Khác: Bệnh cảm cúm ở phụ nữ mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mumy, 6/12/2010.

1. mumy

mumy Thành viên sắp chính thức

Mùa này các mẹ mang thai hãy cẩn thận với bệnh cúm nhé.
    Ảnh hưởng của cúm
    Với người bình thường, bệnh cúm có thể kéo dài trung bình từ 3 đến 4 ngày. Nhưng, với phụ nữ mang thai có thể sẽ lâu hơn nhiều. Nếu thai phụ bị bệnh cúm có thể sẽ dẫn đến viêm phổi do vi rút. Vì phụ nữ mang thai có nhu cầu ôxy lớn hơn bình thường, trong khi hệ miễn dịch yếu đi, do đó viêm phổi ở phụ nữ mang thai nguy hiểm hơn rất nhiều. Còn các triệu chứng khác như sốt, ho khi bị cúm ở phụ nữ mang thai không nặng hơn ở những phụ nữ khác.

Theo các nghiên cứu khoa học gần đây, khi người mẹ bị nhiễm bệnh nặng do các virus cúm nói chung gây ra, dẫn đến mẹ bị sốt cao, nhiễm khuẩn, nhiễm độc và có thể làm cho thai bị hỏng và sảy thai.

Cũng theo báo cáo hàng năm của Hiệp hội tâm thần Hoa Kỳ thì có khoảng 14% bé bị tâm thần phân liệt ảnh hưởng từ việc mẹ bị cúm trong thời kỳ mang thai.
    Ngoài ra, nếu phụ nữ mang thai bị cúm có thể còn dẫn đến những dị tật bẩm sinh nhẹ ở thai nhi như hở hàm ếch. Đặc biệt, trong 5 tháng đầu của thai kỳ, nếu người mẹ bị cúm thì não bộ của thai nhi rất dễ bị tổn thương. Do vậy, trong thời gian mang thai các thai phụ nên đi khám thai định kỳ sẽ giúp bác sĩ phát hiện sớm những dị tật bên trong và bên ngoài của thai nhi. Từ đó, bác sĩ sẽ có những tư vấn cần thiết cho bạn.

Phòng trị cúm trong thai kỳ

Khi bạn bị cảm cúm, điều quan trọng nhất là bạn không nên quá lo lắng, gây ảnh hưởng tới sự phát triển của bé.

Trên thị trường hiện tại đang có bán rất nhiều loại thuốc điều trị bệnh cảm cúm cho bà bầu. Song, bạn không nên tùy tiện mua về uống mà chưa có sự chỉ định của bác sĩ.

Để tránh bị cảm cúm khi mang thai, bà bầu nên: thường xuyên rửa tay bằng xà phòng để loại bỏ vi khuẩn; ăn uống đủ dưỡng chất để có sức khỏe tốt; giữ ấm vào mùa đông; tránh tụ tập nơi đông người, đặc biệt là ở gần người mắc cúm; nghỉ ngơi điều độ...
    Theo http://********/dang-mang-thai/van-...p157c458/benh-cam-cum-o-phu-nu-mang-thai-i888

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mumy
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. duonggiabao

duonggiabao Bắt đầu tích cực

Ðề: Bệnh cảm cúm ở phụ nữ mang thai

Các mẹ cũng đọc thêm bài này nữa này, cảm lạnh và sốt khi mang thai
    1. Ảnh hưởng của cảm lạnh và sốt

Cảm lạnh và sốt thường kéo theo các triệu chứng như: ho, đau đầu, chảy nước mũi, mệt mỏi…

Kết quả các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, nếu bạn bị sốt trong khoảng 3 tháng trước khi mang thai và trong 3 tháng đầu thai kỳ có thể gây nguy cơ dị tật tim bẩm sinh ở bé (11,2%). Nếu bạn bị mắc các bệnh có triệu chứng sốt trong thời gian này cũng có thể làm tăng 80% khả năng bé bị dị tật tim (so với các bà mẹ mang thai khác), đặc biệt với bệnh cảm và sốt, khả năng này có thể tăng hơn gấp 2 lần bình thường.

Nghiên cứu cũng cho thấy, cơ thể bé thường đáp ứng rất kém với tình trạng tăng nhiệt ở mẹ khi mẹ bị sốt. Vì vậy, tùy theo tuổi thai và tình trạng sức khỏe mà bạn có thể bị sảy thai, sinh non hay thai chết lưu.

Ngoài ra, việc bạn dùng các loại thuốc chữa ho, cảm lạnh hoặc thuốc giảm đau trong 3 tháng đầu thai kỳ cũng dễ gây các nguy cơ khuyết tật bẩm sinh hiếm gặp ở ruột của bé (chẳng hạn như bé bị tật nứt bụng hoặc hẹp ruột non…).

