Bố mình bị ung thư gan, giúp mình với........

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi MeNam&Linh, 19/3/2012.

Tags:
  1. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Chào các mẹ, bây giờ mình đang dối trí quá ko biết phải làm thế nào.

Bố mình đợt vừa rồi thấy chán ăn, sút cân, mệt mỏi nên đi viện Huyện khám. Các bác sĩ ở huyện xác định bố mình có u trong gan và chuyển lên bệnh viện đa khoa tỉnh Bắc Ninh. Các bác sĩ ở đây kết luận bố mình bị ung thư gan. Bố mình bình thường rất to béo khỏe mạnh ít ai ngờ bố mình bị bệnh thế này. Khi nghe tin này cả nhà mình sốc nặng, như sét đánh ngang tai.

Nhà mình cũng khuyên bố mình đưa lên viện K để điều trị nhưng nhất định bố mình không lên, bệnh viện đa khoa tỉnh cũng ko chuyển lên tuyến trên. Mình cũng khuyên bố nhiều lần rồi nhưng bố mình cứ nằng nặc nói rằng bố không sao, vẫn ăn được, ngủ được, không phải lo cho bố. Mình đang lo quá, mẹ mình thì ốm yếu quanh năm, bố mình đang là chỗ dựa về mọi mặt của gia đình mình, giờ bố mình thế này mình hoang mang quá. huu, mình đang không biết phải làm thế nào nữa.

Các bố mẹ nào biết, có kinh nghiệm gì về bệnh này thì chia sẻ giúp mình với. Giờ điều mình băn khoăn là làm thế nào để thuyết phục được bố lên viện K, và lên viện K rồi thì làm thế nào để chuyển thủ tục BHXH lên (trường hợp ở Bệnh viện tỉnh không cho giấy giới thiệu). Và chi phí cho việc khám chữa bệnh, điều trị bệnh thế nào? Có tốn kém lắm không? Việc lo phong bì phong bao cho bác sĩ nữa, rồi việc chăm sóc, ăn ở.....mình đang ko biết phải làm như thế nào. Nhà mình cũng ko có điều kiện, vài chục triệu thì còn có thể chứ vài trăm thì chỉ có cách bán đất đi thôi. Huhu, thương bố quá.:(

Trên HN này mình không quen ai làm bác sĩ ở K, mình có người quen làm ở viện 103 không biết việc điều trị về ung thư ở đó có tốt không?
    giúp mình với , help me!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNam&Linh
    Đang tải...

2. Me_KuTit

Me_KuTit

Ðề: Bố mình bị ung thư gan, giúp mình với........

Chia sẻ với Mẹ nó, Mẹ nó cố gắng thuyết phục Bố đi lên HN khám đi, càng sớm cơ hội sống càng nhiều, ung thư tiến triển rất nhanh nên đừng chần chờ Mẹ nó ạ! Mong rằng Bố sẽ nghe theo lời khuyên đi khám sớm, cầu chúc Bố khỏe mạnh!!

MeNam&Linh thích bài này.
  3. bupbego_1689

bupbego_1689 [ℓ.ѕ] gιяℓ.ηєт

mẹ nó ah.e thấy mẹ của bạn e cũng bị ung thư và điều trị tại viện 103 hay 108 gì ấy ạ,nhưng sau được 2 năm thì mẹ bạn ấy mất.mà bạn e mấy đứa đều mẹ mất vì bị ung thư rồi rụng hết tóc.e nói chi đừng buồn nhé.e thấy đã ung thư thì khó chữa được lắm.nhưng có bệnh thì vẫn phải vái 9 phương thôi.htrc e đọc trên 24h.com e thấy có người ăn mật cóc để chữa bệnh ung thư đấy.cho rằng mật cóc rất độc nhưng người ta lại lấy độc trị độc.mẹ nó cứ bình tĩnh nhé.mong cho bố chị mau khỏi bệnh để còn là chỗ dựa vững chắc cho gia đình chị.

