Cần giúp: Các Bố Mẹ Giúp Em Với Ạ, Em Bất Lực Với Em Gái Quá?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi beepol, 16/3/2016.

1. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Chào tất cả các Bố mẹ,

Hôm nay em viết chủ đề này, nhằm muốn nêu câu chuyện cá nhân của em gái em, mong nhận được sự giúp đỡ, góp ý của các bố mẹ. Thực sự gia đình em đang bế tắc và cảm thấy bất lực không biết làm thế nào nữa.

Em gái em năm nay học lớp 9. Nó bắt đầu thay tính đổi nết từ Hè năm ngoái (khi chuẩn bị lên lớp 9). Cũng phải nói sơ qua là ngày trước nó chỉ hơi lỳ lợm 1 chút, còn về học hành thì khá tốt, tính tình cũng ngoan ngoãn, học sinh giỏi nhiều năm.

Sự việc bắt đầu khi em gái em được tham gia khóa huấn luyện HSG trên huyện. Trong suốt khoảng thời gian ấy, sự thay đổi môi trường + việc chơi facebook quá nhiều đã dẫn đến những việc như: nói dối, tự ý mổ lợn tiết kiệm để mua sắm quần áo, kem dưỡng da, và MUA ĐIỆN THOẠI (cái này trước giờ nhà em cấm dùng, bảo lên cấp 3 mới cho dùng)

Sau đó, em và bố mẹ em cũng nhẹ nhàng khuyên bảo, phân tích những việc sai trái đó (không đánh mắng hay làm gì nặng với nó cả vì sợ cái tuổi này nó làm liều). Vụ việc cái điện thoại, khi em tìm ra thì nó luôn nói là đi mượn của bạn và phải đưa cho nó để nó trả. Đến khi mẹ em sang tận nhà bạn nó để hỏi thì bạn nó cũng xác nhận là của bạn nó (cái này em nghĩ nó dặn bạn trước rồi).
    Em thì làm việc ở xa nhà nên cũng không gần gũi nhiều được, bố mẹ em ở nhà thì không biết nhiều chiêu trò của chúng nó :(

Và đến 14/3 vừa rồi (Valentine trắng), thực sự đến em 25t đầu cũng chẳng có ý niệm cái ngày ấy, vậy mà con em em nó dám đi trốn đi chơi đến 22h chưa về. Bố mẹ sốt ruột gọi điện cho em, em ở HN thì cũng chỉ biết vào FB của nó, dò tìm hỏi bạn bè nó. Vậy mà, đến 22h30 nó trèo nhà hàng xóm để về (bố mẹ em khóa cổng rồi), và khi về thì nó thản nhiên nói là nó ở nhà chứ không đi đâu cả. Em nhắn tin FB hỏi nó chuyện đi chơi, nó viết cho em như sau ạ: "làm ơn bớt soi mói hay để ý mấy trò tiêu khiển của em đi đc k? đừng ép em đến đường cùng. em nói trc nếu bố mẹ vẫn giữ cái ý nghĩ sang nhà ngta nc thì c biết r đấy. em chả cần thiết g nữa đâu. đừng làm to chuyện hay ảnh hưởng g đến nhau khi k có g cần thiết. vậy nhé" (Em bổ sung thêm là cái chuyện mà sang nhà người ta nói chuyện chính là chuyện bố em dọa nó việc nó đi chơi vs cái thằng ng yêu kia kìa, bố em sang nhà nó nói chuyện).

Chuyện quá nhiều và khả năng diễn đạt của em không tốt, nhưng em thực sự mong nhận được lời khuyên cho em từ các bố mẹ thông thái. Em đang rất hụt hẫng và thất vọng.
    Em cảm ơn mn ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beepol
    Đang tải...

2. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Việc tương tự như thế này thì có nhiều rồi, bạn muốn tìm được giải pháp thì phải hiểu đúng nguyên nhân.
    Chính bố mẹ và chị mới đang sai trái dẫn đến kết quả là em phải nói dối như thế. Nếu bạn chấp nhận đó là nguyên nhân ắt sẽ tìm ra giải pháp.

3. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Cảm ơn chị đã góp ý cho em. Thực chất em cũng đã nhiều lần tìm hiểu xem tại sao lại như thế. Em cũng từng cho là em sai khi không quan tâm sâu sắc đến eg mình. Sau đó em cũng gần gũi hơn, đưa nó đi chơi những thứ nó thích, mua cho eg những thứ phù hợp với lứa tuổi. Nhưng đến bây giờ khi chị nói "bố mẹ và chị sai trái" thì thực sự em cũng chưa biết em đang làm sai điều gì nữa?

Em cũng đọc sách tâm lý, và chưa bao giờ em xử sự theo kiểu nổi nóng hay những việc đại loại thế chị ạ. Chị cho em thêm lời khuyên được không?

4. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Để người khác nghe lời mình thì đương nhiên mình phải đứng về phía họ thì họ mới nghe. Chẳng ai đi nghe lời người chống lại mình cả. Cho nên bố mẹ và bạn cần phải gần gũi và thậm chí xin lỗi về những việc mà bố mẹ và chị đã đối xử với em bạn, tạm thời đồng ý và ủng hộ em bạn. Khi tất cả cùng đứng về một phía thì đó là lúc có thể làm cho em bạn thay đổi( phải dần dần nhé, dục tốt bất đạt đây).

5. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Em đồng tình với ý kiến của mn là đứng về phía eg em. Tuy nhiên những việc xảy ra như: nói dối, lấy trộm tiền mua đt hay trốn nhà đi chơi về khuya... đều là những lỗi lớn, bây giờ mà đồng ý và ủng hộ thì em không biết nó nhưu thế nào cả ạ. Vì nó rất lì và hay cãi.

6. thuykt83

thuykt83 Thành viên chính thức

Đưa nó cái bcs kèm theo bài học GDGT. Ít ra nó mà có đi quá giới hạn thì cũng ko bị hậu quả nghiêm trọng. Có lẽ bạn phải cố đồng cảm để biết nó đang làm gì để còn hành động cho kịp thời

beepol thích bài này.
  7. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

dạ vâng ạ. Em cảm ơn ý kiến của mn. Vấn đề này đúng là ít được dạy ở nhà trường. Gia đình phải vào cuộc thôi :(

8. shopthanhly

shopthanhly 091.142.3639

tuổi mới lớn thi thoảng lại làm cho gđ thót tim, giờ bọn trẻ học mọi thứ qua internet nhanh nên bố mẹ theo ko kịp luôn.

beepol thích bài này.
  9. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

đến khổ mn ạ. Nhà em điêu đứng. Nó còn mới viết tâm thư gửi bố mẹ em :(

shopthanhly thích bài này.
  10. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Bạn thử đổi cách cư xử xem. Mình nghĩ sẽ không có form chuẩn nào cho mọi tình hướng nên cố gắng linh hoạt mà áp dụng. Có những lúc cần cứng rắn có những lúc cần mềm dẻo và có thể đôi khi bạn hãy bao che cho nó thử xem, mih hoàn toàn đồng ý với bạn về những lỗi lớn bạn nói nhưng có đôi lúc bạn bao che cho nó nó trải lòng với bạn có lẽ sẽ biết được nhiều điều hơn. Và mih có để ý việc bme cậu tra ra đến cùng về chiếc điện thoại rồi hỏi cả bạn nó mih nghĩ vậy không nên,....có khi vô tình chính mọi người lại đẩy nó vào tình huống cùn hơn đó. Lạt mềm buộc chặt và đừng bao giờ đối xử với người khác theo cách bạn không muốn họ đối xử với bạn.
    Mình nghĩ trong quan hệ gia đình không có gì là đúng và sai cả vì thực sự mỗi người đều muốn điều tốt cho người kia nhưng đôi khi thay đổi cách thức 1 chút kết quả sẽ khác đi. Thử trong 1 vài trường hợp bao che cho nó xem. Luôn nhớ không bao giờ đc phe bình con ng hay nhân phẩm, chỉ được phê bình hành động. Chúc gia đình bạn mọi điều tốt lành

