bệnh viêm phế quản và hen suyễn ở trẻ có j khác nhau?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi seomun, 27/2/2012.

1. seomun

seomun 01656.111.933

mấy tháng trc bé nhà mình bị ho , đi bệnh viện bác sỹ chuẩn đoán bị viêm phế quản kê thuốc kháng sinh cho uống
    mình để ý thấy thỉnh thoảng cháu có tiếng rít !, mấy hôm nay bé đang bị ho và thỉnh thỏang lại có tiếng rít
    ko biết đây có phải là bệnh hen suyễn ko?
    có mẹ nào có bé giống bé nhà mình ko

Xem thêm các chủ đề tạo bởi seomun
    Đang tải...

2. seomun

seomun 01656.111.933

Ðề: bệnh viêm phế quản và hen suyễn ở trẻ có j khác nhau?

up lên để các mẹ nhìn thấy,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

3. megialinhx

megialinhx BABYGAP- RẺ- 0974718310

mình nghĩ ko phải hen đâu bạn ah, bé nhà mình năm ngoái bị viêm phế quản vào viện 2 lần, khoa tự nguyện A ý, các bác ấy tiêm, rồi điều trị các kiểu chẳng hiêu sao con vẫn ho, mất mấy chục triệu của mẹ, xong bảo bé bị Hen Bội Nhiễm.... haizzz, em tức quá cho con về, đi khám bs Đạt, bác cho thuốc uống chưa hết 7 ngày trộm vía ổn hẳn đi, sau đấy không bao giờ phải vào viện và đi khám nữa, thỉnh thoảng ho thì em cho uống là húng chanh với quất... có sao đâu.. nếu như lời bẹnh viện nói thì bé nhà em bị hen.. mà chẳng khi nào em thấy cháu có biểu hiện hen thế... nhắc lại chuyện này em thấy ân hận quá, đang yên cho con vào viện tiêm bao nhiêu là kháng sinh, chẳng giải quyết vấn đề gì, chỉ làm con khổ hơn thôi

seomun thích bài này.
  4. megialinhx

megialinhx BABYGAP- RẺ- 0974718310

bé chắc có đờm nên mới tạo tiếng rít thôi mẹ nó ah, đừng lo lắng quá,

seomun thích bài này.
  5. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Trước mình cũng hay đưa con vào khoa tự nguyện A để khám trong những trường hợp phải làm xét nghiệm và chụp chiếu. Nhưng bây giờ thì chừa luôn rồi, vào đó lần nào nó cũng nói quá bệnh của con mình lên để vào viện điều trị, làm bố mẹ lo lắng không yên. May mà đưa con đi khám ở mấy bác sĩ có phòng khám tư nữa bố mẹ mới bớt lo vì con không nặng như bác sĩ trong khoa tự nguyện A nói.

seomun thích bài này.
  6. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Viêm phế quản thôi bạn, có thể la viêm phế quản co thắt. Nhóc nhà tớ trước đay cũng bị suốt, tháng nào cũng phải tiêm, có khi nặng thì phải nằm viện vài ngày. Bạn cho bé uống thuóc kết hợp với vỗ rugn cho bé cho đờm long ra. Tó hay được bsi hướng dẫn như thế.

seomun thích bài này.
  7. H2M

H2M Thành viên kỳ cựu

Hen phế quản cứ trở trời là con hay bị lên cơn rít. Con mình cũng bị bệnh này. Mấy tháng trước chưa biết cứ đưa con đi khám uống rồi tiêm KS bao nhiêu vào người con cuối cùng gặp được BS Lan ở chuyên khoa nhi Sanh Pôn bắt đúng bệnh, BS giải thích rõ ràng: họng của con sạch, tiếng rít là do đường phế quản bị tắc nghẽn gây nên. BS cho thuốc điều trị và xịt phòng thế là gần 3 tháng nay (trộm vía con) ko có cơn rít nào nữa và 8 tháng nay ko biết đến kháng sinh là gì bạn ạ. Bạn thử cho bé đến khám xem thế nào. Trong giờ bạn có thể liên lạc và đến luôn bệnh viện BS khám hoặc 5h chiều BS sẽ khám ở nhà. Mình cho bạn số ĐT và ĐC nhà BS nhé. ĐC: Số 24 ngõ 87 Nguyễn Khang - ĐT: 0903205822. Chúc bé khỏe! Mong là bé ko bị hen suyễn.

