Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bacsigiadinh0906, 7/2/2009.

1. Me Tri Thien

Me Tri Thien Banned

bs oi cho e hoi be nha em gan 1 thang nay moi khi an bot la lai non ra.di kham roi bs bao bi trao nguoc thuc quan va cho uong thuoc.e da cho chau uong het thuoc roi ma an van bi non.e lo qua ko biet lam sao bay gio.chau dc 9 thang nang 9kg.

Đang tải...

2. begau

begau Thành viên mới

chảo bác sỹ
    nhóc tỳ nhà em được 8 tháng chỉ có 7.5 kg,60cm,cháu hay ra mồ hôi, lúc ngủ hay trằn trọc, ko yên , bác sỹ tư vấn giúp em cháu có bình thưởng, thiếu canxi ko

3. me boom

me boom Thành viên tập sự

chào bác sĩ. Bé nhà em được 7tháng tuổi 10,5kg, tháng vừa rồi bé ko tăng cân.(bé mới sinh được 4,1kg) bé rất lười ăn bột. cứ cho bé ăn là bé khóc lắm. em đã thay đổi nhiều loại nhưng bé vẫn ko chịu ăn, hôm trước bé bi ốm em cho đi khám và có hỏi bác sĩ nhưng bác sĩ bảo bé cân nặng như vậy ăn nữa thì sẽ bị béo phì. Nhưng em lo bé đang đà phát triển mà tự nhiên ko chịu ăn thì sẽ thiếu chất, bác sĩ tư vấn giúp em với.
    Hôm trước bé bị sốt cao, đi khám ở Nhi, bsĩ bảo bị viêm họng có kê thuốc Cexan cho uống(uống trong 10ngày), em đã cho bé uống 2ngày(12ml/1 ngày), sau đó thấy bé phát ban đầy người em cho bé đi khám lại, bsĩ bảo bị sốt phát ban, vẫn cho uống thuốc đó và kê thêm Zyrrigin và bảo uống 5ml/1ngày. em đọc hướng dẫn sử dụng thì là 2,5ml/1ngày cho trẻ từ 2tuổi trở lên nên em chỉ cho uống CEXAN thôi, nhưng sau đó thấy các nốt đỏ bay đi để lại nốt thâm, bà ngoại bé bảo như vậy là bị sởi nên em ko cho uống thuốc gì nữa(e đọc thấy bảo bị sởi ko được uống kháng sinh). NHưng mắt bé ko đỏ.10ngày rồi nhưng các vết thâm vẫn còn trên mặt, o người, chân tay thì đã bay hết/. bsĩ tư vấn giúp em như vậy có phải bị sởi ko, và uống thuôc như vậy có sao ko?
    Em cảm ơn bác sĩ.

4. haian95

haian95 Bắt đầu nổi tiếng

Chào bác sỹ
    BS cho mình hỏi,con trai mình đc 8 tháng tuổi,sau khi khỏi sốt cháu có các nốt mẩn ở lưng như rôm sảy. Khi nào tắm kỳ vào thì đỏ lên còn không thì ko đỏ.Mình ko biết cháu có ngứa ko nhưng mãi mà ko hết các nốt đó.Nhờ bs tư vấn xem cháu bị sao và cách chữa.Cám ơn bs.

5. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

bac si oi chau nha minh hay bi oi co le do chau nuot phai dom dai vi thinh thoang chau oi ra minh thay co dom luc moi sinh chau co bi viem mui cuong tu chau duoc 2 thang tuoi van len can va suc khoe tot bac si chi giup minh cach su ly tinh trang non tro cua be nha.