4. mèocon2011

mèocon2011 Guest

Chia sẻ với mẹ nó. Theo em chị cứ nhờ bác sỹ nào ở tỉnh ấy (đưa tay ít money) bảo nhờ chị làm giúp cái giấy chuyển viện. Rồi lên viện Hn chữa chị ạ. Em cũng không quen bác sỹ nào để giúp chị nhưng em nghĩ viện K vẫn là chuẩn mẹ nó ạ. bây giờ chị phải bình tĩnh và quyết định thôi chứ em nghĩ ung thư mà càng để là càng nhanh đấy chị ạ. Chúc bố chị gặp thầy gặp thuốc và sớm bình phục ạ.

5. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ tâm trạng với meNam&Linh. Cách đây 10 năm, bố mình cũng mắc căn bệnh này, khi ấy mình 18 tuổi mà chẳng có hiểu biết gì. Mình đã không làm được điều gì cho bố. Bố mình được phát hiện UT gan khi đã bước vào giai đoạn cuối, đau buồn lắm, số phận như trêu người con người. Mẹ một mình nuôi ba con ăn học tới ngày hôm nay.

Lúc này, y học có nhiều tiến bộ nên việc chữa trị ung thư cũng khả quan hơn. Cả nhà bạn tích cực động viên bố lên bệnh viện K để bác sỹ có phác đồ điều trị cụ thể. Với sức khỏe của bố bạn thì việc chữa trị sẽ hiệu quả hơn vì bố đang có sức khỏe, vẫn ăn ngủ được. Bệnh không chờ người đâu, bố phải đi chữa trị gấp, UT gan tiến triển rất nhanh. Việc điều trị sẽ tốn kém, gia đình cần chuẩn bị cả tinh thần và tiền bạc. Cố gắng lên bạn nhé. Chúc bố bạn vượt qua căn bệnh quái ác này như cậu bé Bin đã và đang rất phấn chấn trong việc điều trị UT não. Bạn có thể kể câu chuyện này cho bố nghe

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/510446-Con-ơi!-Hãy-chiến-đấu-cùng-Ba-Mẹ-nhé!

6. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Bạn ơi, nên khuyên bố xuống viện K.
    Thứ nhất, nếu là ung thư gan thì tiến triển nhanh
    Thứ hai, ở HN, thiết bị và trình độ của bs cũng tốt hơn. Còn rất nhiều cơ hội để sống sót, ngay như mẹ mình, sau khi chụp city 64 lớp bv Hữu nghị đã kết luận là ung thư di căn nhg sang K phẫu thuật và giải phẫu bệnh lại là k fải ung thư, tất nhiên trường hợp của mẹ mình chỉ là hi hữu, nhg đa số bệnh nhân tại phòng bệnh của mẹ mình nằm đều hết tế bào ung thư sau phẫu thuật và xạ trị đấy.
    Bệnh viện K tương đối đắt đỏ, tiền pb bs và y tá cũng phải nặng tay.
    ăn uống thì cũng k đắt cho lắm, nhg người đc chứng nhận là hộ nghèo cũng đc cơm từ thiện hoặc sữa đường từ thiện với giá trị 15k/suất.
    Tớ ví dụ như cô ở cùng phòng mẹ tớ, ung thư tử cung, xạ trị và điều trị nguồn 3 tháng, sau đó phẫu thuật. Chú chồng kể là hết tầm 100tr.
    Còn về chăm sóc bố, mẹ nó cố gắng động viên uống Ensure và ăn uống để phục hồi sk, tránh suy nghĩ nhịn ăn để khối u k phát triển.
    Nếu có đk uống thêm Linh Chi, Đông trùng hạ thảo và sữa prosure dành cho người bị ung thư.
    Ngoài ra tớ thấy bác tớ kể chuyện đã chứng kiến rất nhiều người uống thuốc lá ở Hoà Bình đã khỏi sau khi bệnh viện trả về, mẹ nó cứ tham khảo thêm nhé!
    Còn thì nghe tin người thân nhất là bố mẹ mình bị đau ốm ai cũng buồn cả, tớ đã trải qua nên tớ hiểu, nhg hãy cố gắng nhé, khi chỗ dựa đã mệt mỏi rồi, thì m fải làm chỗ dựa cho bố, cho nên buồn đau chả làm chỗ dựa đc đâu.
    Cố gắng lên ấy nhé, mong nhg điều tốt đẹp đến với bác!

