Bị táo bón nên ăn gì

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi anhhung249, 9/5/2014.

1. anhhung249

anhhung249 Thành viên đạt chuẩn

Hầu hết những người bị táo bón mà tôi tiếp xúc trong những năm qua đều có chung một câu hỏi cần lời giải đáp là: Bị táo bón nên ăn gì? hay Ăn gì có thể chữa khỏi táo bón?

Nếu đó cũng là nỗi thắc mắc lớn của bạn mà chưa có lời giải đáp vậy thì… bạn hãy đọc thật kỹ những thông tin dưới đây.

Trong bài viết này, tôi sẽ cho bạn biết từng bước cụ thể giúp bạn thoát khỏi chứng táo bón bằng con đường ăn uống.

Trước khi đi vào trả lời cụ thể cho câu hỏi trẻ bị táo bón nên ăn gì? của bạn, tôi muốn lưu ý một điều: Những điều mà tôi nói trong bài viết này chỉ đúng với người lớn và trẻ em trên 3 tuổi, mà không áp dụng nó cho trẻ dưới 3 tuổi. Nếu bạn có bé dưới 3 tuổi bị táo bón,

Những ai có thể chữa khỏi táo bón bằng cách mà tôi nói dưới đây?

Nếu bạn mới bị táo bón trong một vài tháng gần đây hoặc tình trạng táo bón của bạn không kéo dài liên tục mà chỉ thỉnh thoảng xuất hiện…vậy thì gần như chắc chắn bạn sẽ thoát khỏi chứng táo bón bằng cách:

Trước tiên, uống khoảng 1,5 lít nước mỗi ngày(hoặc nhiều hơn nếu muốn).
    Thứ hai, ăn ít nhất một miệng bát con rau xanh(bất kỳ loại rau xanh nào mà bạn thích) mỗi bữa(trẻ em dưới 10 tuổi có thể ăn ít hơn). Ngoài ra bạn nên ăn thêm một số loại hoa quả(đặc biệt là loại ăn được cả vỏ).
    Thứ ba, nếu bạn đã thực hiện 2 việc trên trong vòng 1 tuần mà chứng táo bón không được cải thiện vậy thì mỗi ngày bạn hãy ăn một bữa có rau lang(luộc hoặc xào nhưng tốt nhất là luộc). Bạn cũng có thể thay bằng cách ăn một hoặc hai của khoai lang. Bên cạnh đó có thể ăn thêm một số loại hoa quả giúp kích thích tiêu hóa như táo, lê, chuối hoặc ăn những loại thức ăn lên men từ sữa.
    Quan trọng nhất là nước. Nếu bạn uống ít nước thì dù có ăn tiên cũng chẳng khỏi được táo bón vì vậy bạn cần đặc biệt chú tới việc uống đủ nước. Một người bình thường thì nên uống ít nhất 1,5 lít nước mỗi ngày.

Nếu bạn đã bị táo bón nhiều năm hoặc đã thực hiện thực hiện đúng theo hướng dẫn trên mà chứng táo bón vẫn không đỡ thì sao?​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhhung249
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Bị táo bón nên ăn gì

Cảm ơn mn vì thông tin hữu ích này

3. tranhonghue

tranhonghue Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng hay ăn khoai lang hoặc rau khoai lang, hiệu quả cực kỳ luôn :D

4. shopmekubin

shopmekubin Thành viên chính thức

Táo bón uống nước rau má hiệu nghiệm cực kì

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

con mình mấy hôm trước bị táo, mà đi học thì làm sao biết con uống được bao nhiêu nước đây

6. thobong78

thobong78 Thành viên mới

M hay cho bạn nhà m ăn bưởi da xanh, ăn buổi sáng chiều đã có kết quả ngay.

7. huyenhoang123

huyenhoang123 Tinh bột nghệ nguyên chất

Táo bón ăn đu đủ, khoai lang, rau lang uống nhiều nước hi hi chế độ ăn nhiều chất xơ nếu ăn ít rau thì nên bổ sung bằng trái cây và đúng như chủ top nói quan trọng là nước. Nước còn giúp thải độc ra khỏi cơ thể chứ k chỉ riêng gì táo bón hi hi. Táo bón mà nặng nên tránh ăn ổi... Nên tạo thói quen đi vệ sinh mỗi ngày 1 tới 2 lần và có thể ăn nghệ giúp táo bón bay nhanh không phải em muốn quảng cáo đâu nhé vì từ ngày em ăn nghệ chữa dạ dày và đắp mặt nạ thì em sính nó luôn hi hi không còn táo lại còn đẹp da đỡ ợ chua ợ nóng nói chung em thấy nghệ tốt cực kỳ. Nếu có con nhỏ bỏ một chút vào nấu cháo hay đồ ăn như rang thịt nấu súp thì đảm bảo món ăn vừa hấp dẫn lại còn tốt cho cả nhà hi hi

8. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Mỗi ngày em cho bé ăn một quả chuối, 1 hộp sữa chua và ăn một quả bơ, ok luôn
    nếu nóng quá uống thêm nước rau riếp cá là ok luôn

9. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

Mẹ nó có bài giống mình là uống nước rau diếp cá nhưng cả nhà chỉ có mình uống được thôi. Còn bọn trẻ thì phải cho ăn hoa quả, uống thêm nước chè đậu đen, đậu xanh ..., sữa ngô, ... Mà 2 đứa nhà mình thì chỉ uống nước, không ăn cái mới tức. May không bị táo gì cả.