Bố mẹ ơi,xin đừng chối bỏ con

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi bodoicon_1312, 21/5/2013.

1. bodoicon_1312

bodoicon_1312 Em yêu bộ đội cụ Hồ

Nỗi lòng thai nhi
    Đã ba tháng rồi con nằm trong bụng mẹ
    Nhưng chưa một lần được nghe mẹ nói tiếng yêu thương.
    Cha lìa bỏ mẹ từ khi con hiện diện
    Con chẳng thấy mặt cha vì tình đã chia xa.
    Chiều lại chiều, mẹ và con ngồi trong thinh lặng
    Dưới bóng cây Ngọc Lan hoa nở trắng sân nhà,
    Nghe trái tim mẹ đập mãi nhịp âu lo
    Con biết mẹ đang gặp nhiều ngang trái
    Cay đắng cuộc đời phủ lên khuôn mặt mẹ xanh xao.
    Hãy gọi con đi bằng lời yêu từ mẫu,
    Ve vuốt con qua bụng mẹ căng tròn,
    Hãy thầm thì bên con những buồn vui cuộc sống,
    Để mẹ con mình nâng đỡ, ủi an nhau.
    Biết mẹ buồn, lòng con khắc khoải
    Muốn giơ đôi tay vừa mới hình thành
    Để ôm lấy đôi vai gầy của mẹ.
    Con muốn khóc nhưng mắt chưa có lệ
    Cảm nhận tình đời đã cho con nhiều nỗi xót xa.
    Cha phụ bạc mẹ để con thành người con không có bố
    Nay mẹ lại đành lòng chối bỏ tình mẫu tử thiêng liêng?
    Đừng đưa con đi, mẹ ơi, tới nơi con khiếp sợ,
    Dao kéo vô tình sẽ hủy hoại đời con,
    Tặng vật mà Thượng Đế đã trao ban cho mẹ
    Khi mới là bào thai con đã là một “Thiên Ân” cao trọng.
    Mầm xanh địa cầu lòng mẹ cưu mang.
    Con mong ước chào đời trong vòng tay ấp yêu của mẹ
    Trong hân hoan đón nhận của cuộc đời,
    Con sẽ lớn lên trong cao quý tình người.
    Ấm áp gia đình, thiêng liêng, cuộc sống,
    Con sẽ góp trí óc, trái tim và bàn tay lao động
    Cùng mọi người dựng xây một thế giới tươi vui,
    Không chiến tranh, hận thù, tham lam, ích kỷ,
    Chỉ có ngày mai hạnh phúc thanh bình
    Con sẽ là con của mẹ với tấm lòng hiếu thảo
    Với tất cả yêu thương và lòng tận tụy hy sinh.
    Mẹ yêu ơi! Xin vì mẹ, vì con mà can đảm,
    Bảo vệ con dù tủi nhục đắng cay.
    Rồi mai đây khi sóng êm gió lặng,
    Mẹ con mình sẽ mãi mãi bên nhau.
    Dưới bóng cây Ngọc Lan hoa nở trắng sân nhà
    Tình mẫu tử ngọt ngào như hương hoa hạnh phúc.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bodoicon_1312
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. bodoicon_1312

Ðề: Bố mẹ ơi,xin đừng chối bỏ con

Mình rất yêu trẻ con nên khi thấy những câu chuyện về ng mẹ trẻ phá bỏ thai nhi khi lẽ ra các bé được quyền sống được quyền sinh ra trên cõi đời này,m rất bất binh
    Có những ng mẹ sinh con ra rồi lại đang t bâm bịt mũi con đến chết hoặc bỏ con thùng rác,vứt con đi để con bị kiến cắn,súc vật ăn thịt,sao ác độc,nhẫn tâm đến thế
    Lập topic này chỉ để trải lòng mình.........
    Sau đây là 1 câu chuyện của 1 chị,kể về quá khứ đã từng làm điều bồng bột,và sau này đã thật sự hối hận

Câu chuyện của mình bắt đầu từ cách đây khá lâu. Khi đó mình còn trẻ và hầu như chưa biết gì về thai nghén. Mình cũng yêu và khi đó mình có thai. Bạn trai cua mình muốn kết hôn, nhưng mình nghĩ tuổi còn trẻ như thế này đã làm mẹ thì còn gì là bay nhảy, còn gì là sự nghiệp. Và mình phá thai... Sau chuyện đó, bạn trai quá thất vọng nên đã chia tay với mình. Mình cũng cảm thấy chút áy náy trong lòng, nhưng áy náy vì mọi người bảo đó là việc vô nhân đạo, chứ thật sự vào thời điểm đó mình chẳng hiểu nó vô nhân đạo ở đâu. Mình nghĩ trẻ con phải ra đời mới là trẻ con, còn đang trong bụng mẹ cỡ 2,3 tháng thì chỉ là 1 bộ phận của cơ thể thôi, cắt đi thì chỉ ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ chứ có gì đâu mà vô nhân đạo. Khi đó mình lên mạng và thấy toàn các tài liệu nói về phá thai thế nào cho đỡ ảnh hưởng sức khỏe, nên chỉ nghĩ như vậy thôi.

Sau đó vài năm, mình yêu 1 anh khác và lần này, dù đã cẩn thận, vẫn vô ý có tiếp. Lần này a ấy lại bảo mình cưới, nhưng cả 2 đứa lúc đó chưa có gì trong tay, cưới rồi mình sẽ phải về quê chồng sống, trong khi mình ko muốn, và mình lại đi phá thai tiếp. Một thời gian sau, mình lại chia tay a này.

