Tranh luận: Các Bố Các Mẹ Làm Gì Với Tiền Lẻ???

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi bipbi, 7/8/2012.

Tags:
  1. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Hôm qua ox đưa mình đi khám thai. Trong lúc chờ mình ra thì ông ấy ngồi ở quán trà đá chờ. Lúc mình ra thì ông ấy trả tiền rồi đi lấy xe để cách đấy một đoạn. Mình đi ngang quán trà thì bà bán hàng gọi mình lại trả cho mình một nắm tiền và bảo "Một cốc nước với một điếu thuốc có 4.000 thôi, đưa gì mà lắm thế?".
    Mình cầm cả nắm (nắm đúng nghĩa), ko đếm, nhưng thấy có 1 tờ 5k, vài tờ 2k và 1k, 1 tờ 500đ.
    Lúc vào xe ông xã hỏi chuyện gì, mình bảo bà bán nước trả tiền thừa, anh đưa gì mà đưa lắm thế? Ông ấy bảo "Toàn tiền lẻ, anh cầm cũng rơi mất".
    Mình mới nhớ một bài mình post lên FB từ năm ngoái, copy lại cho các mẹ đọc
    Mình thì mỗi lần đi chợ về lại bỏ bớt tiền lẻ ra, gom tiền lẻ lại khi nào thấy dày dày mang qua cửa hàng để dùng trả lại. Còn các bố các mẹ sử dụng tiền lẻ thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bipbi
    Đang tải...

2. me_gau273

me_gau273 Sơri_chan Shop Hàng nhật xách tay

Ðề: Các bố các mẹ làm gì với tiền lẻ???

e đọc câu chuyện bác kia mà nghẹn nghẹn trong lòng, ko thể diễn tả hết cái cảm giác đang trỗi dậy trong lòng...
    e thì tiền lẻ gom gom xếp riêng để trả tiền mua rau, trả tiền xe chứ đi chợ chờ trả lại lâu, chợ thì đỗng. Như mua cái gì 32k thì e đưa 50k và 2 k tiền lẻ^^. zai nhà e thì tiền lẻ hay chẵn cũng đút túi tuốt, chẳng ví vủng gì cả, hôm nay 2 đứa ra gửi xe, hết 3k, e hỏi chồng có tiền lẻ ở đấy ko? - chồng có đây ^^

bipbi thích bài này.
  3. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

tiền lẻ bây giờ mà đi chợ thì chỉ mua được rau,ớt,chanh những thứ nhỏ thôi nên là có xiền lẻ em ngứa tay bỏ vào 1 con lợn,nhà em nuôi 2 con 1 con tiền to ,1 con tiền lẻ

baoson310 thích bài này.
  4. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Tiền lẻ hay chẵn đều trong ví, khi nào đầy ví thì bỏ ra tiêu như bình thường, tiền nào cũng là tiền :). Hoặc thỉnh thoảng anh em trong phòng tập hợp 1 đống tiền lẻ mua cái gì đó về ăn :)

Bigwill thích bài này.
  5. menhong

menhong Bắt đầu nổi tiếng

tiền lẻ e tiêu như tiền chẵn. có khác j nhau đâu nhỉ. chỉ khi nào nhiều tiền lẻ quá thì vứt vào cốp xe, dùng khi mua j lẻ, hoặc quên ví ở nhà, gộp vào cg được mấy chục đi đường.

6. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Mình có cái hộp nhỏ để toàn tiền lẻ, để ở ví 1 ít, đi đâu mua bán gì cũng tiện. Nói chung, tiền lẻ hay chẵn với mình đều có giá trị sử dụng như nhau.

7. Ngô Thanh Thủy

Ngô Thanh Thủy Thành viên rất tích cực

Tiền lẻ hay tiền chẵn mình để trong ví. Nhưng lúc nào trả tiền cũng ưu tiên tiền lẻ đi trước nên trong ví chẳng mấy khi có tiền lẻ cả. Đọc bài viết trên mình thấy cảm động nhưng mình cũng chứng kiến nhiều ngoài cuộc sống những vụ tương tự như vậy.

8. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Nhà mình hồi xưa nuôi lợn bằng xu, nuôi được 2 năm, đến hôm mổ lợn thì thấy tiền to 5k mất sạch, tiền 2k, 1k thì chắc cũng mất nhưng ít, còn rất nhiều 500đ và 200đ. Hóa ra ở con lợn có một chỗ bị mẻ, con em họ đến ở nhờ nó móc mất. Từ đó hết hứng nuôi lợn.
    Mình thấy gom gom lại cũng được nhiều phết đấy chứ. Nhiều khi đi chợ thiếu 1k có mua được hành đâu. Thế mà thấy ông chồng trả tiền lẻ mà bực mình. Gần nhà có mấy quán nước, ông ấy uống trà đá xong trả tiền, người ta trả lại còn ko cầm. Được cái họ cũng tử tế, có hôm đứa em họ dắt con mình xuống mua bim bim, họ hỏi "có phải con nhà HB hay không, đúng hả? Thôi bà không lấy tiền".
    Chồng mình cũng để trong ví bạn ơi, nhưng mà đi uống nước hút thuốc gì đó là cứ moi tất ra đưa cho họ.
    À, mình còn có mấy cọc tiền xu ông ấy mang về. Có lần đi siêu thị Fivimart, thiếu mấy nghìn lẻ trả bằng tiền xu con bé thu ngân không lấy. Thế mà nó trả lại cho mình thì toàn trả lại bằng kẹo. Hôm đó cáu tiết mình quát cho, hỏi sao tiền nhà nước phát hành thì không lấy, con bé thu ngân bên cạnh bảo "Xu cũng lấy" bấy giờ nó mới cầm. Sau vụ đó cũng chẳng tự tin cầm xu đi siêu thị nữa, đành để cho con chơi vậy.

9. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Em thì tiền nào cũng là tiền. Tiền lẻ em cũng không có mà tiêu bác ạ. Có những lúc trong người không có đồng nào ấy chứ

10. Bynkute36

Bynkute36 Thành viên kỳ cựu

mình cũng có nhiều tiền lẻ lắm...cứ đi chợ đưa tiền chẵn vì ngại đếm..họ trả lại cả nắm tiền lẻ..cứ vứt vào trong túi để đấy thôi..khi nào hết xiền mới moi ra đếm rồi đi chợ..hì hì..mà mình có tính cứ tiền lẻ là để lung tung lắm..mỗi chỗ vài tờ..đến khi tìm lại cũng nhiều nhiều đấy..ck mình thì lẻ chẵn đút túi hết, cũng k dùng ví, uống trà đá cho tiện ấy mà

11. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Mình thì tiền lẻ cũng như tiền chẵn, đều quý cả. Ví có 1 ngăn tiền lẻ, 1 ngăn tiền chẵn, tiền lẻ dùng chi tiêu những việc nhỏ như đi chợ, gửi xe hoặc đóng tiền điện, nước, internet rất tiện,kể cả hóa đơn ghi: 421.500d đôi khi cũng xếp được luôn. Các bạn đến thu tiền k bao giờ phải mất nhiều thời gian. (u)

12. latdat_loklak

latdat_loklak Thành viên tích cực

Mình thì cứ cuối ngày lục ví có tờ tiền lẻ nào là cho vào 1 cái hộp to to, khi nào đầy đầy thì nhờ đứa em làm bank đổi sang tiền chẵn gửi tk cho con ( mỗi lần cũng được hơn 1M đó). :)

mebong160311 thích bài này.
  13. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

MẸ nó tích gì mà đc tận 1 M tiền lẻ :D ra bank đổi họ đếm thì mỏi tay :D
    em thì tích đc nhiều tiền lẻ lắm, để đi chùa :) nhà hay đi đầu năm và cuối năm.

14. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

hồi xưa có tiền xu mình toàn nhét lợn, giờ tiền lẻ cũng đầy, tiền lẻ tiêu dễ hơn. Để tiền ở nhà cho bà nội chi tiêu, bà toàn tiêu tiền chẵn thui, có hôm 1 đống tiền lẻ. Thế là mình lại cầm cả đống tiền lẻ ra chợ mua rau cỏ. Những bà hàng rau thích tiền lẻ lắm

15. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

hihi, cách này hay nhỉ, hay về cũng thử làm theo xem sao

16. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

ĐỌc bài post thấy nhân vật bác kia thương quá, nghĩ ng bán vô tâm thật. Mình hay dùng tiền lẻ trả tiền xe, mua rau. và cũng ít khi thấy trong ví có tiền lẻ.

17. Me Hà Linh

Me Hà Linh Guest

Tiền lẻ mệnh giá dưới 5k thì mình cho em Cún nhà mình nuôi lợn. Dạy con cách tiết kiệm để có tiền mua sách và đi bách thú

18. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Mình sẽ bắt ông xã làm cách này. Có bao nhiêu tiền lẻ thôi chả cần hộp, cứ vứt vào ngăn kéo cho mình, mình tự xếp :D

19. saobien63h

saobien63h Thành viên tích cực

nhà mình có cái hộp bằng cói, tiền lẻ cả hai vc đều bỏ vào đó, thỉnh thoảng mình gom mang lên cơ quan để trả lại khách hàng, vì ngày nào mình cũng cần đến

20. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Tiền lẻ bây giờ ko còn được trẻ con trân trọng như trước nữa. Ngày bé 200đ mình cũng mua được 4-5 cái kẹo bi bọc đường rồi. bây giờ tiền 500-1.000 giơ ra nhiều khi còn bị các bà hàng thịt bĩu môi chê cá nhâm, cá rích.