Bế tắc trong công việc vì chưa định hướng được bản thân

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi kingthieugia, 9/1/2015.

1. kingthieugia

kingthieugia Thành viên tập sự

Tôi 24 tuổi, từ tỉnh lẻ lên thành phố học tập và làm việc đã năm năm. Do không định hướng được con đường mình sẽ đi là như thế nào nên tất cả việc mình làm đều hời hợt và chẳng tới đâu. Tôi đã không cố gắng để được học đại học, chỉ tốt nghiệp cao đẳng ngành kỹ thuật hóa học, cầm tấm bằng trên tay tôi không biết mình nên làm gì, chẳng xác định nổi bản thân thích làm gì nữa. Tôi bắt đầu đi làm từ năm cuối sinh viên nhưng công việc không liên quan đến chuyên ngành, toàn những việc về thị trường như nhân viên kinh doanh, chạy event, vì thế tôi chẳng thích thú gì.

Tôi gắn bó với công việc thị trường được hai năm, mức lương dao động năm, bảy triệu, phải nói thật làm thì làm chứ chẳng có niềm đam mê. Phát hiện bản thân có dấu hiệu chán ngán là tôi xin nghỉ việc ngay để tránh mất uy tín của mình và ảnh hưởng đến công ty. Tôi giờ chưa hướng nghiệp được cho bản thân, nhận thấy ngoại ngữ khá quan trọng nên đã bắt tay vào học nhưng cũng chưa hình dung được con đường sau này sẽ đi như thế nào. Cái dở của tôi chính là cái gì cũng biết một tí nên bản thân không hiểu thế mạnh của mình là gì.

Mong những ai từng như tôi có thể cho một lời khuyên hay chia sẻ điều gì đó để tôi có thể xác định được con đường đi cho tương lai. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    tad:
    đồ sơ sinh
    sắm đồ sơ sinh
    màn chụp
    váy bầu
    áo bầu
    đồ sơ sinh tại hà nội
    đồ sau sinh
    giảm béo hiệu quả

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kingthieugia
    Đang tải...

2. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Ðề: Bế tắc trong công việc vì chưa định hướng được bản thân

bạn có cảm giác mình đam mê việc gì không :( nói thật nhiều lúc mình cũng chán công việc hiện tại, nhưng rời ra thì chết đói mất :((

3. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

bao nhiêu năm tiếp xúc với công việc như thế mà bạn k cảm thấy đam mê nào à? Nói thật là đôi lúc kể cả làm việc trong ngành mình rất thích, nhưng nó cũng thành lối mòn, đi làm chỉ để kiếm thu nhập và để k rảnh rỗi. Mình luôn nghĩ dù bất cứ việc j, mình cần cố gắng thì sẽ tìm thấy cái hay của công việc
    Mỗi ngành nghề cũng là 1 cái duyên nữa bạn ạ :)

4. keobeobong

keobeobong Thành viên đạt chuẩn

định hướng bản thân thì biết khuyên như thế nào hả bạn?
    cơ bản bạn phải xác định đc mình thích gì mà muốn gì, nhg cái đó thì có ai biết đâu mà khuyên :v

5. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Không chỉ riêng bạn mà rất nhiều bạn trẻ ở vào hoàn cảnh của bạn, không biết mình thích gì, muốn làm gì, điểm mạnh của mình là gì nên rất khó thành công, nói cụ thể hơn là vất vả trong sự nghiệp. Nên mình nghĩ bạn nên dành thời gian để phân tích lại xem bạn có những khả năng, kỹ năng gì, mạnh nhất về cái gì và mơ ước của bạn là gì thì khi ấy bạn mới có động lực để theo đuổi điều mà bạn thực sự muốn trong cuộc sống.

6. BocaBi

BocaBi Cho thuê váy - Order hàng Séc, Anh, Mỹ

Để mà nói thật ra thì ngoài xã hội kia có rất nhiều công việc, mình cũng tin thực ra bạn cũng muốn làm một việc gì đó nhưng điều kiện ko đáp ứng được
    Bạn nên đối diện với thực tế, Chuyên gia Lê Thẩm Dương đã nói "thanh niên bây giờ rất hay ảo tưởng về sức mạnh của bản thân".
    Nghĩ là một chuyện nhưng để làm là một câu chuyện hoàn toàn khác nên vấn đề quan trọng nhất vẫn chính là ở con người bạn, khi bạn nhận ra được thực tế, nắm rõ những
    gì mình có, mình tin bạn sẽ có câu trả lời và có hướng đi cho tương lai
    Kinh doanh cũng chưa bao giờ là công việc dễ dàng bạn ạ, hầu hết những người thành công đều là từ kinh doanh mà lên
    Chúc bạn sớm tìm được mục tiêu cuộc sống

7. Nhà Nui Sò

Nhà Nui Sò Thành viên mới

Đôi khi mình cũng bị bế tắc kiểu này.. nghĩ mãi, xong tư tưởng chán hơn :((

8. September Silk

September Silk Áo Dài Quê Hương 12 Xuân Diệu

Mình có nghe một câu: Đam mê là thứ mà mình bỏ nó rồi sau mình lại quay lại với nó. Chúc bạn tìm lại được đam mê cho chính bạn.

9. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

tuổi trẻ phải lăn lộn em ơi, đàn ông lại càng phải nên thế. trước hết xác định mục tiêu của bản thân đi em, e là ai, e có những gì, e có thể làm gì, e muốn gì, làm gì để đạt đc nó, rồi tiến hành từng bước. ko bao giờ là quá muộn mà

10. Mays

Mays Thành viên chính thức

Nghe tâm sự của bạn thấy quen quá vì nhiều bạn trẻ ở lứa tuổi đó cũng đều mơ hồ như vậy đấy. Bản thân mình là đứa cả thèm chóng chán, học 1 ngành nhưng đi làm 1 ngành khác mà bây giờ lại đang định hướng sang 1 ngành khác nữa. Cũng nhiều âu lo và lưỡng lự nhg tự nhủ là mình đang còn trẻ, mình đang có nhiều cơ hội để phát triển bản thân, mình tin là sau quá trình "nhảy việc" liên tục như vậy tự mỗi người đều sẽ thấy tự tin nhất ở một lĩnh vực nào đó, từ đấy kết nối nó tới những kỹ năng mình đã rèn luyện được để lựa chọn hướng đi cho chính mình.
    Đôi khi đam mê ko tự nhiên mà đến đâu, cứ phải làm, phải dành thời gian cho một công việc có thể ban đầu mình ko thích nhg dần dà khám phá ra lại thấy gắn bó với nó hơn thì sao.
    Chúc bạn sớm thoát khỏi bế tắc, hãy dùng sự liều lĩnh của tuổi trẻ để đi con đường của riêng mình nhé ;)