Kể như vậy, chắc mọi người thấy mình tàn nhẫn lắm. Đúng là thời gian trước đây, mình làm việc gì cũng ko suy nghĩ, theo dạng điếc ko sợ súng. Và quan trọng hơn hết, mình ko hề biết thai nhi có linh hồn - cũng như chúng ta...

Sau này, qua một số nhà ngoại cảm, mình biết được 1 điều là các con mình vẫn đi theo mình, và kinh khủng hơn là vào thời điểm đó, các bé rất hận mình. Các bé không hề gọi mình là mẹ, thậm chí khi muốn đặt tên, các bé còn bắt mình pải trả tiền cho ng đặt tên mới được phép gọi tên các con. Đó là thời gian khủng hoảng đối với mình. Bởi vì mình vừa sợ (mình tưởng tượng các con cứ như ông quan tòa vô hình lúc nào cũng lạnh lùng đi theo mình). vừa đau lòng vừa ko biết phải làm sao. Mình nghĩ chắc phải làm 1 điều gì đó rất lớn lao (vd hiến xác, hay là hiến nội tạng, hay là cả đời vào chùa tu) thì may ra các con mới vơi bớt hận thù. Nhưng thực ra không phải như vậy...

Những đứa trẻ dù là linh hồn hay là người sống, đều là những tâm hồn ngây thơ và khao khát được yêu thương. Các bé thực sự rất cô đơn trong thế giới linh hồn và chỉ có mẹ là người thân yêu nhất. Các bé chỉ biết đi theo mẹ, bám lấy mẹ làm chỗ che chơ mà thôi. Nhưng người mẹ lại quên mất con mình, trong lòng chẳng chút quan tâm, nhớ thương nào đến các con, dù chính mình đã tự tay tước đoạt đi mạng sống của con. Đó chính là lí do các bé mới hận người mẹ. Nỗi hận đó là vì tình yêu thương quá lớn, là vì nỗi đau quá lớn. Khi nhận ra đc điều này, dù mình ko biết phải làm sao đê yeu thương những đứa con vô hình, nhưng mình cũng đã cố gắng để cảm nhận. Mỗi ngày 1 chút, mỗi ngày 1 chút... Và bây giờ, theo thời gian, các bé đã yêu thương mình và lo cho mình rất nhiều. KO phải là mang điều tốt gì lại cho mình về mặt tâm linh, mà là yêu thương mình, gọi mình là mẹ, lo cho tâm trạng của mình. Đó là niềm hạnh phúc lớn nhất mình cảm nhận được và là điều ý nghĩa nhất trong trái tim mình.

3. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

híc, nghe buồn ghê ghớm. thương những sinh linh bé nhỏ

bodoicon_1312 thích bài này.
  4. nhimbong80

nhimbong80 Thành viên rất tích cực

xót xa cho đứa trẻ bé bỏng, chưa kịp nhìn thấy ánh sáng mặt trời đã phải rời xa vòng tay ấm áp của mẹ để nằm nơi lạnh lẽo

5. saodoingoi8309

saodoingoi8309 Thành viên tích cực

ui thương các con quá.Cầu mong cho các con được siêu thoát

6. bodoicon_1312

Bản thân mình có 2 người bạn gái,họ cũng có quan hệ trước hôn nhân và lỡ có thai
    2 ng đều tìm đến mình để tâm sự,lúc đó mình mới biết rằng cả hai đều đã có thai 1 lần và phá bỏ khi 12,14 tuần tuổi
    Khi đó mình rất xúc động,vừa giân vừa thương 2 bạn đó
    Chỉ vì ko biết suy nghĩ chín chắn,ko kiềm chế nổi mà dẫn đến hậu quả có thai ngoài ý muốn,và lại đi bỏ đi chính đứa con của mình
    Song sau đó m đã trấn tĩnh lại,và ra sức khuyên can họ,bằng mọi cách fai giữ lại đứa con,vì họ đã 1 lần từ bỏ giọt máu của mình rùi
    Đã sát hại 1 sinh linh,1 đứa con rùi,đừng nên làm điều ác 1 lần nữa
    Và thật may mắn,1 ng bạn của mình đã được gia đình ng yêu chấp nhận làm đám cưới khi cái thai hơn 4 tháng tuổi
    Còn ng bạn kia thì chấp nhận làm bà mẹ đơn thânHiện tại 1 bé gái được gần 2 tuổi và 1 bé trai được hơn 1 tháng tuổi rùi,cả 2 đều rất bụ bẫm,xinh xắn
    Cả 2 đều rất hạnh phúc và mình cũng cảm thấy hạnh phúc lây của họ
    Được sinh con ra,làm mẹ của 1 đứa trẻ là 1 điều vô cùng giản dị nhưng cũng vô cùng vĩ đại
    Nuôi con = sữa tốt,bỉm đắt tiền hay ko,điều đó ko quan trọng,chỉ cần dành cho con tất cả tình yêu thương của 1 ng mẹ,vậy là đủ rùi
    Hãy cho các con cơ hội được sinh ra,được cất tiếng khóc chào đời,được ở trong vòng tay của mẹ,nghe nhịp trái tim đập rộn ràng,các mẹ nhé

7. bodoicon_1312

Nhật ký đẫm nước mắt của một bà mẹ định phá thai

Chỉ vài phút nữa, vài phút nữa thôi con sẽ vĩnh viễn ra đi sau 19 tuần cô đơn trong lòng mẹ khi bác sĩ thực hiện thủ thuật phá thai.

