế có đúng không:cool:

5. mehoahau

mehoahau Thành viên tập sự

minh co nguoi co lam viec ve khoa san va co ay noi rang em be thieu can xi ban dem se khoc du lam vi bi vop be hay con goi chuot rut nen rat moi dau nen moi khoc du vay

6. matma82

matma82 Thành viên chính thức

Hình như bé bị tăng động cũng vật vã đêm thì phải. Thế nên mới có người khuyên bạn cho bé đi khám tâm lý.

7. em bé Bắc Giang

em bé Bắc Giang Thành viên tập sự

Chào các mẹ, em bé Bắc Giang cũng vậy đấy, ngày rất ngoan, ăn uống tốt nhưng đêm thì rất hư, làm cách nào đây các mẹ ợi

8. rose2001

rose2001 Thành viên tập sự

Bé nhà bạn vẫn chơi ngoan bình thường vào ban ngày và chỉ khóc, quấy vào ban đêm thì nên đi khám bác sỹ đi. Mình chắc là thiếu canxi rồi, vì con mình ngày trước cũng bị thế, uống canxi vào là đỡ ngay thôi. Nhưng bạn đừng qua viện dinh dưỡng làm gì, trước đây bác sỹ ở đó cho con mình ngoài canxi ra thêm cả 4-5 loại thuốc bổ gì đó ấy, kinh khủng, không uống hết đươc. Mình sợ luôn. Về sau phải vào viện Nhi khám.

9. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Nếu con bạn có các biểu hiện sau thì có thể là do thiếu canxi nhé:
    + Hay ra mồ hôi trộm
    + Rụng tóc hình vành khăn (rụng thành một vành sau đầu ý nhé)
    + Quấy đêm, ngủ không ngon giấc, hay giật mình.
    Nếu thiếu canxi, bạn nên cho con tắm nắng hàng ngày + uống bổ sung canxi nhé. Con nhà mình hay uông loại Calcium Corbierre ống 5ml cho trẻ con (Pháp). Liều uống bạn xem trong hướng dẫn sử dụng. Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ

10. babong

babong Thành viên mới

Mẹ Bao, Rose 2001 ơi cho minh hỏi với, con mình đi khám cũng bị còi xương đây, bé ra mồ hôi trộm nhiều lắm nhất là lúc ngủ, đêm ngủ thi vật lộn thương lắm
    Nhưng Bs kê dơn thuốc cho mình lại k nói là uồng canxi và vitamin D trong bao lâu, giờ con mình đang uống 2 giọt VitaminD và 5ml canxinol 1 ngạy có ngườ thì bảo mình chỉ cho uông 1 đợt thôi người thì bảo cứ cho uông tiếp các mẹ biết thì chỉ cho mình với chứ cái vụ còi xương này mình thấy lo quá, mà mỗi ngày phải hco bé tắm nắng trong bao lâu vấy mà giờ mùa thu rồi không biết làm thê nảo

11. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

Ngày trước nhà em được bác sỹ tư vấn uống theo đợt mẹ nó ạ , mỗi đợt khoảng 10 ngày sau đó ngừng khoảng 2 tuần rồi cho bé uống lại . Đây là cách giúp cơ thể hấp thụ tối đa lựong canxi bổ sung và hạn chế khả năng thừa canxi gây ảnh hưởng ko tốt đến sức khỏe của bé.

12. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang đau đầu vì vụ khóc đêm của con đây. Ban ngày thì ngoan, chơi đùa bình thường nhưng đêm thì dậy liên tục, khóc ầm ĩ, mắt thì vẫn nhắm. Mình cho bé uống canxi và vitamin D ngay từ nhỏ nhưng mà sao chẳng có tác dụng gì thì phải. Ko biết có nên cho đi khám dinh dưỡng ko

13. mebobe

mebobe Thành viên mới

Mình đã cho bé đi khám ở viện Nhi, Bác sĩ cho điện não đồ và test tâm lý, rồi kết luận là rối loạn giấc ngủ. Bác sĩ kê đơn có thuốc Somazina và Navazepin, uống trong hai tháng rồi khám lai. Nhưng mình đọc tờ hướng dẫn thuốc thì thấy Navazepin chữa động kinh còn Somazina điều trị rối loạn cảm giác, thần kinh... Con mình bé nên cho uống thuốc cứ lo lo. Có mẹ nào đã từng dùng hai loại thuốc này cho con rồi tư vấn cho mình với.