7. Bông ú

Chuyện nhà chị mẹ Kem cũng buồn quá...
    Sau chuyện chị T, đi đâu e cũng thấy bóng ma UT..
    Rồi thực phẩm bẩn, môi trường sống ô nhiễm...bảo sao sức khoẻ con người k đi xuống..

8. MeNam&Linh

Cảm ơn mẹ nó nhiều.
    Nhà mình không có điều kiện nhiều, chắc 100triệu đó không phải là chạy liền một lúc phải không các mẹ. Nhà mình sẽ cố gắng vay chạy để chữa chị cho bố. Không biết ở viện K tình hình ăn ở có trật trội lắm không nhỉ? Hôm trước mình nghe có người nói là có khi phải truyền hóa chất ở ngoài hành lang. Nghe thế mà xót xa.

Một số người lại khuyên mình là bênh này là bệnh ko thể chữa khỏi, vì vậy ở đâu quan trọng là tinh thần bố vui vẻ thoải mái, chứ chuyển lên K trật trội bí bách bố lại cảm thấy mệt mỏi hơn. Tình thần mà mệt mỏi dễ suy kiệt sưc khỏe. huu, bố mình thì lúc nào cũng muốn thoải mái, trật trội nằm ngồi vật vờ thì có lẽ bố không chịu được. Mà nhà mình lại không phải là có nhiều tiền để bồi dưỡng bác sĩ nặng tay.

Mình đang hoang mang, có bố mẹ nào có biết thông tin gì về việc chữa bênh UT ở viện Quân y 103 không?

baohiembuudien thích bài này.
  9. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Đông đúc là điều tôi khẳng định bà nhé, bà dì tôi mới xạ trị và nguồn trc tết, nằm hành lang, người nhà nằm gầm giường là chuyện không tránh khỏi, nếu không VIP hẳn, quen hẳn để có phòng riêng thì đều thế hết.
    Ung thư, nó phũ phàng, nói thẳng ra là người VN mình không kiểm tra SK định kỳ, chỉ khi mệt mỏi, đi khám và phát hiện ung thư thì đã là giai đoạn di căn, khó chữa, cận kề cái chết rồi, Bệnh viên K là bệnh viện tử thần, chia sẻ với bà nhưng nên xác định tinh thần trc, dì tôi xạ trị và nguồn chưa đến mức rụng tóc đâu, nhưng hôm mổ, BS cũng tế nhị là nếu qua 3 tháng thì kiểm tra lại, nhà tôi tự hiểu là không quá 3 tháng, thường sau khi mổ, người bệnh xuống sức rất nhanh, nếu như ca mổ đó chỉ là chữa cháy.
    Còn nước còn tát, tôi hiểu tâm lý ông cụ, cụ là người hơn ai hết hiểu bệnh của mình thế nào, bà chịu khó động viên thôi.

10. MeNam&Linh

Bà ơi, tôi và gia đình đang hoang mang quá, nửa muốn bố chuyển viện lên tuyến trên, nửa thì lại không.

Nếu không chuyển thì...tôi cũng kô đành lòng, vì còn nước còn tát, làm mọi cách dù hy vọng chỉ nhỏ nhoi.
    Không muốn chuyển bố vì: Ai cũng hiểu đến giai đoạn này rồi thì chỉ còn kéo dài thời gian thôi, nên muốn để tư tưởng của bố được thoải mái, chứ chuyển lên tuyến trên bố lại phải chịu đủ các thứ thuốc, hóa chất và các loại xét nghiệm mà cũng ko biết có kết quả gì ko, trong khi bố luôn phải vạ vật cảnh nằm ghép mấy người trên một giường, lại đông đúc chen chúc đến nghẹt thở. Tôi sợ........
    huhu, tôi chẳng biết phải làm gì bây giờ, hiện giờ thì vẫn theo chỉ dẫn của bệnh viện thôi.