6. ngomanhdinh2310

ngomanhdinh2310 Thành viên sắp chính thức

chào bạn
    theo mình nếu tình trạng không nôn trớ nhiều và không ảnh hường đến sinh hoạt như ăn uống, giấc ngủ của cháu và vẫn lên cân tốt thì không vấn đề gì chị à. chị theo dõi xem có vấn đề gì thay đổi không chẳng hạn như là ho nhiều lên, ngetj mũi hay chảy mũi, nôn ra nhiều đờm màu vàng hoặc xanh thì báo lại cho mình nhé
    chào bạn

7. ngomanhdinh2310

theo mình sau khi sốt thì có thể có hai tình huống sau
    1. viêm da dị ứng do tiếp xúc chà sát
    2. phát ban xuất hiện sau sốt
    bạn theo dõi thêm 2-3 ngày nữa nếu tình trạng không giảm hoặc các nốt phát ban nhiều hơn thì nên cho cháu đi khám BS nhi nhé
    chào bạn

8. ngomanhdinh2310

chào mẹ cháu
    chị cho uống thuốc linh tinh quá, trong trường hợp sốt phát ban thì theo chuyên môn của tôi không cần dùng KS. không biết tình trạng của cháu bây giờ thế nào? các nốt thâm kết quả thế nào rồi?
    nếu chuẩn đoán là sởi và chẩn đoán phân biệt với các loại sốt phát ban khác thì rất khó ( phải làm phản ứng miễn dịch tại viện truyền nhiễm quốc gia)
    tình trạng của cháu cân nặng phát triển khá tốt nhưng nếu không chú ý bổ sung cho cháu các vi chất cần thiết thì có khả năng cháu sẽ bị còi xương thiếu vitamin D thể bụ ( rất nhiều tre gặp tình trạng này đến khi biểu hiện nặng và chán ăn mới phát hiện được)
    chị bổ sung cho cháu thế nào? chị nhăn lại để tôi tư vấn chế độ ăn cho cháu nhé
    tôi là BS Dinh Bên WTT đây
    chào chị

9. ngomanhdinh2310

chào chị
    trong 6 tháng đâu bé phải tăng được 600-800g và 6 tháng sau là 250g/tháng
    giả sử cháu sinh ra được 3000g thì bây giờ cháu phải được là 7500-8000g
    như vậy cháu đang ở ngưỡng thấp cân
    theo tôi ở trẻ < 1 tuổi thì nên bổ sung vitamin D, canxi , vitamin A dự phòng.
    cháu hay chằn chọc và ra mồ hôi có thể thiếu vitamin D. chị đang bổ sung cho cháu những gì? chế độ ăn của cháu như thế nao?

begau thích bài này.
  10. binhtuatmauty

binhtuatmauty Thành viên tích cực

Chào bác sĩ.
    Bé trai nhà em được 8 tháng 13 ngày, được 8kg. Em thấy bé ăn ít lắm. Bột thì được 2 bát con xíu (120ml/1 lần), sữa bột thì khoảng 450ml, bé không ti mẹ. Nhưng không sao em cho bé ăn thêm được. Không biết bé có phải bổ sung gì không? Hiện tại bé đang bị sổ mũi, mấy hôm trước hâm hấp sốt em cho đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm thanh khí quản cho uống thuốc clamoxyl và bricanyl. Bé hết sốt nhưng hôm nay lại húng hắng ho, vẫn sổ mũi. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em. Cám ơn bác sĩ nhiều ạ.

11. feb_24

feb_24 Thành viên đạt chuẩn

bs cho em hỏi, con em 5 tháng nặng 7,5kg, dài 67cm. tóc cháu mọc chậm nhất là phần sau gáy, ko bị rụng nhưng cũng ko mọc dài ra, bây h vẫn chưa lẫy nhưng nếu đặt nàm úp thì cháu ngẩng cổ cao và nằm chơi đc lâu, như vậy có phải dấu hiệu của thiếu canxi ko ạh? nếu em muốn đưa cháu đi khám thì ngoài VDD ra còn chỗ nào ko bs?
    cám ơn bs nhiều!

