Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bacsigiadinh0906, 7/2/2009.

1. ngomanhdinh2310

ngomanhdinh2310 Thành viên sắp chính thức

chào chị
    nói thật với chị là khi khám bệnh tôi gặp trường hợp này tôi cũng khóc thét nên...
    cơ bản là cháu bị suy dinh dưỡng nên sức đề kháng kém => hay bị viêm mĩ họng , và khi bị viêm mũi họng thì làm nặng nên tình trạng suy dinh dưỡng => miễn dịch và sức đề kháng lại kém...tóm lại là tạo thành một vòng xoắn bệnh lý khiến cháu càng ngày càng nặng hơn.
    để cắt đứt tình trạng này chị cháu cần
    1. điều trị dinh dưỡng kể cả chế độ ăn và bổ sung vi chất sao cho cháu tănmg cân tốt hơn và ăn ngon miệng hơn
    2.điều trị dứt điểm các bệnh mãn tính như viêm mũi họng, loạn khuẩn đường ruột hay táo bón
    chị nên yêu cầu BS đang điều trị cho cháu chú ý đến hai điểm này. tôi điều trị thông thường kéo dài phải mất ít nhất 2 tuần thì thể trạng mới bắt đầu hồi phục, nói tóm lại là điều trị phải mất nhiều công sức kể cả bố mẹ và BS cháu mới thoát khỏi tình trạng như hiện nay
    chúc cháu hay ăn chóng nhớn

Đang tải...

2. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

cam on bac si nhieu lam minh chi thay thinh thoang be non tro ra dom dai trang thoi chu ko co mau vang hay xanh thinh thoang be cung co ho nhung it lam co le luc do be sac nuoc bot ,con ve mui thi minh van thay be thinh thoang khit mui nghe nhu co ve co nuoc mui ,minh nho nuoc muoi va hut mui cho be hang ngay nhung cunh chi thay co it nuoc mui mau trang thoi nhu vay la be ko co van de gi ha bac si.

3. me boom

me boom Thành viên tập sự

4. giang_coi_sun_rang

giang_coi_sun_rang Thành viên tích cực

m nham that bac si a.Rò luân nhĩ 2 bên.có 2 lỗ ở cạnh tai ý.giống gần như có khuyên tai ấy<nhưng k sâu lắm> m cám ơn bác sĩ nhiều :D

5. cun&ot

cun&ot Thành viên chính thức

bac sy dinh oi
    chi ha my dinh day. lien lac voi e ko dc. co gi goi lai cho chi nhe. chau da uong xong 7 ngay khang sinh nhung van ko co gi kha hon, di ngoai bot, nhot', cục lợn cợn, bụng vấn sôi. C rất nản rồi, bay h fải tiep tuc the nao?

6. ngomanhdinh2310

chào chị
    em gọi lai cho chị rất nhiều lần không được. em nghĩ là chị không nhấc máy...::):)(.
    chi dùng hết KS theo đơn rồi dùng thêm cho em các thuốc còn lại 3 ngày nữa.
    sau khi dung thêm 3 ngay thì chị cho cháu xét nghiệm phân. chú ý lấy phần có bọt và nhầy.
    chị gọi lại cho em nhé

7. caocao

caocao Thành viên mới

Bác sĩ ơi, nhờ đọc bài này mà em mới phát hiện ra là bé nhà em bị rò luân nhĩ bẩm sinh. Em có google và thấy đúng là bé có hai nót nhỏ xíu ở đầu của hai bên vành của hai tai. Em thấy hai cái lỗ nhỏ này từ khi bé sinh ra mà k để ý. Cháu không có biểu hiện gì. Nốt đó khô ráo không sưng và nhìn như một cái chấm đen (giống mụn đầu đen ý ạ). Bé nhà em mới gần 10 tháng thôi. Bây giờ cứ để yên thế theo dõi hay phải làm gì ạ. Mong bác sĩ tư vấn giúp em ạ. Em cám ơn bác nhiều.