beepol thích bài này.
  11. bode8s1

bode8s1 Thành viên chính thức

ghê hok, trẻ con giờ ghê nhể, biết viết tâm thư cho bố mẹ luôn ấy :D

beepol thích bài này.
  12. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

em xin cảm ơn ý kiến rất chi tiết của chị ạ. Thực sự càng ngày em cảm thấy gia đình em càng ngột ngạt. Bố mẹ em cũng vì nìn nhịn quá nhiều, bây giờ cũng đang mệt mỏi và kiệt sức. Em thì ở xa, gọi điện về cho em gái cũng chỉ buôn chuyện linh tinh thôi chứ em cũng không nói nó gì cả. Em đang cố gắng để về phe nó như chị bảo. Và em nhận thấy đúng như chị bảo, nó đang cùn. Vì có thể nó nói chuyện đt với em thì rất bình thường nhưng xong tí quay ra nó lại đâu mắc đó. Tối qua nó trốn nhà, đi bộ đi lên nhà bạn chơi đến 10h đêm, bố mẹ em đi ngủ rồi ko biết, May có 1 anh họ em đi chơi về gặp nên lại chở về. Về nhà mẹ em nhắc nhở thì nó quay cãi lại rồi chửi láo. Mẹ em nhắn tin lên cho em mà em chỉ biết thắt lòng lại, đến giờ em vẫn chưa biết xử lý thế nào.

thanhdc thích bài này.
  13. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

vâng ạ, nó viết lời lẽ kinh khủng lắm ạ. em chưa được tận mắt đọc nhưng mẹ em kể ra thì "nó nói bố mẹ không ra gì" :( Đáng buồn chị ạ. 1 đứa ngoan ngoãn, học sinh giỏi nhiều năm giờ thành thế này, em chưa thể định hình được nữa.

14. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Đúng là em gái mình thay đổi thật rồi, có thể bạn ấy đã yêu, mình tìm hiểu kĩ hơn từ bạn bè em gái bạn xem.

beepol thích bài này.
  15. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

em có tìm hiểu xem em nó chơi với ai, có đợt đầu năm em cũng hay tâm sự và nói chuyện với 1 đứa bạn thân của em em. Nhưng rồ sau đó em thấy đứa bạn này chặn face em để em không liên lạc được nữa. Sau này tìm hiểu ra thì em biết đứa bạn thân này của em em cũng yêu đương, học hành đi xuống còn tồi tệ hơn cả em em. :( Em biết dẫn đến tình hình như bây giờ là do bạn bè của em em lôi léo nhiều.

16. catcolo88

catcolo88 0977242729

Đúng là mỗi cây mỗi hoa, tuổi mới lớn nên có những rung động đầu đời, bọn trẻ giờ roi vọt hay nói nặng là động chạm đến lòng tự ái của nó, đôi khi còn có hậu quả đáng tiếc, bố mẹ và các chị đều lo lắng nhưng e nó có hiểu đâu, chính vì thế cần tìm được sự đồng cảm, đến nỗi mà e ý còn viết thư cho bố mẹ thì đến nước này bố mẹ và anh chị đừng nên mắng chửi nữa, hãy kìm một thời gian lựa lời, chuyện bọn trẻ yêu nhau giờ cũng không có gì là xa lạ nữa, chỉ cần em nó biết đâu là chừng mực

17. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Đã vướng vào yêu đương này nọ thì khó bảo lắm em ạ. Tầm này hay sợ bố mẹ nhất thôi.

18. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Mình muốn kể cho bạn nghe 1 câu chuyện: Có 1 cậu bé chuyên quấy phá, cậu ta đi học nhưng suốt ngày chỉ nghĩ ra những trò để quậy phá và nhà trường thường hay gọi bố mẹ cậu ta lên gặp mặt nhắc nhở. Nhưng bố mẹ chưa 1 lần trách cậu ta, thậm trí bố cậu ta còn nói:"nếu nó quậy thì đó là do nhà trường chưa biết cách để thu hút sự chú ý của nó cho việc học." Và sau đó có 1 sự kiện đã hoàn toàn thay đổi cuộc đời cậu ta, lần đó cô giáo dậy toán của cậu ta không những không trách vì những hành động của cậu, cô đã đưa quyển vở bài tập cho cậu và đề nghị "nếu cậu chịu làm nó xong trong 1 tuần cô sẽ cho cậu kẹo và 1 đô la". Cứ vậy về sau thậm trí cậu còn đề nghị cô giao bài tập cho và không đòi hỏi được thưởng. Cậu bé đó sau này là Steve Jobs người đồng sáng lập Apple. Sâu này ông nói chính cô giáo đó đã thay đổi cuộc đời ông, nếu không có cô thì không biết cuộc đời ông đã đi về đâu.
    Trẻ con là vậy chúng hành động phần nhiều theo bản năng và mỗi đứa trẻ đều có cái gì đó thích và trở thành mục tiêu của chúng, bạn thử dùng nó để nhử xem: nếu em không đi chơi về sau 9h thì 1 tháng chị sẽ tặng em cái gì đó...., đạt được điểm số bao nhiêu thì tặng em cái gì đó,...Nhìn chung thứ đưa ra phải kích thích được ham muốn sở hữu của nó. Mình nói thật mình không có hy vọng nó trở thành Steve Jobs nhưng mình mong nó hành động tốt hơn. Ở Việt Nam không chỉ riêng gia đình bạn mà phần đông gia đình thường dùng cây gậy để quản lý, củ cà rốt thì hiếm khi họ dùng đến. Mình không tán thành tuyệt đối với phương pháp nào vì trong đó còn phụ thuocj từng trường hợp cụ thể mà biến hóa.
    Hãy cứ dần dần mà dậy bảo em nó, phải thực sự kiên nhẫn, dù bạn có dùng cách gì đi nữa. Đừng quá buồn vì chưa thấy sự thay đổi ngay hay thấy quá phấn khích với những thay đổi trước mắt, hãy kiên trì vì nó còn đoạn đường dài phía trước và gia đình chắc chắn sẽ luôn là những người tuyệt vời nhất. Nó sẽ nhận ra nhưng trách nhiệm của cậu là làm nó nhận ra sớm đừng để điều gì quá đáng tiếc xảy ra.
    Tất cả mọi người đưa ra giải pháp cho cậu dù sao cũng chỉ là ý kiến chủ quan (mình cũng vậy). Chỉ có cậu là người thực tế, thực tế có quan hệ ruột rà, thực tế trải qua cảm xúc đó và thực tế tiếp xúc với em gái cậu. Nên hãy đưa ra quyết định của riêng cậu cho vấn đề này.
    Ak còn 1 chuyện nữa, hì đi chơi về 10h cũng chưa là muộn lắm đâu, mình nhiều khi còn muộn hơn vậy rất nhiều. Mình hiểu tâm lý quan tâm đến ng khác của chúng ta thường sinh ra những suy nghĩ tương lai ko mấy hay cho lắm kiểu như:" hôm nay nó về 10h mih ko làm to thì mai nó sẽ về 11h hoặc đi đến sáng, rồi cuộc đời nó sẽ như thế nào??...v...v...". Đừng đẩy nó đến chiều tiêu cực hơn từ từ thay đổi nó. Mình từng biết đâu đó cách để bỏ 1 thói quen xấu không phải là chống lại nó bằng việc nghĩ rằng mình không làm nó nữa mà là cố gắng học 1 thói quen tốt khác để thay thế nó

19. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Mình muốn kể cho bạn nghe 1 câu chuyện: Có 1 cậu bé chuyên quấy phá, cậu ta đi học nhưng suốt ngày chỉ nghĩ ra những trò để quậy phá và nhà trường thường hay gọi bố mẹ cậu ta lên gặp mặt nhắc nhở. Nhưng bố mẹ chưa 1 lần trách cậu ta, thậm trí bố cậu ta còn nói:"nếu nó quậy thì đó là do nhà trường chưa biết cách để thu hút sự chú ý của nó cho việc học." Và sau đó có 1 sự kiện đã hoàn toàn thay đổi cuộc đời cậu ta, lần đó cô giáo dậy toán của cậu ta không những không trách vì những hành động của cậu, cô đã đưa quyển vở bài tập cho cậu và đề nghị "nếu cậu chịu làm nó xong trong 1 tuần cô sẽ cho cậu kẹo và 1 đô la". Cứ vậy về sau thậm trí cậu còn đề nghị cô giao bài tập cho và không đòi hỏi được thưởng. Cậu bé đó sau này là Steve Jobs người đồng sáng lập Apple. Sâu này ông nói chính cô giáo đó đã thay đổi cuộc đời ông, nếu không có cô thì không biết cuộc đời ông đã đi về đâu.
    Trẻ con là vậy chúng hành động phần nhiều theo bản năng và mỗi đứa trẻ đều có cái gì đó thích và trở thành mục tiêu của chúng, bạn thử dùng nó để nhử xem: nếu em không đi chơi về sau 9h thì 1 tháng chị sẽ tặng em cái gì đó...., đạt được điểm số bao nhiêu thì tặng em cái gì đó,...Nhìn chung thứ đưa ra phải kích thích được ham muốn sở hữu của nó. Mình nói thật mình không có hy vọng nó trở thành Steve Jobs nhưng mình mong nó hành động tốt hơn. Ở Việt Nam không chỉ riêng gia đình bạn mà phần đông gia đình thường dùng cây gậy để quản lý, củ cà rốt thì hiếm khi họ dùng đến. Mình không tán thành tuyệt đối với phương pháp nào vì trong đó còn phụ thuocj từng trường hợp cụ thể mà biến hóa.
    Hãy cứ dần dần mà dậy bảo em nó, phải thực sự kiên nhẫn, dù bạn có dùng cách gì đi nữa. Đừng quá buồn vì chưa thấy sự thay đổi ngay hay thấy quá phấn khích với những thay đổi trước mắt, hãy kiên trì vì nó còn đoạn đường dài phía trước và gia đình chắc chắn sẽ luôn là những người tuyệt vời nhất. Nó sẽ nhận ra nhưng trách nhiệm của cậu là làm nó nhận ra sớm đừng để điều gì quá đáng tiếc xảy ra.
    Tất cả mọi người đưa ra giải pháp cho cậu dù sao cũng chỉ là ý kiến chủ quan (mình cũng vậy). Chỉ có cậu là người thực tế, thực tế có quan hệ ruột rà, thực tế trải qua cảm xúc đó và thực tế tiếp xúc với em gái cậu. Nên hãy đưa ra quyết định của riêng cậu cho vấn đề này.
    Ak còn 1 chuyện nữa, hì đi chơi về 10h cũng chưa là muộn lắm đâu, mình nhiều khi còn muộn hơn vậy rất nhiều. Mình hiểu tâm lý quan tâm đến ng khác của chúng ta thường sinh ra những suy nghĩ tương lai ko mấy hay cho lắm kiểu như:" hôm nay nó về 10h mih ko làm to thì mai nó sẽ về 11h hoặc đi đến sáng, rồi cuộc đời nó sẽ như thế nào??...v...v...". Đừng đẩy nó đến chiều tiêu cực hơn từ từ thay đổi nó. Mình từng biết đâu đó cách để bỏ 1 thói quen xấu không phải là chống lại nó bằng việc nghĩ rằng mình không làm nó nữa mà là cố gắng học 1 thói quen tốt khác để thay thế nó

beepol thích bài này.
  20. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

1 cách rất hay ạ, em sẽ áp dụng để khuyến khích nó. Mọi chuyện do nó là phần nhiều nhưng em biết còn do cả cách giáo dục không dứt khoát và hơi cổ hủ của bố mẹ em nữa. Em ở giữa, góp ý với bố mẹ cũng phải dần dần, nói em mình cũng phải từ từ. Thật là mệt mỏi. May quá lên đây còn nhận được nhiều sự chia sẻ để em lấy lại tinh thần.
    Còn chuyện nó đi chơi đến 10h là hôm gần đây chị ạ, còn đợt trước có hôm nó đi đến 11h. Mà ở quê thì tầm 9h30 là đã chẳng còn ai ra đường nữa rồi ấy chị ạ. Bây giờ nó như điên như dại với thằng ku người yêu ấy, không có phương tiện thì đi bộ lên tận nhà ku người yêu. Bố mẹ em nhắc nhở thì nó sẵn sàng chửi lại rất láo. Em đã thử dùng cách là gặp bạn người yêu kia để nói chuyện, mong người yêu nói em em sẽ nghe. Nhưng kết quả sau 1 thời gian gặp thì ku người yêu kia cũng không ra gì cả. :(

thanhdc thích bài này.