Các mẹ bán hàng offline lưu ý: Chiêu lừa đảo ở các cửa hàng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Tình sầu 1179, 1/4/2010.

1. Tình sầu 1179

Tình sầu 1179 Thành viên tập sự

Dạo gần đây em nghe rất nhiều người bán hàng quanh khu nhà em kể là bị lừa. Thường thì người lừa là phụ nữ bịt khẩu trang, mặc áo dài tay, hay cúi mặt. Vào cửa hàng thì thường chọn những món đồ có giá trị thấp. Khi trả tiền thì đưa tờ 500K. Sau khi chủ cửa hàng trả lại đủ tiền, thì kẻ lừa đảo lại ko mua hàng nữa, trả lại tiền thừa cho chủ quán và bắt chủ quán đưa lại đồng 500K. Sau khi người kia đi thì chủ quán bị mất tiền. Vì số tiền chủ quán trả lại chắc chắn là tiền lẻ hơn 1 tờ, nên kẻ lừa đảo đã đút 1-2 tờ vào ống tay áo. Khi kẻ lừa đảo đưa hết chỗ tiền chủ quán vừa trả lại cho thì chủ quán thường sẽ ko đếm lại mà cầm và đưa tiền của họ cho họ luôn.
    Các mẹ có bán hàng ở cửa hàng thì nhớ nếu có hiện tượng giống vậy thì phải tỉnh táo, đếm thật kỹ tiền họ đưa và kiểm tra xem có phải tiền giả ko. Cất kỹ hết tiền khách đưa lại cho mình rồi mới trả lại tiền cho khác.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tình sầu 1179
    Đang tải...

2. Camelliaz

Camelliaz Thành viên tích cực

mình nghĩ cái mụ lừa đảo kia cũng mệt và tốn công thật đấy, chả được mấy, hazzzzz.
    Làm ăn chân chính thì ko làm!

3. Tình sầu 1179

Tình sầu 1179 Thành viên tập sự

Chỉ cần 1 buổi chiều mụ ấy đi lượn vài cửa hàng là được khối tiền đấy mẹ cháu ạ

4. phungthanhtrang

phungthanhtrang Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó nói đúng tình trạng của tớ 1 năm về trước. Nắm ngoái tớ mở cửa hàng đồ chơi tại nhà, và có vị khách vào mua đồ rồi đưa tờ 500k roài khi tớ trả lại tiền thì kêu là ko mua nữa rồi trả lại tiền thừa cho tớ, thế là tớ chưa kịp đếm lại thì người đó đã lấy tờ 500k từ tay mẹ chồng tớ roài đi luôn ( 2 mẹ con ra bán, mình đưa tờ 500k cho mẹ chồng cầm hộ ). hixx, tớ đếm lại thì bị thiếu mất 200k. hixxx!

5. menghe

menghe

Sao mà lắm kiểu lừa đảo thế nhỉ, khốn nạn thật :rolleyes:

6. phungthanhtrang

Cũng là do mình lần đầu mở cửa hàng, còn nhiều lúng túng, non nớt, cũng như là hôm đầu tiên tớ bán hàng trên diễn đàn rồi đi giao váy cho người ta, họ mặc thử mấy cái họ oder rồi ( vẫn vừa nhưng ko mua ) thế là tớ ngại lấy tiền ship nên tớ về tay không ( họ cũng ko ngỏ ý là sẽ trả tiền công tớ mang hết cả túi váy đến cho thử hết cái này đến cái kia ), rồi xảy ra 1 vài sự cố với người này và mất hơn 1 triệu nữa cơ.ức lắm mẹ nó ạ, mà ko làm j được, mình ko có bằng chứng để buộc tội. mà cũng phải tự trách mình tin người quá đáng. hixxx

7. Haoem

Haoem Thành viên kỳ cựu

trường hợp này mấy năm trước em đi bán hàng thuê cũng gặp phải, sau đó mụ ta còn quay lại lần nữa nhưng lần này khi nhận lại tiền em đếm kỹ mới trả lại tiền, thấy em đếm mụ ta phải đưa thêm vào (phần mà mụ ý dấu đi), cái cảnh đi bán hàng lương thì thấp, bị lừa phải đền tiền tức lắm các mẹ ạ. Em nghĩ và mong cho các mụ ý phải bị quả báo thật nặng mới xứng đáng!

8. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

tớ hồi trước cũng bị lừa kiểu 2 đứa vào mua hàng rồi 1 đứa hỏi m hết cái nọ đến cái kia, đứa còn lại lẻn vào phía trong ăn cắp mấy chai rượu tây nhét vào bụng (nó giả vờ có bầu)........cay đắng k thể chịu đc.........bọn bất lương sẽ bị quả báo:axe::axe::axe::axe::axe:

9. booma

booma Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn thông tin của mẹ nó ...........

10. mụ này lại bắt chước mấy tay nước ngoài chuyên đi đối tiền lẻ đây mà.Mong có mẹ nào phát hiện tóm cổ mẹ già nàyvào đồn, không thì sẽ có thêm rất nhiều nạn nhân.

11. Tukhang

Tukhang Thành viên chính thức

Cám ơn bạn nhiều,bài học này ko mới nhưg nhiều ng bị lừa lắm,up lên để mọi người cảnh giác

12. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

hic, em vừa bị lừa ngày hôm qua đây ạ. Em đang tính viết một bài cảnh báo các mẹ. bà đó vào cửa hàng em, mắt trước mắt sau nhìn, vội vội vàng vàng, rồi chọn một lõi lọc rẻ nhất mà mua, đưa em 1 tờ 500K cho em trả lại, em bị bà ta làm cho cuống hết cả lên, cứ nghĩ là mình đã trả đủ tiền, trưa về nhà ăn cơm mới té ngửa ra tiền trong ví sao còn ít thế, hóa ra là em bị bùa mê thuốc lú. Nói thật là từ lúc bà ta vào cửa hàng em, đầu óc em chống chếnh, như người trên mây í. Hic, em còn nt bảo với chj đồng hương là sao em đau đầu thế, đầu óc cứ quay cuồng, tới tận 5h chiều hôm qua em mới tỉnh táo. Em bị mất 900K, thật cay đắng cho em!
    Các mẹ cẩn thận nhé, với những kẻ mắt trước mắt sau vào thì đừng có bán hàng cho, em thấy thật sợ những con người này. Họ ko hiểu là gieo nhân gì thì gặp quả đó hay sao???????????

13. thuong_guitar

thuong_guitar Banned

Ôi khổ thân mẹ chim ri, chia buồn cùng bạn, đó cũng là cảnh báo và là bài học kinh nghiệm cho mọi người. Trước đây em đã nghe tới kiểu lừa này rồi, ở nơi em sống cách đây mấy năm cơ ạ. Vậy mà hôm nay thấy là thật. hic

me_chim_ri thích bài này.
  14. bong_bong_06

bong_bong_06 GA CHỐNG THẤM, CHĂN NỈ...

nhiều kiểu lừa đảo quá.các mẹ cần phải bình tĩnh trc mọi việc ko đi đâu mà vội cả.

15. phungthanhtrang

đúng đấy, như kiểu bị ma làm ý, họ đi 2 người, 1 người đứng ngoài trông xe chờ người kia vào, rồi người kia vào làm ra vẻ vội vàng lắm rồi làm mình cứ cuốn theo họ ( mong bán được hàng nên rất nhiệt tình tư vấn ), hixxxxx

16. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

những người vào hàng chọn mà cứ đeo kính râm là đã ko có cảm tình mấy

17. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Họ ko đeo kính dâm nhưng mặc đồ đen và đeo khẩu trang chỉ kéo xuống một nửa :(

18. suakute

suakute Thành viên chính thức

cửa hàng nhà tớ đã gặp hiện tượng này rùi!
    tks nhé!

19. phungthanhtrang

thế có bắt tận tay day tận trán kẻ gian ko? còn trường hợp của tớ thì là kẻ gian lại ăn mặc trông rất hippy, ko đeo khẩu trang, kính râm j sất, vào mua như kiểu có việc gấp lắm ý, mua thứ này rồi lại đổi sang thứ khác nhỏ tiền hơn rồi lại ko mua nữa. hixxx. đúng là lắm chiêu, mình ko lường trước được. trước vụ đấy tớ còn bị dính vụ 500k tiền giả nữa cơ. chán lắm cơ, đi buôn mà toàn mất tiền thế này thì sống thế nào được. hixxx. Chẳng hiểu những kẻ lừa đảo đấy có bị quả báo ko mà giờ tớ đang phải ngồi làm topic thanh lý đồ ở cửa hàng đây. hu hu hu! đời thật bất công.

20. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

up lên cho mọi ngườ biết để cảnh giác...