Hình nó đây ạ

8. keo_bong

keo_bong Thành viên chính thức

cảm ơn bác sĩ đã quan tâm đến trường hợp của cháu

em cho cháu ti theo nhu cầu, thường thì khoảng 2h một lần, nhưng cháu ti rất ít, chỉ khoảng 5-10 phút rồi ngậm ngủ. đêm thì cháu ngủ ngoan, chỉ dậy ti một đến 2 lần. ngày ti xong cháu cũng ngủ nhưng chỉ ngủ khoảng 1h-1.5h, và chỉ ngủ khoảng 3 giấc như vậy.
    ban ngày, có những lúc, vừa rút ti ra là cháu tỉnh ngay, cháu vẫn chơi ngoan. tuy nhiên nhiều lúc hay gắt ngủ và gần đây thì mút tay nhiều, rút tay ra thì cáu.
    em xin nói luôn là ti mẹ cháu chỉ có khoảng 2-3 tia gì đó. em biết như vậy vì nhiều lúc cháu dang ti, nhè ra thì em thấy như vậy.

mong nhận được tư vấn sớm của bác sĩ.

9. keo_bong

em cho cháu ti theo nhu cầu, thường thì khoảng 2h một lần, nhưng cháu ti rất ít, chỉ khoảng 5-10 phút rồi ngậm ngủ. đêm thì cháu ngủ ngoan, chỉ dậy ti một đến 2 lần. ngày ti xong cháu cũng ngủ nhưng chỉ ngủ khoảng 1h-1.5h, và chỉ ngủ khoảng 3 giấc như vậy.
    ban ngày, có những lúc, vừa rút ti ra là cháu tỉnh ngay, cháu vẫn chơi ngoan. tuy nhiên nhiều lúc hay gắt ngủ và gần đây thì mút tay nhiều, rút tay ra thì cáu.
    em xin nói luôn là ti mẹ cháu chỉ có khoảng 2-3 tia gì đó. em biết như vậy vì nhiều lúc cháu dang ti, nhè ra thì em thấy như vậy.
    2 tháng đầu cháu ti bình nhiều nên tăng được 1kg/tháng
    đến tháng thứ 3 cháu ti mẹ nhiều hơn, gần như hoàn toàn thì chỉ tăng có 6 lạng thôi ạ

10. keo_bong

2 tháng đầu ti mẹ cháu lên được 1kg/tháng
    tháng thứ 3 cháu ti mẹ gần như hoàn toàn nên chỉ lên được 6 lạng

11. MẸ DẾ

MẸ DẾ Thành viên chính thức

Bac si oi giup em voi: Con gai em hon 10thang tuoi, tu nhien may hom nay mieng chau co mui hoi rat kho chiu (Ba chau ko biet con hoi em xem co phai chau ị dun ko :<<)
    Hang ngay chau an 2 bua bot + gan 600ml sua ngoai + bu me chut it, uong nuoc rat it (chi uong vai ngum sau khi uong sua va an bot). Vay chau co bi benh gi ko a? Chau hien da co 4 rang.

12. MẸ DẾ

MẸ DẾ Thành viên chính thức

Bac si oi, cho em hoi them mot chut: con em bi chay nuoc mui (mau trang trong) may hom nay, em dung xilanh nuoc muoi sinh ly xit rua mui chau 3lan/ngay, moi lan 3,4 xilanh 5ml. toi qua chau an bi non tro, len ca mui, em da rua nuoc muoi ma sang nay lai thay chau hung hang ho, nghe co it dom. Em co can cho chau uong thuoc gi ko hay la chi can xit rua nuoc muoi? Hang ngay xit rua mui nhu the co nhieu qua ko a?