Sửa lần cuối: 5/4/2009
  12. keo_bong

keo_bong Thành viên chính thức

ui may quá, gặp bác sĩ ở đây
    bác sĩ ơi, em bé nhà em được 3 tháng tuổi.
    tháng thứ nhất và tháng thứ 2 em ít sữa nên cho bé ti bình gần như hoàn toàn, em bé tăng 1kg, ngày ị một lần
    đến tháng thứ 3 em có nhiều sữa hơn, cho em bé ti nhiều hơn thế là dần dần em bé bỏ ti bình, đến bây giờ thì chỉ ti mẹ. ti mẹ thì theo em không nhiều lắm (chắc chỉ khoảng 50ml là nhiều) mà em bé chỉ ti một bên rồi thôi. bây giờ 3 ngày em bé mới đi ị một lần. ngày tè khoảng 15-16 lần, mỗi lần khoảng 15-20ml. em bé ị phân hơi tanh, đoạn đầu thì cứng sau mềm dần, mầu vàng, em bé thường không phải rặn nhiều, canh ngày xi là ị.
    em bé không có biểu hiện đòi ăn rõ ràng, có khi nhét ti mẹ vào cũng không ti. mà bây giờ chuyển sang mút tay chùn chụt, mẹ giằng ra thì khóc dẫy nảy lên
    bác sĩ xem biểu hiện của em bé như vậy có phải ăn quá ít không ạ? và khắc phục bàng cách nào đây?

em xin cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều
    cháu nhà em lười ăn quá, ti mẹ thì ít (em đoán lúc nhiều chắc được đến 50 là nhiều) mà em bé không chịu ti bình. bé tè khoảng 15-16 lần ngày (không kể đêm) nhưng gần đây em thấy bỉm của em bé rất nhẹ. em bé

13. giang_coi_sun_rang

giang_coi_sun_rang Thành viên tích cực

chào bác sĩ mình muốn hỏi bác sĩ . Hôm trước ở trường con mình có kiểm tra sức khỏe tổng hợp và có ghi PHÙ LUÂN NHĨ 2 BÊN . Mình có foir thi bác sĩ kiểm tra bảo khuyên đi mổ vì đây là di truyền. nhưng trong nhà chưa ai bị sao cả. xin bác sĩ cho mình hỏi có nhất thiết phải mổ không a. Cám ơn bác sĩ

14. Mẹ Hải Sam

Mẹ Hải Sam Bắt đầu tích cực

Chào bác sĩ,
    Con gái mình bị viêm tai giữa lúc cháu mới được 5 tuần tuổi. Chỉ đến khi con gái quấy khóc quá và mẹ phát hiện ra có ít nước vàng chảy ra từ tai con. Mình cũng chẳng hiểu tại sao cháu lại bị viêm tai, mọi người thì bảo rằng do mình cho con bú nằm hoặc cháu trớ ... Rốt cuộc là uống kháng sinh liều cao và nhỏ tai mỗi ngày trong vòng 7 ngày. Hiện tại cháu vừa uống hết thuốc và không quấy khóc nữa. Bác sỹ cho mình hỏi bệnh viêm tai giữa có hay bị lại không, gia đình nên vệ sinh hàng ngày tai cho cháu như thế nào và cách phát hiện sớm nếu cháu bị tái phát?
    Cám ơn bác sĩ nhiều.

15. ngomanhdinh2310

chào chị
    trước hết về vấn đề dinh dưỡng của cháu , cháu có tăg cân đều không? nếu theo cân nặng hiện tại coi là bình thường nhưng ở ngưỡng thấp
    nếu cháu ăn như vậy mà 8 tháng thì không thể đủ nhu cầu cho bé => cần phải cho ăn đúng theo khoa học
    đối với trẻ 8 tháng thì có thể cho ăn 2-3 bữa bột và thêm 450-500 sữa chia làm 3 bữa cho cháu mới đủ năng lượng 1 ngày, ngoài ra phải tìm xem nguyên nhân trẻ kém ăn là gì? Liệu có phải do viêm nhiễm mãn tính gì không? Như viêm mũi họng hay tiểu chảy do loạn khuẩn chẳng hạn?
    còn cháu vẫn ho và sổ mũi sau khi điều trị thì theo tôi chị nên đến đúng BS đã khám cho cháu đẻ BS khám lại nhé, có khả năng cháu chỉ đỡ và chưa khỏi rứt điểm được
    chào chị