11. bongvabu

bongvabu Jean+

Chào bạn. Mẹ mình chuyên chữa ung thư gan nhưng chỉ chữa được nếu ở giai đoạn đầu thôi. còn nếu ung thư đã chuyển sang di căn thì không ở đâu chữa được đâu. Mẹ mình chữa bằng thuốc lá nam. đã chữa khỏi cho rất nhiều người. mà kinh phí thì cũng không cao. bạn có nhu cầu thì thử cắt về cho Bố uống xem. biết đâu lại khỏi. liên lạc với mình 0986001286.

12. meyeubekem

Hiện tại bệnh viện tỉnh có phương án điều trị như thế nào vậy mẹ nó? Bên Tây y, ngoài vệc xạ trị, hóa trị thì đâu có thuốc nào điều trị UT, có chăng lúc này bác sỹ chỉ kê thuốc giảm đau và thuốc điều trị triệu chứng của bệnh? Nếu k can thiệp thì tiến triển của bệnh nhanh lắm, nhất là UT gan, UT phổi (nhớ chuyện chị Thủy, chỉ trong vòng 1 tháng mà bệnh chị đã chuyển gia đoạn cuối).

Dù sao các mẹ trên đây không phải là bác sỹ, k có chuyên môn về y học nên mọi người chỉ có thể đưa ra lời động viên tinh thần đến bạn, còn việc điều trị phải do gia đình bạn quyết định. Điều trị UT sẽ phải kiên trì và tốn kém.

Mình gửi bạn link về BS. TS Hoàng Xuân Ba ở Hà Nội chuyên về UT. Bạn tham khảo nhé

http://www.vietxuan.vn/vi/gioi-thieu/49-thu-ngo-cua-giam-doc-trung-tam

Chị Thủy cũng theo điều trị một bác sỹ là cộng sự trong nhóm bác Ba, nhưng sức khỏe chị quá yếu, k thể ra Hà Nội để gặp bác và bệnh chị đã trở nặng nên cơ hội không đến với chị.

Sửa lần cuối: 19/3/2012
  13. hoacuctim

hoacuctim

Bà ơi thông cảm cho bà quá. Tốt nhất bà khuyên bác xuống bệnh viện dưới này khám xét lại cẩn thận. Càng sớm càng tốt. Ở viện K thì rõ là rất đông nhưng cũng là nơi tốt nhất cho bệnh của bác. Hy vọng bác sẽ gặp được thầy được thuốc.
    Tĩnh tâm bà nhé. Còn lo chăm sóc cho ông nữa chứ.

Bông úMeNam&Linh thích.
  14. MeNam&Linh

Cảm ơn bạn, nhưng tiếc là bố mình không còn ở giai đoạn đầu nữa. :(

15. MeNam&Linh

Cảm ơn bà, nhưng tôi khuyên mấy bố tôi cũng ko đi, bố tôi sợ nhất là cảnh vạ vật ăn đợi nằm chờ, huu, giờ chẳng biết làm thế nào khi nhìn thấy bố ngày càng yếu đi. Tôi sợ chuyển lên tuyến trên lại hóa chất, lại xạ trị, đau đớn lắm.

16. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

cách đây 10 năm bố em cũng bị ung thư gan nhưng vì hồi ấy các phương tiện thông tin chưa có nhiều như bây giờ nên em cũng ko biết có cách gì chữa ung thư ko? Nhưng hôm nọ em đọc trên báo thì thấy có bài viết về Nầm lim xanh ở Quảng Nam chữa bệnh ung thư. Rất nhiều người đã thoát khỏi án tử nhờ sắc nước Nấm lim xanh uống. Chị có thể lên mạng search Nấm lim xanh ở quảng Nam mà phải ở quảng nam chị nhé. vì không phải nấm lim xanh ở đâu cũng có hoạt chất kháng được tế bào ung thư đâu nó còn tùy thuộc vào thổ nhưỡng và khí hậu của vùng đất đó nữa. Nhưng những người bị ung thư gan đã dùng nấm lim xanh ở Quảng Nam mà đã kháng được tế bào ung thư.
    Em nhớ không nhầm thì người đầu tiên dùng thành công là anh tên là Thảo thì phải.
    Còn nước thì còn tát chị ạ, chị thử tìm kiếm thông tin xem sao ạ. Chúc bác sẽ sớm vượt qua được cơn bạo bệnh.

