Các mẹ lưu ý: Cho trẻ uống sữa thế nào là đúng cách

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me_TuanMinh, 28/9/2011.

1. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

Xin chào các mẹ. sở dĩ e đặt tên đề tài như thế là vì lý do: Sau một thời gian đi bán sữa và giao hàng trực tiếp đến tay các mẹ, có một số mẹ hỏi e là cho bé uống sữa một ngày bao nhiêu là đủ? uống khoảng 6 bữa sữa, mỗi lần 180ml như vậy có nhiều không? .......
    E cũng phân vân rất nhiều, nên quyết đưa một số thông tin lên đây trao đổi cùng bố mẹ, hoặc các bố mẹ có ý kiến gì thì hãy thường xuyên chia sẻ cùng mọi người để cùng chăm sóc con cái thật tốt, sở dĩ những điều e biết về cách uống sữa cũng là kinh nghiệm trong thời gian chăm sóc con e. trước khi cho con ăn váng sữa, sữa chua, sữa..... e đều tìm hiểu qua thông tin.
    E copy luôn 1 đoạn trong bài cho bé uống sữa đúng cách để các mẹ cùng tham khảo ạ:
    1. "Với bé bắt đầu ăn dặm thì lượng sữa công thức tối thiểu cho bé là khoảng 500-800ml/ngày."
    2. Sau 1 tuổi, bé cần khoảng 350ml sữa công thức,sữa mẹ và sữa tươi mỗi ngày.(Ngoài những bưa ăn hàng ngày là cháo, cơm, mì, súp, phở… trẻ vẫn cần uống sữa từ 400-500ml/ngày.)
    3. Trẻ 2 tuổi tổng lượng sữa cần thiết trong ngày vào khoảng 500-600ml
    (lưu ý: đây là e copy thông tin ở các trang dinh dưỡng tổng hợp để các mẹ tham khảo nhé)
    E sẽ tham khảo nhiều hơn để up các mẹ cùng quan tâm nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_TuanMinh
    Đang tải...

2. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

Ðề: Các mẹ lưu ý: Cho trẻ uống sữa thế nào là đúng cách

các mẹ quan tâm cùng góp ý kiến chia sẻ luôn ạ.????????????^^^^^^^^^^^^^^

3. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Mẹ TuanMinh ơi, con gái mình 16 tháng, hiện nay riêng sữa đang uống 1 lít sữa (có khi 1,1 hay 1,2 lít) + sữa chua, phô mai, ít hoa quả + 3 bát cháo vừa mỗi ngày. Trộm vía con tăng cân tốt. Mình nghĩ các con số theo hướng dẫn là tham khảo. Tùy nhu cầu và thể trạng mỗi bé mà mẹ đáp ứng cho con. Con mình đang uống nhiều sữa, mình đang có hướng giảm đi 1-2 bữa, tầm 600 ml – 700 ml là vừa, chứ 350 ml thì ít đấy.

4. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

mình nhầm 1 chút mẹ nó nhé, ý ở đây trẻ ngoài 1 tuổi uống 350ml sữa công thức mẹ nó à.vì bé còn bú sữa mẹ, sữa tươi nữa mà,

5. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn! vậy bé nhà hiện từ 15 tháng tuổi đến bây giờ toàn uống 3 hộp 180ml/ ngày như thế hơi nhiều à? Nhưng mình thấy cháu vẫn tự uống hết mà, không phản ứng gì. có lễ chỉ 350ml/ ngày thì hơi ít nhỉ

6. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

những nhà khoa học người ta nghiên cứu mà mẹ nó, mẹ nó đã xem thông tin trẻ uống nhiều sữa không phải là tốt rồi chứ ạ. e xem thì e cũng nghĩ là 350ml là ít, nhưng theo em hiểu ý của họ là 350ml sữa công thức,ngoài ra còn sữa mẹ, sữa tươi nữa đấy ạ.
    Thank mẹ bé.

7. meyeubekem

Vậy mẹ TuanMinh ghi thành tổng lượng sữa ở các dạng đối với bé trên 1 tuổi là bao nhiêu cho dễ hiểu vì không phải bé nào cũng bú mẹ, ...

Me_TuanMinh thích bài này.
  8. meyeubekem

Bé uống 3 hộp 180ml/ngày là bình thường mà. Mẹ Tuanminh nói uống nhiều sữa không tốt có thể do sẽ dẫn đến tình trạng béo phì ở trẻ hay có nguyên nhân nào khác nhỉ mẹ Tuanminh?

9. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

Nếu bé uống quá nhiều sữa thì sẽ có rất nhiều điều không tốt mẹ nó à. các mẹ có thể tham khảo ở link mình gửi kèm đây: http://vnexpress.net/gl/doi-song/2007/09/3b9fab3c/, mình thì nuôi con nên cũng cố gắng tìm hiểu thôi, cũng hy vọng chia sẻ một phần thông tin mình tìm hiểu được với các mẹ.
    chúc các mẹ nuôi con tốt

Mecubop09 thích bài này.
  10. Mecubop09

Mecubop09 Thành viên chính thức

hôm nay mới thấy bài này của e, c cũng tìm hiểu về lượng sữa cho bé uống hàng ngày rồi, cu con nhà c 1 ngày c cho cháu uống 500-600ml thôi, vì tuổi này còn ăn bổ sung nhiều nữa, ko nên phụ thuộc quá nhiều vào sữa, theo sự chỉ dẫn thì theo mức đấy là phù hợp rồi.
    p/s: sao e bán sữa mà không quảng cáo lại đưa thông tin này về sữa vậy. hi hi.