13. sweethoney

sweethoney Thành viên tích cực

chào bác sĩ
    Ớt nhà em được 6 tháng rưỡi cân nặng 7.5kg (mới đẻ 2.9kg).Khoảng 10 ngày trở lại đây buổi sáng cháu ho rất nhiều,em nghe thấy như có đờm trong họng,không sổ mũi nhưng có nghe thấy khụt khịt lúc bé ti.
    Hôm thứ 7 vừa rồi cháu có sốt 1 chút sang ngày CN thì hết sốt đên ngày thứ 3 em tắm cho con thì thấy người cháu có những nốt đỏ giống nhu phát ban vậy,bị nhiều nhất ỏ vùng bụng,đằng sau lưng cũng có,tay và chân thì đến hôm nay (thứ 4) em mới thấy lên 1 chút. T_T
    Bé nhà em như thé là bị sao vậy bác sĩ?Cám ơn bác sĩ nhiều

14. ngomanhdinh2310

chào mẹ cháu
    chị cứ xịt rửa nước mũi như vậy cũng rất tốt cho bé
    không biết hôm nay tình trạng cháu thế nào rồi? nếu cháu vẫn đang húng hắng ho thì nên đưa cháu đi khám để xác định nghuyên nhân có phải viêm PQP hay không nhé

15. ngomanhdinh2310

chào chị
    mình sợ là bị sốt phát ban => ban bay hết thì rất lành tính nhưng cân loại trừ ban sởi và ban của sốt xuất huyết.
    hô nay cháu còn ho hay không? nếu còn ho thì bạn cho uống quất hấp mật ong húng tranh trong 3 ngày nhé
    sau 3 ngày không thấy đỡ thì nên cho cháu đi khám.

16. ngomanhdinh2310

mẹ cháu cho ăn thế là sai khoa học đấy
    thông thường nếu trẻ đang bú mẹ thì nên cho ăn theo nhu cầu, nói là ăn theo
    nhu cầu nhưng mẹ cháu nên cho ăn theo giờ tức là 2h -2.5h cho ăn 1 lần và không cho bú vặt nhé
    không biết mẹ cháu có bổ sung gì không? ngoài bú mẹ?

17. cuminh07

cuminh07 Thành viên tập sự

Bs ơi cho em hỏi, con nhà e được 26 tháng ăn uống bình thường và đùa rất khỏe nhưng mỗi khi cười nhiều e nghe tiếng thở có tiếng rít như tiếng hen, không biết là sao vậy bs?

18. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

nho bac si tu van giup

bac si oi chau nha toi khi sinh nang 2,8kg chau bu me hoan toan thang dau chau tang duoc 1,5kg den thang thu 2 chau tang duoc co 1kg chau van bu tot nhung bay gio chau ngu dai hon co khi chau ngu den 4 tieng nhung khi chau ngu dai nhu vay thi chau bu nhieu hon moi lan chau bu khoang 20phut me chau rat nhieu sua. nhung thang thu 2 chau tang can kem hon thang thu nhat nen toi muon hoi bac si xem nhu vay co gi khong tot ko va nen cho be an nhu the nao thi dung cach khi be ngu co nen danh thuc be day de an ko,ve suc khoe cua be thi ko co van de gi ca,mong bac si tu van giup toi de be duoc phat trien tot nhat. xin tran thanh cam on bac si.

19. huonglan1809

huonglan1809 Thành viên mới

Bé nhà em đc 6th rồi, bé bị đi tướt 1 tuần rồi, em cho bé uống men tiêu hóa, uống nc vôi nhì và ăn chuối tây xanh nhưng đc 3 ngày rồi mà tình hình vẫn chưa có j khả quan. Như thế có nguy hiểm ji không?, bé nhà em có nên uống oreron để bù nước ko? Bác sỹ chỉ giúp em với. Thanks!

20. begau

begau Thành viên mới

chào bác sĩ!
    bé nhà em được 8 tháng rồi, nhưng bé chỉ có 7kg rưỡi, bé ăn 02 bữa & uống 400 ml sữa/ngày, nhưng bé tăng cân rất ít, bé ngủ 9-10 tiếng/ngày và hay giật mình, thức giấc hoài, bé ra mồ hôi nhiều.Bác sĩ cho hỏi, bé nhà em có bình thường không, xin bác sĩ tư vấn giúp em với!