2. Điều trị cảm lạnh và sốt

Trong thời gian mang thai, nếu bạn bị sốt và cảm lạnh (hoặc đôi khi là các triệu chứng của cảm như ho, sổ mũi, đau đầu…), bạn cũng không nên dùng thuốc bừa bãi. Tốt nhất là bạn nên đi khám và tuân theo các chỉ dẫn của bác sĩ.

Thời kỳ đầu mang thai là thời kỳ vô cùng quan trọng, vì bé đang trong giai đoạn hình thành các cơ quan trong cơ thể. Do vậy, cơ thể bé rất mẫn cảm với các loại thuốc – hóa chất. Do đó, khi dùng thuốc (kể cả thuốc đã kê đơn), bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng (nếu có thể, bạn cần tìm hiểu thêm về bằng chứng an toàn của thuốc trước khi sử dụng).

Khoa học đã chứng minh rằng, tỷ lệ khuyết tật tim ở bé sẽ giảm đi đáng kể khi bạn bị sốt, cảm lạnh nếu có uống bổ sung hỗn hợp vitamin từ 3 tháng trước khi mang thai và kéo dài trong suốt thai kỳ.

Khi bạn bị sốt, bạn cũng cần làm các xét nghiệm để chuẩn đoán nguyên nhân (có thể bạn bị sốt vì nhiễm siêu virus lúc bắt đầu mang thai, lây nhiễm trong thai kỳ, hay bạn bị nhiễm khuẩn do viêm bể thận, viêm nhau, màng ối, viêm gan siêu vi B…). Tùy theo tình trạng của bạn, bác sĩ sẽ có hướng điều trị hợp lý.

Nếu bạn chỉ bị sốt nhẹ, bác sĩ có thể theo dõi trong vòng từ 24 đến 48 giờ. Bạn không nên tự ý dùng kháng sinh.

Với các triệu chứng sổ mũi, bạn nên xì mũi thật sạch rồi dùng nước muối sinh lý rửa thường xuyên để làm giảm bớt triệu chứng.

Bạn cũng nên tránh các loại thuốc dân gian chưa qua kiểm nghiệm khoa học. Đôi khi, các loại thuốc này có thể gây tác hại cho cả bạn và bé.

Nếu bạn bị ho, đặc biệt ở giai đoạn cuối thai kỳ, bạn nên cẩn thận với các loại thuốc cũng như liều lượng sử dụng. Một vài loại thuốc ho có thể bị cấm một vài ngày trước khi bạn trở dạ, vì có thể gây ảnh hưởng đến bé yêu. Bạn cần tránh sử dụng kết hợp nhiều loại thuốc và tốt nhất nên theo chỉ dẫn của bác sĩ.
    Theo http://********

3. relamhanoi

relamhanoi Thành viên chính thức

Theo mình biết thì chưa có thuốc đặc trị cảm cúm, có chăng chỉ là thuốc bổ trợ để tăng cường hệ miễn dịch thôi mà ?

4. hoasen75

hoasen75 Thành viên sắp chính thức

mình ở tuần 24 mà cúm, sổ mũi quá, tớ cứ kệ hnay là ngày thứ 4 rồi mới thây chút. chăng lo gì, nhưng mình cung ăn tỏi mà vẫn bị cúm, cm ơi cúm vậy ăn chanh với mật ong có được k.

5. peiu

peiu Thành viên chính thức

Em cũng có hấp quất trộn với mật ong nhưng ko thấy đỡ. Em thấy có chị hàng xóm nói uống nước tỏi em làm theo nên jo cũng đỡ nhiều rồi mẹ nó giã tỏi cho vào 1 ly nước ấm khuấy đều nhưng uông nước thôi còn bã thì để lại nhé.

6. thanhhaipham

thanhhaipham Thành viên chính thức

Mùa lạnh thế này nguy hiểm thật, dễ bị cúm lắm các mẹ ạ

7. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Uống được tỏi thì nhất rồi! Nhưng mà công nhận là khó uống thật
    Cũng có thể ăn cháo tía tô và hành hoa để giải cảm nữa các mẹ nhé!

8. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

m hay dùng cháo hành, tía tô nếu có dấu hiệu của cảm cúm

9. trethomart

trethomart Ghế ăn dặm, xe tập đi, chắn cửa cầu thang

mình trước bầu lúc 7 tháng bị cảm cúm, ko thuốc men gì, cứ cháo trứng, thịt, cá gì đấy với tía tô, hành lá, tỏi băm nhỏ vào nữa ăn mấy ngày liền là khỏi, uống nước tỏi ko có đỡ nhưng ko khỏi hẳn, kiêng đụng nước lạnh nữa sẽ nhanh khỏi hơn.

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Mẹ nào tiêm được phòng cảm cúm trước khi mang thai vẫn là tốt nhất.

11. Me_moka

Me_moka

Cúm thời kỳ mang thai đầu sợ lắm virut cúm hay làm các bé bị dị tật lắm,nên các mẹ cố gắng uống vitamin c để tăng sức đề kháng nhé