Ngày… tháng… năm

Hôm nay mình ngất xỉu. Mọi người trong cơ quan thương mình làm việc quá sức nhưng hơn ai hết mình hiểu nguyên nhân. Mình đang lo lắng. Cả tháng nay, chồng mình mất ngủ vì công ty sắp phá sản. Kinh tế khó khăn, công ty của anh làm ăn thua lỗ. Bây giờ đối diện với khoản nợ lên tới cả trăm tỷ đồng, anh thậm chí có lúc gở mồm nhắc tới cái chết. Mình cũng như người đang đi trên dây.

Thế nhưng cuối cùng mình cũng nhầm. Nguyên nhân khiến mình ngất xỉu chính là trong mình có một mầm sống mới. Có lẽ quá lo lắng cho công việc của chồng, mình đã không chú ý tới nhiều đổi thay trong cơ thể.

Ngày… tháng… năm

Bô ngồi chống cằm nhìn về xa xôi. Bố chẳng nói gì ngoài một câu: “Phải bỏ. Đẻ bây giờ làm sao nuôi được”.

Mẹ không phản đối cũng chẳng đồng ý, chỉ biết nhìn về xa xôi cùng bố. Dẫu sao bố cũng có lý. Khoản nợ quá lớn có thể khiến cả nhà ra đường, có thể khiến anh con phải rời trường quốc tế về trường làng.

Rồi thậm chí, chủ nợ có thể thuê cả xã hội đen đòi nợ nữa. Ôi gánh nặng quá lớn làm sao mẹ có thể gánh đỡ được đây. Bây giờ mẹ sinh con ra là có tội với con.

Ngày… tháng… năm

“Bây giờ mẹ sinh con ra là có tội với con, con biết không? Hãy tha thứ cho mẹ con nhé”. Mẹ thì thầm nói chuyện với con, xin lỗi con, mong sao con hiểu và tha thứ cho mẹ. Thực tâm, chẳng bao giờ mẹ muốn bỏ con.

Nhưng mẹ lại nhớ lại. Ngay từ khi còn đi học, mẹ đã lỡ “hư” với bố. Lúc đó mẹ nghĩ nếu chẳng may có bầu, mẹ vẫn sinh con dù phải nuôi con một mình. Mẹ sẵn sàng đương đầu với tất cả để là một single mom vì yêu bố mà quan trọng hơn cả mẹ biết mình không có quyền tước đi sinh mạng của bất cứ ai, chứ đừng nói gì đến giọt máu của mình.

Thế mà bây giờ mẹ lại gật đầu đồng ý để bác sĩ loại bỏ con ra khỏi cõi đời này dù con chưa bao giờ thấy ánh sáng mặt trời. Mẹ độc ác quá phải không con yêu?

Ngày… tháng… năm

Vị bác sĩ mà bố tin tưởng bỗng dưng đi công tác, quyết định của bố mẹ lại bị hoãn sang ngày hôm sau. Mẹ không về nhà mà cũng không tới cơ quan. Như đi trong vô thức, mẹ vào một quán cà phê ngồi và mở máy tính ra. Mẹ muốn xem một thai nhi 16 tuần tuổi như con có thể làm được gì.

Nhìn hình ảnh đồ họa đáng yêu trên màn hình mà mẹ trào nước mắt. Em bé đáng yêu quá nhưng có lẽ không đáng yêu bằng con đâu. Nhìn dây rốn gắn kết hai mẹ con đầy thiêng liêng mà lòng mẹ đau quặn thắt. Dây rốn đó ám ảnh mẹ không thôi. Dây rốn là nơi mẹ truyền cho con dinh dưỡng, năng lượng, sự sống. Vậy mà mẹ lại muốn tước đi mạng sống của con. Hình như mẹ không được bằng dây rốn vô tri vô giác đó.

Ngày… tháng… năm

Mẹ thầm cảm ơn bác sĩ vô tình bận rộn để con được ở lại bên mẹ thêm một ngày. Một ngày đó thật đáng quý. Hôm qua, mẹ quyết định dành trọn thời gian bên con. Mẹ nói chuyện với con thật nhiều. Mẹ giải thích cho con biết tình hình vô cùng khó khăn của gia đình mình để con yên lòng siêu thoát.

Và ngày đó thật ngắn ngủi. Nó trôi qua nhanh như một cái chớp mắt. Hôm nay, mẹ đang ngồi đây chờ bác sĩ. Chỉ vài phút nữa thôi, vài phút nữa thôi con sẽ vĩnh viễn ra đi sau 19 tuần cô đơn trong lòng mẹ.

Bác sĩ đọc tên mẹ. Mẹ lặng lẽ đi vào. Bác sĩ bảo mẹ uống thuốc. Mẹ không biết chính xác đó là thuốc gì nhưng hình như sau khi mẹ uống, viên thuốc này sẽ tự động giết con trước khi bác sĩ tiến hành thủ thuật phá thai.

Mẹ nuốt nước mắt vào lòng cùng với viên thuốc. Nhưng không biết có phải từ tâm thức, mẹ không muốn điều đó, chỉ sau vài giây, mẹ đã nôn ra tất cả những gì vừa uống vào. Trong phúc chốc, mẹ nhớ tới hình ảnh siêu âm của con. Bàn tay bé xíu của con như vẫy vẫy gọi mẹ, cái thân hình bé nhỏ của con như cong lên chờ mẹ bế.

