Kinh nghiệm: Các Anh/chị Cho Em Xin Ít Kinh Nghiệm - Tư Tưởng Giải Quyết Nợ Lần Với.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Ken Design, 19/11/2016.

1. Ken Design

Ken Design Thành viên chính thức

Chào các Anh/Chị!

Em là Sơn (92) hiện giờ em đang làm chủ của một công ty về lĩnh vực thương mại điện tử,em là con một trong gia đình không hề khá giả, đã có vợ và sắp 2 con rồi mọi người ạ, đến hôm nay Em gặp vấn đề tài chính thật sự căng thẳng và bế tắc quá nên viết vào đây mong Anh/Chị giúp đỡ về mặt tinh thần.

Chẳng là năm ngoái e có giải pháp Bán hàng trực tuyến cam kết doanh số và hoàn tiền 100% khi không đúng cam kết với một kế hoạch hoàn hảo triển khai thời gian đầu rất tốt,thực sự là rất tốt. Công việc Em cảm thấy rất suôn sẻ rồi sau đó Em tìm thêm những người đồng hành cùng mình, góp vốn và cùng làm ăn số tiền góp vốn cũng không nhiều vì em cũng chỉ muốn có người đồng hành và một số tiền để rằng buộc trách nhiệm, một Chị làm việc ở ngân hàng - một Anh làm việc bên mobifone khi Em đưa ra dự án họ thật sự thích thú với dự án này của em cũng góp tiền theo yêu cầu của em nhưng được một thời gian họ không đáp ứng được yêu cầu hay trách nhiệm trong công việc và họ cứ nghĩ đưa tiền cho em là nhà đầu tư nên nói gì cũng được (thực chất họ chỉ là người góp vốn chứ không phải nhà đầu tư), em cũng trả lại hết số tiền đó và đường ai lấy đi.

Một mình Em không quản lý được dự án đó em quyết định dừng lại và ổn định lại công ty, toàn bộ nhân sự bán hàng Em cho chuyển thành nhân sự kinh doanh ổn định dự án quảng cáo và phát triển nhiều hướng kinh doanh nền tảng của công ty được tháng 3 - 4 doanh số tăng rất tốt, đến tháng thứ 5 ngay đầu tháng công ty gặp vấn đề nhân sự bỗng nhiên nghỉ hết vì vấn đề chậm lương (số tiền của Em lúc góp vốn bị đọng ở chỗ hai người kia chưa giải quyết kịp) - hai nữa làm kinh doanh áp lực hơn bán hàng nên các bạn nản cũng tự nghỉ đến cuối tháng 5 như một dớp đen toàn bộ nhân sự còn lại Em cũng cho nghỉ hết.

Từ đó đến nay em nợ 400tr và cũng đã giải quyết được một nửa, đến giờ cuối năm Em còn rất nhiều hợp đồng của khách hàng dùng gói bán hàng chưa giải quyết được hết, om tiền của họ cũng nửa năm nay lúc trả được ít - lúc trả được nhiều giờ họ đòi căng quá Em phải đi bốc họ - vay lãi (toàn cắt cổ luôn) để trả cố giữ chữ tín giờ em nợ lãi đến 150tr, mỗi ngày ngủ dậy là một đống lãi vào đầu rồi mà không biết làm thế nào.

Em cũng có ý định mượn bố mẹ cái sổ để cầm ngân hàng vay khoảng 300tr trong 5 năm để giải quyết nợ lần ổn định lại cuộc sống và công việc nhưng hai ông bà không đồng ý vì không tin tưởng và nghĩ Em trẻ con nợ nần tự làm dần trả hết, mà Em thật sự không phải thằng phá của hay chơi bời em rất mê kinh doanh nhưng đây là lần thất bại thấm thía nhất của em, là người kinh doanh đến nay cũng gần 8 năm thất bại là chuyện thường và luôn có con đường tốt ở phía trước vì cuộc đời em còn dài mà.

Nhưng giờ nợ lãi như vậy Em không trả được thì chắc ngta đến phá nhà mất, mà em thì không muốn ảnh hưởng cuộc sống gia đình đã nhiều lần xin khất ngta cũng thoải mái cho em nhiều lần rồi vì em cũng cố giữ tín nhưng giờ thì bế tắc quá rồi mà đây là thời điểm cuối năm ngta cũng cần tiền cho vay chỗ khác vì họ dịch vụ mà.