Sửa lần cuối: 6/4/2009
  16. ngomanhdinh2310

chào chị
    cháu có biểu hiện rồi nhưng để chẩn đoán là còi xương thiếu vit D cần khám kĩ lưỡng cho bé.
    theo tôi trẻ < 1 tuổi nên bổ sung cho cháu thêm vi chất vì cháu phát triển nhanh nên nhu cầu cần nhiều. ưuơis 1 tuổi thì bổ sung thêm quan trong nhất là vitamin D, canxi và vitamin A.
    theo tôi thì khám viện dinh dưỡng bé nào cũng như bé nào, đều cũng một loại đơn khác nhau. nếu chị thấy BS nào uy tín nên cho cháu theo BS đó đến khi lớn thì hiệu quả chăm sóc dinh dưỡng và phòng bệnh cho bé sẽ tốt hơn
    chào chị

17. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Bác sĩ cho em hỏi:

Cháu nhà em 17 tháng, nặng 10.5kg. Đi trẻ đc 2 tuần đầu thì bắt đầu bị ốm đi ốm lại (viêm họng, viêm phế quản) đến 7 lần (tính nay đã đi học đc hơn 2 tháng), lần nào vừa đỡ ốm xong thì lại bị ốm lại. Lần nào bs cũng kê kháng sinh và hết kháng sinh rồi thì cháu vẫn chưa khỏi hẳn thì lại ốm tiếp. Đợt ốm gần đây nhất thì cháu đã đỡ ho, nhưng đờm trong họng vẫn còn nên thỉnh thoảng cháu lại ho. 2 hôm trước thì lại bị sốt virus. Bây giờ vẫn cứ ho và đờm thế, mặc dù em cũng xịt rửa mũi thường xuyên cho cháu, cho uống Vitamin tổng hợp hằng ngày và cho uống siro giảm ho long đờm Solmux Broncho (bs kê từ trước), uống sắp hết lọ rồi mà vẫn chưa khỏi.

Làm thế nào để bé khỏi bây giờ ạ?

Và trong tương lai, để bé ko bị ốm đi ốm lại liên tục như thế thì cần phải làm gì?

À, nói thêm là BS cũng đã kê cho cháu 1 loại thuốc cốm phòng chống viêm đường hô hấp. Tến thuốc là Vacunace. Cháu đã uống đc 1 đợt 10 gói. Chờ sang tháng sau uống nốt 10 gói nữa.

Cảm ơn bác sĩ.

Sửa lần cuối: 6/4/2009
  18. ngomanhdinh2310

chào chị
    cháu ti mẹ thì ti bao nhiêu lần 1 ngày ? mỗi lần ti xong cháu có cảm giác no và ngủ không? tư lúc ti mẹ cháu có tăng cân tốt không? chị trả lời cụ thể để tpooi biết thêm thông tin tư vấn nhé
    chào chị

keo_bong thích bài này.
  19. ngomanhdinh2310

nếu mà chị nói không cụ thể thế này thì tư vấn khó quá
    chị xem lại là Phù Luân nhĩ Hay là Rò Luân nhĩ? hai tai bên ngoài cháu có vấn đề gì không? có phù nề hay có lỗ nhỏ gì không?
    chị nhắn lại tôi tư vấn tiếp nhé

20. ngomanhdinh2310

chào chị
    quả thực với 5 tuần tuổi mà đã viêm tai giữ thì khổ quá, nhất là nguyên nhân cũng khó phát hiện ra, theo tôi sau khi dùng KS và thuốc sát trùng tai chị nên cho cháu đi soi tai lại để kiểm tra xem hai lỗ tai ngoài và màng nhĩ của cháu đã khỏi hẳn chưa và tùy thuộc vào kết quả soi tai như thế nào mà quyét định điều trị và chăm sóc