Mẹ không thể chịu nổi nữa rồi. Mẹ độc ác quá con của mẹ ơi.

Ngày… tháng… năm

Bố mẹ bán nhà, bán hết vàng bạc, nữ trang. Chừng đó chỉ trả được một phần khoản nợ của bố. Nhưng quan trọng hơn, mẹ kịp bớt lại một chút tiền để lo lắng cho anh em con. Anh Minh cũng phải chịu vất vả khi về học trường làng.

Mẹ đã cố gắng sắp xếp tất cả chỉ với mong muốn con được chào đời, được sống bình thường như điều hiển nhiên con được hưởng.
    Mẹ biết sóng gió đang rất lớn trước mặt gia đình ta nhưng mẹ tin, thêm con, bố mẹ sẽ thêm sức mạnh để chiến đấu. Hãy thật khỏe mạnh nhé con yêu. Chỉ mấy tháng nữa thôi bố mẹ sẽ đón con đến với cuộc sống này.
    Thật may mắn là bà mẹ trong bài này đã quyết định giữ lại đứa bé,bào thai trong bụng mặc hoàn cảnh kinh tế gia đình đang khó khắn
    Cầu chúc hạnh phúc sẽ đến với gia đình chị

shopthoitranghp thích bài này.
  8. bodoicon_1312

NẠO PHÁ THAI VÀ NHÂN QUẢ-CÁCH SIÊU THOÁT CHO VONG NHI

Đọc qua những hậu quả tai hại của tội phá thai, chúng ta biết đó là một cái nghiệp rất nặng trong đời người phụ nữ phải mang. Đa phần người phụ nữ nào cũng ít nhiều vướng vào cái nghiệp này, tuy nhiên, không phải vì có nhiều người vướng vào mà hậu quả có thể giảm đi. Nhân quả là công bằng với tất cả, không thiên vị một ai. Nói như thế để những ai biết mình đã tạo tội thì bắt đầu từ nay hãy dừng ngay việc làm ấy, đừng tạo thêm tội nữa, cũng đừng ngồi đó mà khóc lóc buồn rầu bởi những gì mình đã tạo, hãy mạnh mẽ lên để chuộc lại những lỗi lầm của mình. Dù có ngồi mà khóc qua năm này đến tháng nọ, dù ngồi mà hối hận cũng không chuyển được cái quả đâu, chi bằng hãy làm những điều tốt có thể. Một phần công đức được tạo ra là một phần tội được giảm đi, tùy theo số công đức chúng ta tạo ít hay nhiều mà số tội cũng giảm theo. Sau đây là một số phương pháp để những người hữu duyên, những người đã tững lầm lỡ chuộc lại lỗi của mình

