Tranh luận: Các mẹ có nắm được con mình ở bên ngoài xã hội thế nào không

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi hoahong10000, 29/12/2014.

1. hoahong10000

hoahong10000 Thành viên chính thức

Hôm qua chủ nhật em qua nhà chị bạn cùng quê chơi, nhà chị ấy mở quán nét, khi vừa tới cửa, em đứng hình, chết lặng, không biết có nghe nhầm không.... khi mà đang nghe những gì mà mấy đứa bé bằng tuổi cháu mình nói.

Mấy đứa nói gì cụ thể em không tiện viết ra, gái - trai chỉ hơn 10 tuổi ngồi chơi game, chửi bậy, văng này văng kia....., em không dám bước vào mà sang quán nước bên đường ngồi rồi gọi chị bạn xuống mới dám lên tầng.

Lúc về, trong đầu em cứ có suy nghĩ, không biết ở nhà với bố mẹ, tới trường có mặt thầy cô mấy đứa có như vậy không... em nghĩ là không. Nhưng tại sao khi ở quán nét, ở môi trường thiếu sự giám sát của người thân, tụi nó lại láo quá vậy.

Thì biết không phải đứa trẻ nào cũng vậy, nhưng liệu những đứa trẻ như vậy, bố mẹ ở nhà có nắm được. Em nghĩ là không, chắc bố mẹ mải làm ăn, đâm ra con cái mới như vậy được.

Em thấy sợ quá, từ hôm qua tới giờ trong đầu cứ còn nghĩ về những câu tụi nói chửi nhau, tụi nó nói với nhau.

Các mẹ, các chị có ý kiến gì về vấn đề này không. Hay các mẹ đã chứng kiến chưa, các mẹ cứ thử vào 1 quán nét nào đó đông khách xem thế nào chưa :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoahong10000
    Đang tải...

2. Nguyễn Thúy Hoa

Nguyễn Thúy Hoa Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các mẹ có nắm được con mình ở bên ngoài xã hội thế nào không

Không có bình luận gì, chỉ nói một câu duy nhất Pó tay rùi.

3. dienlanhthangtoan

dienlanhthangtoan Thành viên mới

Nhà em ở mặt đường đâm ra quen nghe thế rồi chị à, bọn trẻ đi qua, chửi nhau, nói bậy.... đủ kiểu luôn chị à

4. Ðề: Các mẹ có nắm được con mình ở bên ngoài xã hội thế nào không

Em chứng kiến nhiều rồi mn ạ. Kể cả thằng em trai em lúc ở nhà thì dạ dạ vâng vâng nhưng lên fb thì nói bậy kinh khủng (bố mẹ em k biết dùng fb), em đọc mà còn thấy ngượng. Vấn đề này bây giờ phổ biến quá rồi nên nhiều người lại nghĩ đó là điều bình thường, hoặc có muốn sửa cũng không được. Chẳng nhẽ mình lực bất tòng tâm thế sao các mẹ :(

5. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

vụ này khó lắm chủ yếu là phải rèn được ý thức của chúng thôi

6. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Bọn trẻ bây giờ là vậy đấy.thiếu sư quan tâm giáo dục của cha mẹ

7. vuha14

vuha14 Thành viên chính thức

Đây mới là bài toán khó nhất vì thực ra trẻ rất muốn thể hiện bản thân và không muốn chịu sự giám sát của ai.

8. hoahong10000

hoahong10000 Thành viên chính thức

Thực ra, không biết là bố mẹ bọn trẻ có biết là ngoài đường bọn trẻ hư như vậy không. Chứ còn giao dục bọn chúng thì lại là vấn đề khó, vấn đề dài lắm ạ

9. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Con bạn đang ở đội tuổi cần phải để mắt đến rồi đó. Ở độ tuổi này, môi trường xung quanh có ảnh hưởng rất lớn đến tính cách hình thành của trẻ sau này. Không phải tự nhiên mà nhiều cha mẹ sẵn sàng chạy trường,mong con thi vào trường chuyên lớp chọn hay các trường quốc tế tốt đâu. Ngoài yếu tố học tập, có kiến thức nền tảng ra thì đa phần những trẻ trong các trường đó cũng đỡ hơn nhiều so với các trường khác.
    Người ta nói chọn bạn mà chơi, nên bạn nên để ý 1 chút đến bạn bè con. Tìm cách tạo môi trường sinh hoạt và học tập tốt hơn cho con. Có thể cho con tham gia 1 số môn thể thao, năng khiếu vừa có môi trường sinh hoạt lành mạnh vừa bổ ích nâng cao sức khoẻ, rèn luyện tư duy và sự tập trung cho trẻ