seomun thích bài này.
  8. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Cũng tranh thủ vào đây hỏi các mẹ , mẹ nào có con bị như con nhà mình thì cho mình tí kinh nghiệm nhé. Bé nhà mình dào này tháng nào cũng bị hâm hấp vì đau họng, họng tấy lên là nó lại như vậy , mình fair cho uống kháng sinh Cefixim vì loại khác nó không có khỏi, mình cũng đã thuốc men tẩm bổ đủ thứ mà nó vẫn tháng nào đều như vắt chanh nó lại xưng họng, dù tối nào đi ngủ thàng nhà tớ cũng xúc miệng nước muối đầy đủ.Mình đang tính sau đợt này cho đi khám ở viện dinh dưỡng xem có thiếu chất gì không để tẩm bổ nâng sức đề kháng lên. Bé nhà mình gần 5 tuổi và nặng 19kg, rất hiếu động và nghịch lắm:p

9. ChangagoiQA

ChangagoiQA Thành viên nổi tiếng

vấn đề này thì phải gặp con em .....thay đổi thời tiết ho rũ rượi ,,,nghe tiếng rin rít còn ngetj mũi nữa ....ở mình em thấy chữa bệnh này chưa hiệu quả...hôm em cho con đi chơi sapa về là viêm phổi nhưng sang trung quốc chữa 1 tuần khỏi liền ............ không như bv ở đây chữa không dứt điểm đỡ ho lại ho ,,,toàn kháng sinh...chán...

10. me HL

me HL Thành viên tập sự

11. Sơn Hà

Sơn Hà Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, bé bị he có bị ngẹt mũi khôn. Con mình 3 tháng m uống ksinh viêm phế quản 2 lần.một lần b sỹ My- tự ngiteenj a, một lần bs hanh , đợt nào cũng zinat 10 ngày nhưng ko hết hẳn. Vẫn thấy mũi và ho có đờm. Ho cũng thỉnh thpangr, lúc gắt khóc xong, ăn xong hoặc ngủ dậy. Thế có phải hen ko? Stess với bệnh của con quá, thương mà cứ sợ đi khám lại kháng sinh

12. Sơn Hà

Kéo lên các mẹ tư vấn giúp nhé. Em đang định bỏ cuộc ko đi khám nữa nhưng lại sợ là suyễn, ko chữa thì toi

13. cunchingan

cunchingan Bôngbébỏng-Bảobướngbỉnh

Các mẹ có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi với, trường hợp của bé nhà em thế này ạ. cứ thay đổi thời tiết là em thấy bé thở khò khè ( có lúc rất to, nghe rất rõ) nhưng lại ho rất ít. vậy là viêm phế quản dạng co thắt hay là hen suyễn ạ? em cảm ơn các mẹ nhiều!

14. Made in NewZealand

Made in NewZealand Đồng hồ, giày, túi ví cao cấp

ôi các khái niệm viêm phế quản, vpq co thắt, hen phế quản ở mình nhiều khi bị dùng loạn xì ngầu. mình thường xuyên phải làm việc với các bác sĩ cũng như đi khám cho hai đứa trẻ nhà mình thấy có bs nóiviêm phế quản co thắt chính là hen, co thắt gây khó thở gây thở rít, ho, tăng tiết đờm...túm lại để kết luận có phải hen kh thật ra phải là một qúa trình theo dõi rất cẩn thận, dùng thuốc bừa bãi rất có hại cho con vì thuốc hen, dự phòng hen cực độc hại, ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ
    từ nhưng kinh nghiệm xương máu của mình thì; khi con bị viêm phế quản những lần đầu đừng xót con cho uống hết liều ks, tái khám cẩn thận. khi đã nghi ngờ hen thì phải theo 1 bs thôi, (khi cảm thấy tin tưởng). và điều cuối cùng là để í nhé, các bé có cơ địa dị ứng mạnh mới dễ bị hen, và hen sữa nữa cũng kh đáng ngại lắm