Giờ mọi người cho em xin lời khuyên mình phải làm gì để giải quyết đống "nợ lãi chữ tín" của mình được không ạ,thật sự 2 tháng nay em chẳng làm ăn được gì cả giờ bí bách quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ken Design
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Đến bố mẹ cũng ko tin tưởng bạn thì bất hạnh thật. Khoản tiền 2 - 300 triệu thì cũng ko nhiều lắm bây giờ trả thì đi làm tầm 1, 2 năm cũng có thể kiếm lại đc. Thử thuyết phục bố mẹ lại theo kiểu: hãy tin con lần này nữa thôi, hay nhờ bạn bè, vay mỗi người 1 ít xem sao

3. Ken Design

Thực ra thì có nhiều người hàng xóm muốn giúp em nhưng ngặt lỗi Mẹ em thì không thích vay mượn hay động đến tiền long, còn bố em lại ham chơi nên ngta cũng ngại cho vay. Chứ hàng xóm còn biết em làm ăn được hay không chứ nhà em thì chắc cũng chịu. Nói chung có lẽ.... số mình đen chăng

4. Ken Design

Haiz! Từ trước đến giờ kinh doanh thất bại thì em cũng không bao giờ về hỏi gia đình đâu, giờ thật sự bế tắc và muốn giải quyết nhanh,chấp nhận thất bại nhanh mà không được nên lần này là lần đầu. Chứ lần nữa chắc tự sử quá ^^!

nguoimetuyetvoi thích bài này.
  5. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Nản nhỉ, mới lần đầu mà đã ko nhận được sự giúp đỡ của bố mẹ, cũng chẳng biết phải an ủi hay cho bạn kinh nghiệm gì. Chỉ chúc bạn sớm vượt qua áp lực và thất bại lần này!!!

6. Ken Design

Vâng! Vậy nên em rất cần cố vấn tư tưởng của Anh/Chị nào đã vượt được qua, cũng may mắn Vợ con luôn ủng hộ chứ không em cũng không biết thế nào nữa :(

7. Huyền Jikky

Huyền Jikky Thành viên tích cực

chả có kinh nghiệm nhưng chúc bạ sớm trả hết nợ và thành công

8. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

B còn trẻ mà cũng giỏi phết. Nếu bố mẹ b ko tin tưởng thì thử hỏi bm vợ xem.

9. Ken Design

BM vợ tin tưởng và cũng hiểu chuyện nên giúp VC e cũng gần cả nửa số 400tr rồi, giờ bên đấy 2 ông bà còn tiền tiết kiệm nên em thực sự cũng không muốn nhờ nữa, vì sợ lại nặng với nhà vợ quá.

10. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng ko biết có hướng nào giúp bn. Chúc bn nhanh chóng giải quyết số đó thôi.

11. Ken Design

Em cảm ơn ạ!

12. thanhthanh2015

thanhthanh2015

minh thay bo me ma ko ho tro duoc cho con + ko co tài san the chap thi kho vay duoc tien lam

13. Ken Design

Hix! Thực sự em cũng có tính toán để an toàn khoản vay mượn bằng thế chấp rồi nhưng có vẻ bố mẹ em không thực sự tin khả năng của em.

Công ty em thành lập đã được gần 2 năm, tức sang năm thứ 3 sẽ vay được khoảng 3 tỉ đổ lại vì công ty lĩnh vực phần mềm và cũng đang có nhiều dự án khởi nghiệp nên cũng dễ vay, bên VPBank gọi nhiều lắm mà chưa đủ năm để vay, lúc đó em nghĩ mình cũng ổn định rồi thì có thể vay khoảng 500tr để chuộc sổ và sửa chữa hoặc nâng cấp lại nhà chút vì nhà em cũng hơi cũ và với mức thu nhập khoảng 50tr thì e cũng trả nhanh thôi.

Nhưng giờ em nợ 150tr lãi (cả bốc họ và lãi ngày 3k - 5k/1tr) nên khá là áp lực em thấy không đủ sức nữa,Vợ em cũng sắp sinh cháu nữa nên em muốn giải quyết nhanh quá mà không được.

14. vo mai anh kiet

vo mai anh kiet Thành viên tích cực

Gửi bạn Sơn.

Mình không hiểu gì về công việc của bạn, nhưng còn trẻ mà có đầu óc làm ăn như thế là giỏi rồi lại còn tu chí nưã.

Việc của bạn mình thấy không phải là tuyệt vọng, cần bình tĩnh mới giải quýêt đựơc, nếu lo lắng nhiêù chỉ cần đổ bệnh vài bưã cũng ảnh hưỏng bao vấn đề rôì...Số tiền bạn đang nợ mình nghĩ không phải là nhiều nên đừng quá lo lắng.

Việc đầu tiên là bạn phải dừng ngay việc vay nợ lãi. Việc thứ hai là khéo léo khất nợ để trả dần, lúc này không phải là khi trả tiền lãi mua chữ tín vì không mua đựơc mà thêm sa vào vũng lấỳ lãi mẹ để laĩ con...

