Kinh nghiệm: Các Mẹ Giúp E Tính Toán Một Chút Ạ, Em Đau Đầu Chết Đi Được ;((( (chuyện Xây Nhà)!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi halinh00, 19/7/2016.

1. VH Hoàng Phúc

VH Hoàng Phúc CALL 0983353251

mn giỏi thế, ủn topic để hóng sag năm mk cũng dk tuoi xây nhà

Đang tải...

2. halinh00

halinh00 (¯`°•.¸`°•KIKI• °´¸.•°´¯)

Cảm ơn mẹ nó, năm sau chồng mình hình như cũng ko được tuổi đâu, nhưng làm thì mượn tuổi thôi, mà lấy tuổi làm nhà thì phải lấy của đàn ông thì phải

3. halinh00

Có nên xây chìa khóa trao tay không mn nhỉ, em thấy nhiều bên báo giá cũng khá hợp lý

4. huythuan

huythuan Bắt đầu tích cực

Thuê thiết kế đi họ sẽ tính toán cho từ A-Z giúp bạn chọn cả nội thất nữa, tầm 1 tỷ là đủ đấy bạn ạ!

halinh00 thích bài này.
  5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Kinh nghiệm nữa: làm hợp đồng với thợ xây rõ ràng, có thưởng có phạt.

Nếu thuê kts, hỏi họ có dự toán luôn cho k? Nếu họ dự toán nguyên vật liệu, khi bắt đầu làm việc với thợ xây, bạn hỏi luôn thợ xây xem theo họ dự toán thế đã đủ chưa (sắt,xi), nếu chưa đủ thì thiếu bao nhiêu (vì dự toán sẽ thường sai số, mà thợ làm trực tiếp đôi khi có kinh nghiệm tốt hơn). Việc hỏi thợ như vậy tránh đc trường hợp thợ lãng phí nguyên vật liệu khiến phát sinh chi phí hoặc mình bị động trong khâu cung cấp nguyên vật liệu cho thợ.

halinh00 thích bài này.
  6. rinnguyen.ssl

rinnguyen.ssl Thành viên tập sự

Đồng ý với bạn này - em làm bên nhà đất thì giá này phổ biến ? Tuy nhiên cũng đã vượt qua ngưỡng 1 tỷ và có thể phát sinh thêm - mẹ nên cân nhắc

halinh00 thích bài này.
  7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Chìa khóa trao tay thì đỡ vất cho mình, nhưng lại phải kiểm soát được cơ bạn ạ.

halinh00 thích bài này.
  8. halinh00

Vâng thì em cũng đang định nhờ người nhà mà mn, nhưng em ko rõ là chìa khóa trao tay thì cùng với mức vật liệu như thế liệu tự mình làm có rẻ hơn ko hay là cũng như thế thôi ý

9. halinh00

Nhà mình thì chỉ có tầng 1 được trọn 56m2 thôi b ạ, còn 3 tầng phía trên được khoảng 46m2 là cùng. Vì vướng cửa sổ và điều hòa của nhà hàng xóm

10. halinh00

Em nhìn thế này có vẻ nản quá, có khi em thuê chìa khóa trao tay rồi cử người trông nom thôi :(((( nhà neo người ko có người chạy đi chạy lại được ý

thuhien thích bài này.
  11. thuhien

Xây nhà là việc khó, nhiều việc chi tiết tỉ mỉ mà. Nếu có ông bà trông nom cho là tốt. Còn những việc khác mình lập kế hoạch đc mà.

halinh00 thích bài này.
  12. Nhất Đại Tôn Sư

Nhất Đại Tôn Sư Thành viên mới

Mẹ phải tính toán cụ thể và chi li thì có thể đủ vì như mẹ biết nếu chỉ tính trên sổ sách cơ bản về xây + hoàn thiện + đồ đạc thì có thể đủ nhưng khi đi vào thực tế thì sẽ có nhiều chi phí KHÔNG TÊN phát sinh ra, và thường e thấy cái chi phí này nó sẽ chiếm từ 10 có thể lên tới 20% số tiền của mình đó ạ.
    Chúc mẹ xây được nhà ưng ý, chất lượng và hạt rẻ nhất có thể ạ

halinh00thuhien thích.
  13. thuhien

Phát sinh thường khoảng 20%. Xây thô chiếm 1/3 tổng chi phí. Hoàn thiện chiếm 2/3. Giai đoạn hoàn thiện tiền đi cực nhanh. Có những ngày phải thanh toán nhiều hạng mục. Bởi vậy, các mẹ xây nhà chú ý chuẩn bị tiền đầy đủ cho giai đoạn này để tránh stress về tiền bạc.

halinh00 thích bài này.
  14. halinh00

Cho em hỏi là đơn giá hoàn thiện phần thô khoảng 3tr ý ạ, là đã bao gồm móng chưa ạ hay là móng tính riêng?