14. rose2001

rose2001 Thành viên tập sự

Mình nhớ là em bé nhà mình thì chỉ uống 1 đợt 20 ống CanxiCorbie của Pháp thôi, và cũng uống thêm cả vitamin D để giúp hấp thu tốt canxi. Sau đó thì trộm vía là thấy đỡ, và hình như phải 2 tháng sau nữa mới đi khám lại thì bác sỹ cũng bảo là ko cần uống nữa. Sau đó thì thỉnh thoảng cũng bổ sung canxi, nhưng mình đều uống theo đơn của bác sỹ thôi. Đặc biệt là trong thời kỳ bé mọc răng và thay răng. Hihi... bé nhà mình bây giờ 7 tuổi rồi.

15. bichthuy

bichthuy Thành viên tập sự

thằng cò nhà mình cung vậy đấy, ban ngày trộm vía ăn chơi, nhưng mà ban đêm hay thức giấc lắm,co khi một đêm thức đến 4 -5 lần, mình đã cho con đi khám bác sỹ, bs nói con bi còi xương và cho uống thuốc can xi + tiêm một ống vitaminD.

16. mẹ Mẩu

mẹ Mẩu Thành viên tập sự

Chào các Mẹ!
    Hiện tượng Bé thức và quấy đêm nghe chừng rất phổ biến. Bé nhà mình thỉnh thoảng khóc thôi nhưng đêm phải dậy 2,3 lần vật vã mãi. Mình vừa cho bé đi khám BS Viện Dinh Dưỡng, BS nói bé nhà mình còi xương thể bụ ( Bé nhà mình 10 tháng nặng 10,7kg và dài 77cm). BS kê đơn thuốc gồm 1 lọ canxi ngày uống 6ml và 1 lọ VitD ngày 4giọt sau 3 tuần thì uống 2 giọt. Mình thấy Bé phát triển rất tốt. 10 tháng Bé mọc được 6 cái răng, biết đi men và đứng chững 1 lúc , nhận thức xã hội cũng tốt.. Vậy mà đi khám vẫn còi xương đấy. Mình nghĩ cũng không thể chủ quan được. Bé nhà mình mới uống được 5 ngày và mình thấy Bé ngủ ngon hơn nhiều. Vì vậy các Mẹ nào mà con có những hiện tượng: quấy đêm, ra nhiều mồ hội trộm ở đầu, rụng tóc hình vành nón, chán ăn.. thì đừng chần chừ hãy đưa con đi khám ngay.
    Chúc các Mẹ và Bé mạnh khoẻ
    Thân!

17. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

bạn nên xem để ý con xem sinh hoạt hằng ngày diễn ra có bt ko,có thể bé xem ti vi có nhg cảnh bất chợt làm bé giật mình 1 cái,hay be bị vấp ngã lúc chạy,hay nhg lời nói to của ng khac hay ko......bởi tất cả hình ảnh diễn ra đều in sâu vào đầu con trẻ,đêm đến khi chìm vào giấc ngủ nhg hoạt động,hành động đó quay trở lại khiến bé giật mình,lo sơ->khoc thét lên

18. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Còn 1 nguyên nhân nữa các mẹ có thể tham khảo:
    Trời thay đổi thời tiết liên tục, con bạn có bị ho hay sụt sịt mũi k, lúc ngủ các bé nằm nghiêng sẽ bị chảy nước mũi ngược vào trong tai gây viêm tai, nhức tai, ù tai .. bé sẽ dậy quấy khóc, lắc lắc đầu hay cho đầu xuống đất chổng mông lên trời,.. vụ này tớ bị 2 lần rồi, sợ lắm và lo lắm
    Chúc các con khỏe mạnh ngủ ngon để các mẹ yên tâm nhỉ

Con mình thì cứ 6 tháng cho u D3 và canxi 1 lần, con còi nhưng trộm vía cứng cáp

19. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Ôi, mình cũng đang đau đầu vụ con khóc đêm đây các mẹ ạ. Cu nhà mình vừa tròn 2 tuổi, mình mới cai sữa cho bé. Mọi khi thỉnh thoảng hục hặc buổi đêm, mẹ dí ti vào mồm là xong, bú tộp tộp rồi ngủ. Giờ cai sữa xong đêm nào cũng dậy 1-2 lần khóc váng trời, không tài nào dỗ được. Chắc là bị còi xương rồi. Dạo này đi học mẫu giáo nên mẹ cháu ko cho ra nắng buổi sáng kịp nữa vì toàn đi học muộn, tôi thì thức đến 11, 12h. Các mẹ có bé nào bị như con mình thì cùng chia sẻ với nhé.

20. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Khóc đêm có thể lúc đầu do yếu tố thiếu canxi nhưng sau đó có thể do thói quen vào giờ đấy bé cứ phải thức dậy khóc 1 cái rồi mới ngủ ngon được. Hay bạn thử xem nhiệt độ phòng ngủ thậm chí giường chiếu đã ổn chưa? nhiều khi có con gì cắn bé chẳnghạn. Bọn chúng thích "mùi" trẻcon hơn người lớn đấy.