Sơn Hà thích bài này.
  15. mebizon

mebizon Thành viên chính thức

Con trai mình 4,5 tuổi hiện cg đg theo xịt dự phòng của Bác Lan Xanhpon. Con xịt đc 4 tháng rồi nhg từ lúc xịt đến jo thấy tháng nào con vẫn bị ho ( khi ho nhiu thì có dùng khí dung nữa) khám bsi bảo vẫn tiếp tục theo dõi tiếp và chưa giảm liều. Mình sốt ruột quá vì thấy tác dụng phụ của thuốc cg ko tốt mà. Các mẹ có kn gì chia sẻ giúp mình nhé.

16. Sơn Hà

Mình cũng cố gắng cho con di khám theo dõi liên tục đây. 3 ngày khám lại 1 lần, đi đựoec 5 lần nhưng con chỉ gỉm chứ ko khỏi hẳn. Vẫn thỉnh thoảng có mũi, cổ thì có đờm, nhừn mấy hôm nay nắng thì cả ngày chỉ lo 1,2 lần
    Chỉ nhỏ mũi hút mũi hàng ngày thôi vậy

17. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

thông tin thêm về bêẹh viêm phế quản đây!
    1. Bệnh viêm phế quản cấp tính là gì?
    Phế quản là những ống nhỏ dẫn khí vào trong buồng phổi. Viêm phế quản cấp tính là tình trạng nhiễm khuẩn nhanh và ngắn hạn ở các phế quản. Viêm phế quản cấp tính gây ra sưng và tăng tiết dịch (đờm) gây ra khó thở, có thể có ho và thở khò khè do lượng dịch xuất tiết nhiều trong phế quản.

2. Triệu chứng của bệnh viêm phế quản cấp tính
    Triệu chứng của bệnh viêm phế quản này là ho, khò khè kéo dài hơn một tháng, đặc biệt nhiều hơn khi ngủ hay khi vận động nhiều. Theo đó, đờm đặc xuất hiện nhiều và ho khạc ra đờm, ho ra máu.
    Người bệnh sốt cao, mệt mỏi liên tục. Bên cạnh đó, chân tay người bệnh cũng sưng phù nên. Nếu để lâu ngày có thể là triệu chứng của bệnh lý khác như suyễn hoặc viêm phổi.

Những hiểu biết chung về bệnh viêm phế quản cấp tính 2

3. Nguyên nhân gây bệnh
    Viêm phế quản cấp thường xảy ra do nguyên nhân siêu vi (virus) tấn công vào lớp niêm mạc của phế quản. Những triệu chứng như sưng, tiết dịch là hậu quả của những phản ứng của cơ thể chống lại sự nhiễm khuẩn.

Trong hầu hết các trường hợp, các virus thường gây ra cảm cúm cũng là nguyên nhân gây ra viêm phế quản. Những nhà nghiên cứu cho biết các viêm phế quản gây ra bởi vi khuẩn ít hơn nhiều so với những gì chúng ta nghĩ trước đây. Rất hiếm khi viêm phế quản cấp gây ra do nấm.

Con đường mà virus gây ra viêm phế quản cấp là mỗi khi người bệnh ho, virus sẽ bay lơ lửng trong không khí hay dính vào tay của người đã bị nhiễm .... Bạn có thể bị viêm phế quản cấp khi tiếp xúc với các virus bằng nhiều đường tiếp xúc như: hít, tiếp xúc da trực tiếp với virus, ...

Một nguyên nhân khác nữa là do hút thuốc lá. Nếu bạn có hút thuốc hay môi trường xung quanh nhiều bụi thì bạn dễ bị viêm phế quản cấp hơn và bị kéo dài hơn. Bởi thuốc lá cũng là nguyên nhân để bùng phát trở lại cơn viêm phế quản cấp (nếu trước đây bạn đã từng bị viêm phế quản).