Bạn kể là hai tháng không làm ăn gì đựơc mà vẫn phải chi tiêu...Sao bạn không tạm thời tìm việc làm đúng năng lực của bạn, mình tin với khả năng của bạn chắc kiếm trên dưới vài chục không khó.

Trong thời gain này hết sức hạn chế chi tiêu, Tìm mọi cách tăng thu giảm chi, tăng thu là làm thêm bằng nhiều cách, hãy tạm quên mình là ông chủ đi. Đời còn dài, khi ổn rồi làm chủ không có gì là khó.

Trong nhà có cái gì đáng tiền đem bán hết rồi tính sau, Kể cả bán nhà đi thuê rồi lấy vốn đó trả nợ, phần còn lại kinh doanh dần.

Mình từng hỏa hoạn rồi trộm chỉ còn hai bàn tay trắng, chồng lại vô tâm mà lúc này mình đang mang cục nợ to gấp mười lần bạn.

cuối cùng vẫn trả xong tất nhiên mình cũng phải nhờ cậy các bồ tát của mình là bạn bè, họ là của để dành của mình khi trứớc, còn gia đình chỉ bên ngoại giúp cho một ít còn bên nội không hề lại thêm anh chồng mệt mỏi và ba đưá con.

Phương pháp thì mình không tiện nói hết ở đây nhưng mình kinh nghiệm Tinh thần lúc này mới là quan trọng, chỉ cần tỉnh táo là sẽ sáng ra nhiều vấn đề, ngay đi hỏi này cũng là khôn ngoan rồi. Sông có khúc ngừơi có lúc, còn ngươì còn của đừng lo lắng quá, cần tĩnh tâm. Chúc bạn biết cách ...Cháo húp quanh rồi sẽ chóng qua thôi.

Sửa lần cuối: 20/11/2016
    GrowMan, maysudoAugust88 thích.
  15. Ken Design

Em cám ơn Chị nhiều!

Em cũng đến đề xuất với ngta cho dồn cục rồi gửi dần nhưng khó quá Chị ạ, hai nữa thực ra với năng lực của em tìm công việc khác ở một công ty khác rất dễ dàng, mà nghĩ đến đống nợ Em thực sự không đi được.

Nói là không làm được gì nhưng cũng túc tắc vài ngày em cũng kiếm được mấy triệu mà cũng chỉ đủ lãi, trong khi công ty vẫn còn khách hàng mảng quảng cáo không thể không có người hỗ trợ được Chị ạ.

Nhưng em cũng có một vài tư tưởng mới để cố gắng khi nghe lời động viên của Anh/Chị rồi,hy vọng chóng qua đợt này để ổn định.

16. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

haiz. mình cũng không có giải pháp nào giúp bạn hết, chỉ chúc bạn sớm hết nợ thôi à. vì trk mình cũng có cậu nv làm ăn bị phá sản cũng k trả được nợ rồi cầm sổ đỏ cũng chẳng được cuối cùng đi bóc lịch mấy năm về vợ thì đi theo người khác :( rồi giờ lại gây dựng lại cty xây dựng rồi :) đúng là kinh doanh bấp bênh quá

17. August88

August88 Thành viên rất tích cực

CHị này nói hay quá này, bạn cố gắng lên nhé, còn trẻ mà có chí tiến thủ là tốt rồi. Bạn bè mình trong cuộc khủng hảng bđs và xây dựng cũng phá sản nhiều lắm nên mình hiểu cảm giác của bạn. Tuy không có cách gì giúp bạn được nhưng vẫn chúc bạn sớm tìm được hướng giải quyết và thành công nhé

18. Ken Design

Hix! Thế thì số tiền đấy vài x 20 - x40 lần số nợ của e thì mới phải đi tù chứ, của e thì muốn cũng không đi nổi ^^!.

19. Ken Design

Vâng! Em cũng đang tìm kiếm đây mn à, giờ thực sự mong 2 ông bà hiểu giúp thì tốt biết mấy...! Nhưng thú thật là ông bà già không muốn em làm cái công việc này, muốn em đi làm công ăn lương. Với bản chất thủ lĩnh và thích kinh doanh thì sao em chịu đi làm cho ai được,cái việc em thất bại nói thật là cũng do sự hợp tác không ăn ý mà mình lại là đầu tầu nên chấp nhận để buông nhanh mà ai nghĩ buông rồi vận đen nó vẫn theo (Năm nay năm tuổi của em)

20. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

đúng vậy em ạ :D kể ra giờ em đi làm 2 năm là xong xuôi hết đấy