9. bodoicon_1312

CHO CON MỘT CÁI TÊN

Chúng tôi thấy đa phần các bậc cha mẹ phá thai đặt tên cho các em là Vô Danh, Rơi, Rớt, Bỏ. Có nhiều em mất xong thì cha mẹ quên hẳn luôn, và mấy em này không có được một cái tên, dù là tên vô danh. Từ nay nếu người nào đã phá thai rồi thì hãy đặt cho con một cái tên họ đàng hoàng, ví dụ cha tên Nguyễn Văn Năm thì có thể đặt cho con là Nguyễn Văn Quân, Nguyễn Văn … nhưng đừng đặt là Nguyễn Văn Vô Danh, hay Rơi, Rớt, Bỏ. Ví như mẹ tên Nguyễn Thị vui, thì dặt tên cho con là Nguyễn Thị Hiền, Nguyễn Thị …
    Tại sao lại đặt cho con một cái tên đàng hoàng, nhiều khi là một cái tên đẹp? Chúng ta nên nhớ rằng, phá thai là một hành động tước đi quyền sống của một sinh linh, ở đây là tước đi quyền làm người. Khi đứa trẻ làm con của người nào thì tất cả đều có nhân duyên với nhau, bỏ thai là giết đi đứa con của mình. Chúng ta cứ nghĩ xem, nếu ngày trước cha mẹ chúng ta phá thai thì ngày nay ta có còn được ngồi đây nữa không và hoàn cảnh của ta sẽ như thế nào. Thai nhi đau khổ vô cùng, oán hận vô cùng vì cha mẹ đã tước đi quyền làm người của em, mà được làm người không phải là chuyện dễ. Trong nhà Phật có nói được làm người khó như một con rùa ở giữa biển cả mênh mông, lâu lâu mới trồi lên mặt nước một lần. Trên mặt biển có một khúc gỗ mục trôi, con rùa làm sao trồi lên gặp đúng bọng cây đang trôi vô định đó, điều ấy thật khó xảy ra. Cũng vậy, thân người cũng khó được như con rùa mù gặp bộng cây. Khó vì lâu lắm con rùa mới trồi lên mặt nước một lần và khó hơn là làm sao trong cái khó ấy lại gặp đúng bọng cây giữa biển cả mênh mông. Cho nên, mới nói rằng “Nhất thất nhơn thân, vạn kiếp bất phục”, nghĩa là:
    Một lần lỡ mất thân người
    Trăm ngàn muôn kiếp than ôi khó tìm.
    Thai nhi sẽ có rất nhiều cảm xúc khi bị bỏ, một trong những cảm xúc ấy là tủi thân tủi phận về số kiếp của mình đã không may mắn được làm người. Với những mặc cảm ấy, vong linh thai nhi mong muốn mình được công nhận là một con người, bởi vì thực chất mình là một con người. Chúng ta đã tạo quá nhiều tội với các vong linh thai nhi, đã thiếu nợ các em quá nhiều, bây giờ đặt cho các em một cái tên đàng hoàng như là chúng ta đang chuột lỗi vậy. Các em có cảm giác như cha mẹ mình đã hối lỗi, đã công nhận quyền làm người của mình nên mới đặt cho mình một cái tên mà có họ giống cha hay mẹ. Đặt cho các em một cái tên thôi mà có nhiều kết quả, các em có cảm như là cha mẹ đã biết lo cho mình, đã biết đến sự có mặt của mình bên cạnh. Chúng ta thử nghĩ ngay cả những em còn sống, nếu chúng ta bỏ lơ không thèm để ý lo lắng đến các em thì các em có buồn không. Lo lắng thì các em sẽ vui lên nhiều vì biết cha mẹ còn quan tâm đến mình.
    Đặt một cái tên đàng hoàng, là sự quan tâm lớn, là sự công nhận các em là người chứ không phải vất vưởng như lâu nay thường nghĩ. Nó nói lên cái tâm hối lỗi và muốn chuộc tội của cha mẹ, như vậy thôi là đã để lại sự cảm thông của em bé nhiều rồi. Nếu cha mẹ nào chưa đặt cho con cái tên thì ngay bây giờ hãy làm liền, đừng nghĩ là con mất lâu rồi nên không cần đặt tên. Nên nhớ có những em không những theo cha mẹ kiếp này mà cho đến những kiếp khác nữa. Cuộc sống của ta trãi qua mấy mươi năm rồi ra đi, nhưng nếu lúc sống mà ta lỡ phạm vào nghiệp này mà chưa hóa giải được, có khi các em theo qua đến kiếp khác.
    Chúng tôi có gặp vài trường hợp người mẹ nói với chúng tôi là tối ngủ thường xuyên nằm mơ thấy con nít xung quanh, mà trong khi đó chưa hề phá thai lần nào. Lạ hơn nữa có một cô gái tuổi khoảng mười lăm và chưa bao giờ phá thai, nhưng hàng đêm cô vẫn cứ nằm mơ thấy em bé xung quanh mình. Nếu chỉ nhìn đời người chỉ có kiếp này xong là hết thì thật khó giải thích trường hợp này, tuy nhiên, vòng luân hồi luẩn quẩn và những người có nghiệp duyên với nhau sẽ gặp nhau để trả cái ân hay đền oán. Được biết cô bé này tiền kiếp đã từng phá thai, mãn kiếp sống ấy nhưng cô vẫn chưa chuộc lại được lỗi của mình. Các em vẫn còn vất vưởng và theo cô đến kiếp này để đòi nợ.
    Đừng nghĩ rằng chết là hết, đừng nghĩ thai nhi kia chỉ là một giọt máu mà giết đi, tội lỗi vô vàn lắm.