15. halinh00

Em xác định là em chưa sắm đồ, tiền có bao nhiêu đổ hết để dựng lên được cái nhà đã ạ

16. Nhất Đại Tôn Sư

Nhất Đại Tôn Sư Thành viên mới

Ui vậy thì lại càng phải chi ly hơn nữa mẹ ạ, mẹ nên tham khảo bạn bè hoặc người thân quen đã từng xây nhà trong mức chi phí hoặc số tầng, diện tích tương ứng, mẹ sẽ có cái nhìn bao quát hơn, vì họ là người đã qua thực tế mẹ ạ

17. thuhien

Mình k rõ giá rổ bg ra sao nhưng theo mình đoán tuỳ giá. Nếu giá cao thì đã bg móng. Nhưng tại thời điểm này, giá 3tr thì có thể đã tách móng rồi. Diện tích cầu thang cũng đc tách riêng. Giá bằng 1,5 so với các diện tích khác.

Theo kn của mình, mn nên tham khảo kỹ giá cả (chi tiết bao gồm những gì) thì mới so sánh đc. Sau đó, làm hợp đồng cũng phải mô tả chi tiết những phần việc đã thoả thuận để tránh bực mình trong quá trình làm việc chung.

18. thuhien

Theo kn, để xây đc nhà, cần trải qua các bước sau:

- tham khảo giá xây dựng (tính theo giá trọn gói) trên thị trường + 20%. Khâu này giúp mn xem tổng quát mình có đủ tiền k. Nếu k đủ thì đi vay hoặc rút bớt diện tích xây dựng.

- tiếp theo, tìm kiếm kts thiết kế kèm dự toán.

- tìm thợ xây. Làm hợp đồng chặt chẽ. Hợp đồng cần ghi rõ các mốc cần đạt đc. Tất nhiên, các mốc này cần có sự tham gia bàn bạc với thợ xây để có mốc hợp lý cho cả 2 bên. Có thưởng phạt rõ ràng nếu k kịp tiến độ các mốc đã đưa ra. Chú ý các mốc thanh toán sao cho sau khi xây thô xong thì thanh toán tối đa 50% (10% đổ mái tầng 1, 10% đổ mái tầng 2,....), 40% khi bàn giao công trình, 10% bảo hành, thanh toán nốt sau 1 vài tháng để kt xem có thấm trần k chẳng hạn.

- đưa bảng dự toán cho thợ xây tham khảo để có kế hoạch đặt mua nguyên vật liệu (nvl).

- tìm kiếm nhà cung cấp nvl thô. Thường mỗi khu vực sẽ có 1 ông thầu nvl. Mua qua ông này có thể cao hơn 1-2 giá, nhưng ngược lại bạn sẽ k phải lo hàng xóm láng giềng cằn nhằn vì nvl bừa bãi. Ông này sẽ giải quyết vđ đó cho bạn.

- tiến hành xd. Có người trông coi theo tiến độ. Nếu nhà neo người, nên khoán trắng khoản chè thuốc bằng một khoản nhỏ hàng tháng thợ chủ động, mình tự do.

- hoàn thiện: để kịp tiến độ xd, nên hỏi thợ xây khi nào thợ mộc, thợ sắt, thợ điện vào đc. Thợ xây sẽ cho bạn khoảng thời gian chính xác. Mn liên lạc với các thợ trên để đặt lịch hẹn chuẩn. Như vậy, mn sẽ k có tg trống, chờ đợi giữa các nhóm thợ. Nhớ chuẩn bị đủ xèng ở giai đoạn này.

Cuối cùng là vào ở thôi!

halinh00 thích bài này.
  19. mycheese

mycheese Mai Chi

Nên thuê thiết kế mẹ nó ạ, nhưng chọn người giỏi nhé. Còn phong thuỷ thì không cần đâu, toàn bịp bợm cả thôi.

halinh00 thích bài này.
  20. halinh00

Ô thế ạ, em đang định nhờ chuyên gia phong thủy Phạm Cương :(((, toàn lừa thôi hả mn?