17. tuntun_bigcat

tuntun_bigcat Thành viên chính thức

Re: Ðề: Bố mình bị ung thư gan, giúp mình với........

Chào bạn,

Bố mình cũng đã bị căn bệnh quái ác này cướp đi không lâu. Nhà mình cũng theo đủ đông, tây y rồi mà cũng không được. Mình cũng nghĩ là căn bệnh này hiện tại không thể chữa khỏi, chỉ có điều là duy trì được bao lâu thôi. Điều này phụ thuộc vào tinh thần và thể trạng của người bệnh rất nhiều. Nhiều người mất vì bệnh này là do thể trạng quá yếu không ăn uống được dẫn đến suy kiệt. Vì vậy điều đầu tiên bạn nên an ủi, động viên tinh thần bố cho bố thật thoải mái, duy trì chế độ ăn uống tốt, tập thể dục thường xuyên,...và động viên bố lên viện K khám xét lại xem tình trạng bệnh đang như thế nào rồi sẽ tìm hướng đi. Có rất nhiều người phù hợp và đáp ứng được với Tây y (theo phương pháp hóa trị và xạ trị), cũng có nhiều người theo đông y. Mới đây anh bạn đồng nghiệp của mình mới nói về một loại thuốc của Cuba có thể giúp duy trì ít nhất 6 năm, bạn có thể tìm hiểu thêm xem sao. Ngoài ra, nhờ các đạo tràng đến niệm phật cũng là một trong những cách mà mình đã từng thấy là rất hiệu quả, giúp bố mình vượt qua những giai đoạn bệnh tiến triển nặng, duy trì được một thời gian dài sau đó.

18. meyeubekem

Nếu thuyết phục hết đường mà bố không chịu đi bệnh viện K thì gia đình bồi bổ bữa ăn, giấc ngủ và đem đến tinh thần lạc quan nhất cho bố nhằm có sức đề kháng cao. Mình nghĩ chắc bố thương gia đình, sợ mọi người vất vả và tốn kém nên bố cố chịu đựng.

19. lyhuyen

lyhuyen Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ơi, bố em nằm ở K gần hết năm ngoái.bị UT thì càng sớm điều trị càng tốt vì nó lên giai đoạn nhanh lắm,bố e phát hiện bệnh từ lúc đc 70kg k đau đớn mệt mỏi gì đấy,mà giờ sút còn có 50kg thôi à. Mẹ nó cố gắng khuyên ông cụ đi điều trị nhé. Còn về chi phí điều trị ở K. Nó cũng tùy vào bệnh tình của bố mẹ nó nữa nhưng mà đi ra đó điều trị bênh thì nên xác định là trên dưới 100tr (thậm chí hơn) chứ k có mấy chục đâu ạ. Thuê 1 cái giường nhỏ xíu của nhà dân để ở trong quá tình điều trị cũng mất 100k (ở chung, mấy ng 1 phòng ấy). Chị khuyên bố chị ra đó khám thử xem thế nào trước đã. Lúc đó, hỏi luôn vụ BHXH ngoài này, họ hướng dẫn cho làm hết ấy mà.
    @: điều trị về UT thì tốt là ra luôn K , đừng quá 103 mẹ nó nhé. Và tinh thần lạc quan vui vẻ cực kỳ quan trọng trong việc đẩy lùi bênh tình, thế nên nhà mẹ nóa đừng ai buồn bã hay chán nản trước mặt cụ nhé. Cứ vui vẻ, chăm sóc nhau cho cụ vui theoc(chiến dịch của nàh e đấy, khá tốt)

Sửa lần cuối: 20/3/2012
  20. Bông ú

Mẹ nó ơi, so sánh bv K và 103 thì nên chọn viện đầu ngành về Ung bướu vẫn hơn.
    Còn nc thì còn tát, tớ nghĩ mẹ nó nên động viên ông đi khám kĩ và chọn pp điều trị thích hợp. À, Nhớ hỏi thêm về thuốc lá nữa nhé, vừa đỡ tốn kém mà nhiều ng đã duy trì được rất lâu cs của mình đấy!