10. bodoicon_1312

CHO CON MỘT CÁI TÊN

Chúng tôi thấy đa phần các bậc cha mẹ phá thai đặt tên cho các em là Vô Danh, Rơi, Rớt, Bỏ. Có nhiều em mất xong thì cha mẹ quên hẳn luôn, và mấy em này không có được một cái tên, dù là tên vô danh. Từ nay nếu người nào đã phá thai rồi thì hãy đặt cho con một cái tên họ đàng hoàng, ví dụ cha tên Nguyễn Văn Năm thì có thể đặt cho con là Nguyễn Văn Quân, Nguyễn Văn … nhưng đừng đặt là Nguyễn Văn Vô Danh, hay Rơi, Rớt, Bỏ. Ví như mẹ tên Nguyễn Thị vui, thì dặt tên cho con là Nguyễn Thị Hiền, Nguyễn Thị …
    Tại sao lại đặt cho con một cái tên đàng hoàng, nhiều khi là một cái tên đẹp? Chúng ta nên nhớ rằng, phá thai là một hành động tước đi quyền sống của một sinh linh, ở đây là tước đi quyền làm người. Khi đứa trẻ làm con của người nào thì tất cả đều có nhân duyên với nhau, bỏ thai là giết đi đứa con của mình. Chúng ta cứ nghĩ xem, nếu ngày trước cha mẹ chúng ta phá thai thì ngày nay ta có còn được ngồi đây nữa không và hoàn cảnh của ta sẽ như thế nào. Thai nhi đau khổ vô cùng, oán hận vô cùng vì cha mẹ đã tước đi quyền làm người của em, mà được làm người không phải là chuyện dễ. Trong nhà Phật có nói được làm người khó như một con rùa ở giữa biển cả mênh mông, lâu lâu mới trồi lên mặt nước một lần. Trên mặt biển có một khúc gỗ mục trôi, con rùa làm sao trồi lên gặp đúng bọng cây đang trôi vô định đó, điều ấy thật khó xảy ra. Cũng vậy, thân người cũng khó được như con rùa mù gặp bộng cây. Khó vì lâu lắm con rùa mới trồi lên mặt nước một lần và khó hơn là làm sao trong cái khó ấy lại gặp đúng bọng cây giữa biển cả mênh mông. Cho nên, mới nói rằng “Nhất thất nhơn thân, vạn kiếp bất phục”, nghĩa là:
    Một lần lỡ mất thân người
    Trăm ngàn muôn kiếp than ôi khó tìm.
    Thai nhi sẽ có rất nhiều cảm xúc khi bị bỏ, một trong những cảm xúc ấy là tủi thân tủi phận về số kiếp của mình đã không may mắn được làm người. Với những mặc cảm ấy, vong linh thai nhi mong muốn mình được công nhận là một con người, bởi vì thực chất mình là một con người. Chúng ta đã tạo quá nhiều tội với các vong linh thai nhi, đã thiếu nợ các em quá nhiều, bây giờ đặt cho các em một cái tên đàng hoàng như là chúng ta đang chuột lỗi vậy. Các em có cảm giác như cha mẹ mình đã hối lỗi, đã công nhận quyền làm người của mình nên mới đặt cho mình một cái tên mà có họ giống cha hay mẹ. Đặt cho các em một cái tên thôi mà có nhiều kết quả, các em có cảm như là cha mẹ đã biết lo cho mình, đã biết đến sự có mặt của mình bên cạnh. Chúng ta thử nghĩ ngay cả những em còn sống, nếu chúng ta bỏ lơ không thèm để ý lo lắng đến các em thì các em có buồn không. Lo lắng thì các em sẽ vui lên nhiều vì biết cha mẹ còn quan tâm đến mình.
    Đặt một cái tên đàng hoàng, là sự quan tâm lớn, là sự công nhận các em là người chứ không phải vất vưởng như lâu nay thường nghĩ. Nó nói lên cái tâm hối lỗi và muốn chuộc tội của cha mẹ, như vậy thôi là đã để lại sự cảm thông của em bé nhiều rồi. Nếu cha mẹ nào chưa đặt cho con cái tên thì ngay bây giờ hãy làm liền, đừng nghĩ là con mất lâu rồi nên không cần đặt tên. Nên nhớ có những em không những theo cha mẹ kiếp này mà cho đến những kiếp khác nữa. Cuộc sống của ta trãi qua mấy mươi năm rồi ra đi, nhưng nếu lúc sống mà ta lỡ phạm vào nghiệp này mà chưa hóa giải được, có khi các em theo qua đến kiếp khác.
    Chúng tôi có gặp vài trường hợp người mẹ nói với chúng tôi là tối ngủ thường xuyên nằm mơ thấy con nít xung quanh, mà trong khi đó chưa hề phá thai lần nào. Lạ hơn nữa có một cô gái tuổi khoảng mười lăm và chưa bao giờ phá thai, nhưng hàng đêm cô vẫn cứ nằm mơ thấy em bé xung quanh mình. Nếu chỉ nhìn đời người chỉ có kiếp này xong là hết thì thật khó giải thích trường hợp này, tuy nhiên, vòng luân hồi luẩn quẩn và những người có nghiệp duyên với nhau sẽ gặp nhau để trả cái ân hay đền oán. Được biết cô bé này tiền kiếp đã từng phá thai, mãn kiếp sống ấy nhưng cô vẫn chưa chuộc lại được lỗi của mình. Các em vẫn còn vất vưởng và theo cô đến kiếp này để đòi nợ.
    Đừng nghĩ rằng chết là hết, đừng nghĩ thai nhi kia chỉ là một giọt máu mà giết đi, tội lỗi vô vàn lắm.

11. bodoicon_1312

CHO CON MỘT LỜI HỨA

Nhà ngoại cảm Phan Thị Bích Hằng có kể trong một lần nói chuyện với nội tộc họ Phan ở Hải Dương câu chuyện chỉ vì một lời hứa mà đứa con ở lại đợi cô đến mấy chục năm sau ở cây đa chỗ bệnh viện Phụ Sản Hà Nội. Cô kể khoảng năm 1991, có một cây đa ở tại chỗ bệnh viện này, người ta cần đốn cây đa để làm việc, nhưng khi ai đụng đến cây đa cũng đều xảy ra chuyện. Phan Thị Bích Hằng đến đây và thấy trên cây có rất nhiều em bé bám trên lá cây với nhiều hình dạng khác nhau, có em một hai tháng, có em năm bảy tháng, các em coi đây như nhà của mình. Vì vậy, ai đến đốn cây này cũng đều xảy ra chuyện. Sau đó, một số em được đưa vào chùa, còn một số em thì đi sang cây đa khác. Cô Phan Thị Bích Hằng mới thấy còn một bé gái không chịu đi, hỏi ra mới biết cách đây khoảng ba chục năm trước, mẹ em bỏ em ở trước bệnh viện với lời nhắn có dịp mẹ sẽ quay lại đón con. Nhưng chẳng may đêm hôm ấy có một cơn mưa lớn kéo đến và em đã qua đời vì chết rét. Chỉ vì một lời hứa của mẹ sẽ quay lại đón con mà em không đi, nhất quyết ở lại cây đa đợi mẹ. Không chịu đi về chùa, cũng không chịu đi qua cây đa khác, đã mấy chục năm rồi mà vẫn cứ đợi, có thể lời hứa lúc ấy của mẹ là hứa cho qua thôi nhưng em vẫn nhớ.
    Qua câu chuyện trên chúng ta thấy rằng các em rất thương và rất tin vào cha mẹ, dù chỉ một lời hứa thôi nhưng các em sẽ được an ủi nhiều. Vậy những người cha mẹ nào muốn chuộc lại lỗi hãy cho các em một lời hứa, dĩ nhiên lời hứa này phải đi về hướng tích cực. Nhưng hãy nhớ là hứa thì phải làm, bởi các em sẽ trông mong vào lời hứa và sẽ đợi cha mẹ thực hiện lời hứa của mình.