4. Điều trị và phòng bệnh viêm phế quản cấp tính
    Hầu hết các trường hợp viêm phế quản cấp đều tự khỏi sau vài ngày hoặc một tuần. Do hầu hết các viêm phế quản đều có nguyên nhân virus nên các kháng sinh không có vai trò điều trị ở đây. Ngay cả khi ho có đờm đặc và có máu đi chăng nữa, kháng sinh hầu như cũng không có tác dụng cải thiện bệnh nếu như nguyên nhân là virus.
    Tuy nhiên, để bệnh được lành nhanh chúng ta vẫn cần có thuốc kháng sinh, kháng viêm để hỗ trợ. Vì nếu để bệnh này kéo dài có thể sẽ biến chứng sang viêm phổi hoặc là mãn tính.

Còn riêng, trong trường hợp bị viêm phế quản do hút thuốc lá thì bạn hãy ngưng thuốc lá hoặc chí ít là giảm thiểu lượng thuốc hít trong thời gian hồi phục viêm phế quản cấp. Nếu bạn hút thuốc thì đây là một lý do để bỏ thuốc.
    Hút thuốc gây ra tổn thương các cấu trúc phế quản và virus dễ dàng tấn công gây bệnh và làm cho vết thương ở phế quản lâu lành.

Ngoài ra thường xuyên rửa tay để loại bỏ virus dính trên tay trong sinh hoạt hàng ngày. Bên cạnh đó, làm sạch không khí để loại bỏ virut – mầm mống gây nên bệnh viêm phế quản.
    Cố gắng tránh những người có cảm lạnh hoặc cúm, đây là những người đang tiếp xúc với virus dẫn đến viêm phế quản. Điều đặc biệt hơn là bạn cũng luôn để cho mình không bị lạnh. Đeo khẩu trang che miệng và mũi để giảm nguy cơ lây nhiễm.

Chế độ ăn uống cũng một phần nào giúp bạn bài trừ bệnh viêm phế quản. Ngoài ra, chúng ta cần uống nhiều nước sẽ giúp cơ thể đào thải các độc tố khỏi cơ thể một cách dễ dàng hơn. Bên cạnh đó, các thức ăn như dầu mỡ, đường, muối, các đồ rán, xào, ... nên hạn chế.
    Đặc biệt, bạn không nên uống r***, không nên ăn các thức ăn có vị cay, nóng, chua, chát. Bởi những thứ này đều có thể là điều kiện tạo thuận lợi cho viêm phế quản phát triển mà thôi.

18. luuhieutrang

luuhieutrang Thành viên chính thức

Các bs hay kê cái Singular để dự phòng hen. Cái này cũng dễ uống

19. me.bong08

me.bong08 Thành viên mới

Con bạn này giống con mình. năm ngoái tháng nào cũng ho, tháng nào cũng vào viện nhi, họ bảo ho liên tục thế là triệu trứng của hen (mặc dù con mình k khó thở, k rên rít), theo dòng rã mấy tháng, liên tục xịt và uống singular, hình như tháng thứ 3 con ho nhiều hơn, bác sỹ bảo nhập viện, nằm viện mấy hôm k đỡ, làm đủ cá xét nghiệm, k ra bệnh, cuối cùng nội soi tai mũi họng, hoá ra con bị viêm tai, chảy dịch vào trong gây ho.
    Sau vụ đấy, chán chẳng theo khoa hen nữa, cứ đăng ký vào khoa tai mũi họng.
    Tuy nhiên, tới giờ cũng cứ tháng hơn tháng, lâu thì 2 tháng là lại bị ho lại, lại phải kháng sinh. Sốt hết cả ruột mà chẳng biết làm thế nào giờ, cứ vào viện là nã kháng sinh thôi mà cũng cứ phải có KS mới khỏi k thì lai rai.
    5 tuổi rồi mà chẳng đỡ các mẹ ạ, chán...

20. mebephuong123

mebephuong123 Thành viên mới

Bé nhà mình cũng thế bác sĩ kê cho thuốc dự phòng hen kèm cho dùng thuốc hen P/H bảo dùng lâu dài sẽ đỡ, ko biết các mẹ ở đây ai dùng thuốc hen P/H cho mình xin review vs nhé!