Các mẹ thông thái tư vấn giúp tớ với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mecunmiu, 9/6/2012.

1. mecunmiu

mecunmiu Thành viên tích cực

Miu gái nhà tớ sắp tròn 9 tháng rùi mà vẫn chưa có cái răng nào(lớn nhà tớ cũng 9 tháng mới mọc răng).Bé được 9kg,dài 70cm,ngày ăn 2 bữa bột,còn lại là ti mẹ...và ...ti mẹ(được cái sữa mẹ nhìu).Trộm vía con khỏe mạnh và ăn ngoan.Hôm 1/6 vừa rồi cho con đi uống vitamin A về,buổi chiều con bị đi tướt nhẹ.Và kéo dài tình trang suốt gần 1 tuần trời:ngày đi tướt 2-3 lần(bình thường 2-3 ngày con mới ị),bỏ ăn(cho ăn là con ọe),chỉ thích ti mẹ.Ai cũng bảo chắc con sắp mọc răng nên thế,nhưng tớ nhìn lợi con không thấy sưng,đỏ gì cả.Cho con đi viện khám,bác sĩ chẩn đoán:chắc con bị virut nên cảm rùi kê đơn men tiêu hóa.Tớ chưa cho con uống thì bé hết bị đi tướt rùi.Các mẹ tư vấn giúp tớ với:
    1.Tớ có cho con uống men tiêu hóa không?Bé không đi tướt nữa,chơi ngoan bình thường,nhưng vẫn biếng ăn,dọa nôn.
    2.Có người khuyên tớ :chắc bé chán bột,nên chuyển sang cháo.Có được không nhỉ(bé chưa có răng,hic)
    3.Bé có thiếu can xi không nhỉ(chiều cao,cân nặng thì đạt chuẩn-không bị ra mồ hôi trộm-không khóc đêm-nhưng tóc thì từ lúc sinh ra đến giờ vẫn chỉ lơ thơ)===có nên cho bé uống bổ sung can xi
    4.Liệu nguyên nhân con bị như vậy(đi tướt) có phải không hợp với vitamin a không ạ?
    tiện thể các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho con ăn hoa quả như thế nào với nhé,thanks các mẹ nhìu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecunmiu
    Đang tải...

2. mecunmiu

Ðề: Các mẹ thông thái tư vấn giúp tớ với

Các mẹ nhìn avatar nhà tớ mà xem,nàng ý tóc cứ dựng đứng lên rất buồn cười,hihi

3. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Đúng trường hợp của thằng cháu tớ đấy, nhưng nó mới 7 tháng, chưa mọc răng, lúc đầu cũng tưởng bị đi tướt mọc răng nhưng ko phải, bị đi ngoài cả tuần luôn, may là về VN đi khám bs bảo bị virut gì đó, cho uống thuốc smecta và men tiêu hoá, uống 1 hôm là khỏi đi ngoài ngay chứ ở bên Đức bs ko cho trẻ con uống thuốc.hic.
    1. Bé uống men tiêu hoá cũng được, bé nhà em cũng đang cho uống 1 lọ, bé lười ăn nên cho uống cũng hợp lý.
    2. Bé nhà chị em cũng chán ăn, lười ăn vì mẹ nó chỉ cho ăn lọ Hipp, nó chán tới mức ko thèm nuốt, nhà em cho ăn kiểu VN ninh thịt lấy nước và nấu cháo nguyên hạt thì trộm vía ăn thun thút. Bé nhà chị 9 tháng rồi thì cho ăn cháo dần đi, đừng cho ăn bột nữa bé chán rồi đấy.
    3. Chị cho bổ sung thêm canxi và vitamin D nhé, trẻ con hay mọc tóc thưa mà, cắt tóc vài lần là lại ok
    4. Nguyên nhân ko phải do vitamin A đâu, do virut thôi, chị gái em mới đầu còn tưởng con bị đi ngoài là do chị ý ăn rau của bên Tiệp sợ có thuốc cơ. hic.
    Túm lại là chị cứ chăm sóc bé bt. cho bé uống nhiều nước nhé. Chúc bé khoẻ, hay ăn chóng lớn

mecunmiu thích bài này.
  4. Trang-Hair Salon

Trang-Hair Salon Bắt đầu nổi tiếng

bạn ơi tốt nhất bạn cho ra chỗ yetxanh gần lò đúc khám dinh dưỡng bạn ah,mà bạn có cho con bạn uống vitamin D mỗi ngày k bạn

mecunmiu thích bài này.
  5. mecunmiu

tớ nghe lời mẹ nó,mai sẽ thử cho con ăn cháo xem sao,chứ nhìn cảnh con ăn mấy hôm nay chán quá,cứ ọe với ngậm,ngày thường con ăn nhanh lắm-cứ như heo ý.thank you nha

6. mecunmiu

Hic,có lẽ tớ chủ quan thật,chưa từng cho con uống lần nào cả.Mẹ nó ơi,thế vitamin D và men tiêu hóa cùng uống một đợt có sao không hay phải đợi hết đợt men tiêu hóa mới uống?

