Các Mẹ Ơi, E Đã Có Bầu Chưa? Sau Tiêm Phòng 13 Tháng Mới Có Thai, Cần Tiêm Thêm Những Vắc Xin Gì?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi Mẹ Newmoon, 13/5/2016.

1. Mẹ Newmoon

Mẹ Newmoon Thành viên tập sự

Các mẹ thông thái ơi, các mẹ giúp em với ạ.
    t4/2015, em đi khám sức khỏe tổng quát và skss của cả 2 vc, sk tụi e hoàn toàn bình thường và bắt đầu tiêm phòng vắc xin 3 mũi cơ bản dành cho phụ nữ chuẩn bị mang thai gồm các mũi cơ bản: mũi 3 trong 1 (rubela, sởi, quai bị), Thủy đậu (2 mũi, mỗi mũi 1 tháng), tháng 7 là tiêm mũi Cúm. Theo đó, tối thiểu 3 tháng sau tiêm mới nên có bầu (Mũi Cúm chỉ cần sau tiêm 1 tháng, là có thể có bầu ạ). E tiêm tại Viện Vệ sinh dịch tễ TW - 131 Lò Đúc ạ. Cuối tháng 9/2015, e bắt đầu thả. Trước khi thả 3 tháng, em đã uống elevit 3 tháng, cho xã uống Melevit 1 tháng (loại vitamin tổng hợp, bổ sung sắt, canxi,.. cho bà bầu ý). Riêng e vẫn tiếp tục uống thêm 3 tháng elevit nữa. Nhưng 7 tháng sau thả vẫn o có bầu, e tiếp tục đến Phụ sản TW kiểm tra, sk 2 vc tốt, họ kê cho e 1 hộp vitamin E về 2 vc cùng uống, em uống hết cách nay khoảng 20 ngày. Bs dặn, nếu sau 2 tháng thả o có thì quay lại để ktra vòi trứng và soi trứng. Nhưng may mắn, sáng nay e thử 2 que 2 loại thì đều lên 2 vạch đỏ chót. Cho đến nay e đã chậm kinh 14 ngày, bụng đau âm ỉ, bứt rứt như đau bụng hành kinh rất khó chịu, ngực căng tức, đau lưng, ng mệt mỏi gần chục ngày nay, e cũng thèm chua khủng khiếp, trước đó e o bao giờ ăn đồ chua. Nhưng lần trước e cũng thử, lên 2 vạch, mà đi siêu âm o thấy gì, mấy ngày sau đó thử cũng o lên luông, 3 ngày sau thì có kinh, Lần này e cũng o biết thế nào, vui mà lo nữa, ngoài ck ra e chưa dám báo cho ai. vì sợ mọi ng mừng hụt (vc e cưới đc 2 năm rồi ạ). Các mẹ tư vấn giúp em xem với những biểu hiện như vậy thì e đã có bầu chưa? Nếu có bầu rồi thì các mũi vắc xin đã tiêm lâu như vậy còn có hiệu quả o? E tiêm cúm nhưng vẫn bị cúm 2-3 lần rồi. Em cần tiêm thêm những vắc xin gì nữa? Ngay bây giờ e cần đi khám, siêu âm, chụp chiếu gì không ạ? Chế độ ăn uống, sinh hoạt vc như thế nào để o ảnh hưởng đến bé ạ?Thời điểm này thì thai nhi được 4 tuần đúng o các mẹ?
    E thank các mẹ thông thái nhiều ạ, em con đầu, lại gần băm rồi nên rất lo lắng, các mẹ đừng bơ e mà tội nghiệp ạ.
    Ảnh e chụp sáng nay ạ:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Newmoon
    Đang tải...

2. Mẹ Newmoon

Mẹ Newmoon Thành viên tập sự

Các mẹ đi qua ủn cho e phát cho đỡ trôi bài ạ, e thank các mẹ nh ạ

3. lucky_lovely

lucky_lovely Thành viên tích cực

2 vạch căng đét r mà mn, với cả đọc thấy mẹ nó có triệu chứng của người mang thai rồi, hồi mới mang bầu mình cũng như mn đó, đi khám thôi chứ còn đợi gì nữa

4. higgs

higgs Thành viên chính thức

chuẩn có bầu rùi, mẹ này giống mình quá! Cũng sau 13 tháng tiêm phòng các thể loại thì có bầu :))