12. bodoicon_1312

CON CHO CHA MẸ XIN LỖI

Có thể sẽ không thể chuộc lại vụng dại vì tội giết người chỉ với một lời xin lỗi. Nhưng hãy bắt đầu từ lời xin lỗi con một cách chân thành và tha thiết, xuất phát từ tận đáy lòng sâu thẳm của cha mẹ. Chúng tôi nói lời xin lỗi này phải chân thành và tha thiết vì có nhiều người đã giết con rồi mà chỉ nói lời xin lỗi ở đầu môi, không thật sự xuất phát từ tấm lòng ăn năn, hối hận. Các em rất linh thiêng và nhạy cảm, chúng ta có thể qua mặt được người sống chứ làm sao qua mặt được người chết, người chết ấy lại là đứa con đang ở bên cạnh mình. Nếu không thành khẩn thì các em sẽ biết liền và như vậy các em sẽ khó tha thứ cho người đã hại mình, rồi lại còn không chịu ăn năn.
    Có nhiều buổi lễ chúng tôi chứng kiến các em đã không đồng ý tha thứ cho cha mẹ và sẽ tiếp tục phá phách nếu cha mẹ không thật tâm hối lỗi. Có nhiều em nói cha không thành tâm hay mẹ không thành tâm, cha mẹ chỉ muốn đẩy con đi thôi để cha mẹ được nhẹ nhàng chứ không phải vì thương con, muốn lo cho con. Có nhiều người nói lời xin lỗi con bằng cử chỉ gượng gạo như là nói cho xong, cho qua. Những trường hợp như thế thật khó có thể khiến các em mở lòng và thiêng liêng cũng sẽ không yểm trợ cho những người này.
    Cho dù cha mẹ có bỏ các em vì nguyên nhân gì đi nữa thì hãy cứ nói lời xin lỗi các em, đừng viện cớ này viện cớ nọ để bào chữa cho sự dại dột của mình. Có thể vì hoàn cảnh, vì kinh tế, vì sức khỏe, vì danh dự… nhưng ngẫm lại có công bằng không khi một mạng người mất đi chỉ vì những nguyên nhân ấy. Ví dụ mình không có tiền sống, thấy người trước mặt có một số tiền, mình giêt người ấy rồi nói vì tôi không có tiền để sinh sống nên tôi mới giết anh, chứ đâu phải tự nhiên tôi giết. Có ai chấp nhận kiểu bào chữa ấy không và như vậy thì có bớt tội hay hết tội hay không. Cũng vậy, mình giết con rồi mình nói là vì kinh tế khó khăn nên lúc đó mẹ mới bỏ con. Liệu các em có chấp nhận điều này và có công bằng? Nếu cho các em được nói trước lúc cha mẹ bỏ thì có lẽ các em sẽ nói cha mẹ hãy giữ con lại, vì con là con người, con sẽ cùng mẹ cùng cha vượt qua những ngày gian khó. Cho con được sống, con sợ “Dao kéo vô tình sẽ giết chết đời con”.
    Hãy nói lời xin lỗi con với tất cả tấm lòng, đừng viện cớ, đừng bào chữa, đừng đổ thừa hoàn cảnh, bởi vì, dù có cớ gì và hoàn cảnh chi cũng không hợp lý để có thể tước quyền sống của một con con người cả

13. hoaithuvp

hoaithuvp Bắt đầu tích cực

thật là thương cho những đứa trẻ vô tội

14. hoaithuvp

hoaithuvp Bắt đầu tích cực

câu chuyện thật là buồn, đáng thương cho những pé vô tội........

15. Bame_tom

Bame_tom Thành viên chính thức

Đọc mà nước mắt cứ chảy ra các mẹ a., thương các con quá chừng, yêu thương không bao giờ là đủ, tự thấy mình vẫn con may mắn, sẽ cần tự rèn luyện mình để biết yêu thương con đúng cách hơn.

16. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

đọc mấy bài của các mẹ mà bùn quá.......

17. bodoicon_1312

Đừng nên suy nghĩ nông nổi vì những tiền bạc danh vọng bây giờ mà nỡ giết con mình,để rồi mai này ngồi ân hận giá như các bạn nhé:
    Thời trẻ nông nổi và ko biết suy nghĩ, em đã hai lần bỏ thai trước khi cưới, người yêu em cũng là chồng em bây giờ. Hồi đó chồng em cũng ko Đông ý cho bỏ nhưng lúc đó em mới bắt đầu Hoc năm hai đại học, còn người yêu cũng chưa Hoc xong, cuộc sống lúc đó ko cho phép vì cả hai đều xa gia đình và đều sống dựa vào tiền Hoc bổng chứ ko có thu nhập gì và nếu vứt ra ngọai đều ko thể tự sống nơi đất khách. Đến năm cuối ĐH thì chúng em cũng cưới và sau đó có một bé. Nhưng sau khi sanh 4 tháng em l ại dính bầu tiếp và Lân này ko còn cách nào khác phải bỏ vì em sanh mổ, lúc có thai bé trc em Đa phải nằm viện Liên tục vì tử cung quá thấp và tc còn chưa hồi Phuc nên ko thể giữ bé đc dù hai vc muốn giữ lắm, nếu mà giữ lại bs dự đoán em sẽ phải nằm viện và ko được chăm con em vì ko đc phép bê hay cầm gì nặng cả. Mà con em mối sinh được 4 tháng, hai vc một mình ko người giúp đỡ thì điều này là bất Kha thi. Rồi em cũng nghĩ hồi đó con còn nhỏ quá như vậy mình bỏ cũng ko phải tội lỗi lớn nên em Vân bình tâm và ko suy nghĩ đến. Sau đó 3 năm em quyết định sinh tiếp bé nữa nhưng đến tháng thứ sáu thì em sanh non, em bé ko nuôi được. Đau đơn tột cùng, nằm trong bv vơi hai bầu ngực căng tròn mà em đau đớn, bs khuyên thôi về giữ gìn rồi thời gian sau bình Phuc thì có lại. Bé này lúc đó em cũng ko biết phải làm sao cho bé mà chỉ nghe hộ lý hỏi có mang xác bé về không, em còn ko biết thế nào nên kêu hỏi người nhà thì cả nhà nói mang xác bé về chôn cất. Vì em chưa kịp đặt tên cho bé nên khi vào chùa ông bà nội bé xin thầy đặt tên cho con và thầy Đa đặt là Vô danh, gắn với họ cha và mẹ. Rồi tiếp hai năm sau em lại tiếp tục chuẩn bị để có thai tiếp. Lân này em chuẩn bị rất kĩ từ tinh thần, sức khỏe Lân tiền bạc để có thai cái là em nằm bất Đông ở nhà luôn. Rồi những tháng ngày nằm đếm từng ngày chờ con yêu cũng dân ngăn lại khi con Đa ở tháng thứ 7 của thai kì. Nhưng......... Rồi em lại sanh non tiếp với tình trạng tác đó chảy máu tc ko cầm đc, người m mất 1/2 số máu trong người sau một ngày cứ nằm bv chờ xem nguyên nhân sao và bs cũng muốn giữ lại em bé cho em. Mọi cố gắng của cả bs, gia đình nhưng rồi em vẫn sinh non và bé mất sau đó hai ngày. Em đc nhìn thấy mặt con, đc nghe tiền khóc của con và điều đó làm cho em càng thêm đau đớn. Đến nay cũng một năm trôi qua rồi nhưng ngày nào em cũng nhớ về con và càng nghĩ sao mình khổ vậy. Bé lần này em đã tự đặt tên cho con, chon cất con và cũng gửi vong trên chùa. Đến bây giờ càng nghĩ em đang thấy hay đây là quả báo mà em phải nhận. Và làm thế nào để các con được siêu thoát. 3 lần bỏ thai em cũng ko đặt tên cho bé và cũng ko biết phải đặt tên thế nao? Mình cứ đặt tên và gọi tên các bé theo suy nghĩ của mình hay phải vào chùa làm lễ.

18. bodoicon_1312

Những bé bị mất không phải do bị phá bỏ mà do tự mất (vd tim thai không có,...) thường sẽ không trách cha mẹ mà chỉ rất buồn và đau do không đủ Duyên để được làm người. Thêm nữa, do cha mẹ không nhìn thấy, không nghe thấy con nên bé sẽ rất cô đơn và tủi thân. Bạn cứ tưởng tượng bé giống như 1 người con vô hình, hoặc 1 người con đã bị thất lạc. Khi con lưu lạc bên ngoài, sẽ luôn nhớ thương bố mẹ. Nhất là ở đây, bé lại không thể chạm vào mẹ, không thể nói cho mẹ nghe, có khóc có buồn cũng không thể được vòng tay mẹ an ủi, như vậy buồn và đau khổ biết bao nhiêu.

Vì thế, việc tốt nhất bạn có thể làm cho bé, đó là dành cho bé một tình yêu thương chân thành. Bạn hãy đặt tên cho bé, mời bé ăn cùng, thường xuyên tâm sự nói chuyện với bé.Bạn hãy cảm nhận các con từng chút, từng chút một. Bằng tình cảm chân thật, rồi một ngày bạn sẽ cảm nhận được con của mình

19. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

xót xa quá... hy vọng các bé khong bị bỏ rơi nhiều như thời nay

20. bodoicon_1312

Cậu bé Quang Anh 2 tháng tuổi đã làm nên một điều kỳ diệu, khi kết nối được những trái tim nhân hậu cả ở trong và ngoài nước lại với nhau, khơi gợi được lòng nhân ái vốn sâu sắc, thấm đượm tình người của người Việt “máu đỏ da vàng”.
    Không gì cao quý hơn tình mẫu tử, không gì thiêng liêng bằng tình cảm giữa người làm mẹ, làm cha với con cái, nên cũng thật là dễ hiểu khi những ông bố, bà mẹ dù không quen biết, không máu mủ ruột thịt nhưng vẫn khóc rưng rức, đau với nỗi đau mà bé Lê Quang Anh đang phải chịu đựng.
    Mới 2 tháng tuổi, nhưng số phận của bé Quang Anh đã sớm được định đoạt khi mang trong mình căn bệnh thế kỷ mà người mẹ truyền sang. Bên cạnh đó là những căn bệnh chưa được chữa trị dứt điểm như viêm phổi, chàm da cơ địa… Nhưng, nỗi đau lớn nhất của em chính là bị cha mẹ ruột lẫn cha mẹ nuôi bỏ rơi tại bệnh viện. Sự chối bỏ trách nhiệm của người làm cha làm mẹ chỉ là một phần, mà quan trọng hơn là sự chối bỏ cái tình thương, sự ôm ấp, vuốt ve, vỗ về mới khiến bé Quang Anh thật là đáng thương.