7. GIA HÂN

GIA HÂN Guest

con mình ko lo thiếu canxi đâu.con nhà tớ nay 17 tháng mới bất đầu mọc răng đây này.đợt bé 14t tớ cũng cho đi khám dd nhưng bác sĩ bảo chỉ là bé quá chặm thôi.bs cũng cho uống một đợt canxi nhưng ko ăn thua.giờ đền lúc mọc thì mọc 4c một lúc.ko sốt cũng ko tướt.đừng lo quá mình a.

mecunmiu thích bài này.
  8. tienqui007

tienqui007 Thành viên mới

Nếu trên 1 tuổi mà chưa mọc răng mới cần phải quan tâm. Còn dưới 1 tuổi chưa mọc răng thì bình thường, tùy cơ địa mỗi bé thôi. Bé cháu mình tới 12 tháng có mọc cái nào đâu, nhưng khi 12 tháng, hắn mọc 1 lcú 4 cái răng luôn. Vậy là đủ chuẩn luôn.Các răng về sau thì cũng ồan mọc 1 lúc 2-3 cái.

Về phần ăn uống, thì mình nghĩ bạn cho bé ăn bột lâu ngày sẽ gây chán là điều đương nhiên. Men tiêu hóa có thể uống, nhưng uống rồi nghỉ chứ ko uống thường xuyên được bạn nhé.

Chúc bé bạn vui khỏe thông minh nhé

mecunmiu thích bài này.
  9. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Không biết mẹ nó đã cho con ăn thử chưa? đổi món cho ăn linh tinh lại ok hơn đấy. Trộm vía bé nhà chị tớ đã ổn hơn rồi.

10. mecunmiu

UI,tại xung quanh nhà tớ toàn bé mọc răng sớm thui,toàn 4-5 tháng đã mọc răng rùi.Ai cũng hỏi làm tớ sốt ruột quá.Mẹ nó chia sẽ vậy tớ cũng yên tâm phần nào,thanks nhé

11. mecunmiu

mẹ nó ui,hình như bé nhà tớ bị virut gì gì đó như bác sĩ bảo thật.Vì 6 ngày sau,bé không đi tướt nữa thì lại ăn uống bình thường,không nôn ọe tí nào.Tớ còn chưa kịp cho con dùng men tiêu hóa.Nhưng dù sao thì cũng chuẩn bị chuyển sang cho con ăn cháo,thanks mẹ nó quan tâm nhé

12. mecunmiu

Hix,không có mẹ nào tư vấn tớ cách cho con ăn hoa quả với ạ?

13. conon

conon Thành viên tập sự

cứ cắt hạt lựu cho bé măn thôi, bé nhà tớ chuối thì lấy thì lấy thìa nạo, dưa hấu ban đầu thì cất hạt lựu sau thì dưa cả miếng.
    mẹ nó nhớ quan sát khi mới ăn bé có thể bị hóc nhưng kệ để bé tự điều chỉnh chứ đừng cất đi ko cho ăn nữa, bé nhà mình lần đầu thì hóc lần thứ 2 đã đần bằng lợi cho nhỏ bớt mới nuốt. mẹ nó đừng có xay nguyễn rồi đút nhé bé ko thích đâu
    m mà ăn trái cây gì là dọn ra cho bé ngồi xem m gọt vỏ.... nói cho bé nghe đây là quả gì đưa cho bé 1 miếng ăn cùng mẹ, khi nào bé ko ăn nữa bò đi chơi thì thôi, chứ ko có kiểu đè bé ra ép ăn như nhà hàng xóm trông đến tội ko chịu tập cho con ăn dẫn đến con ko thích ăn lại ép con.
    đến khổ với các mẹ giữ con quá, cứ sợ con hóc, sợ con chưa ăn đc...vv.. khổ thân các bé sợ ăn do bị ép nhiều quá.
    xoài thì đưa cái hạt cho bé gặm là bé khoái nhất

mecunmiu thích bài này.
  14. mecunmiu

vậy thì bé lem luốc lém nhỉ,hihi.Nhưng tớ cũng đồng quan điểm như mẹ nó,cứ tùy con thui chứ không ép,dẫn đến con sợ ăn.Mà mẹ nó ui,tớ ngán vụ hóc là làm bé nôn hết những gì ăn trước đó ra,nhưng chắc bé nhà tớ cũng chỉ ăn kiểu đó thui.Vì bé cứ thích gặm,mút trực tiếp chứ xay/vắt là bé nôn ọe không ăn/uống

15. conon

conon Thành viên tập sự

mẹ nó cứ để bé tự nhiên bé sẽ thích nghi và ko bao giờ biết nôn là gì đâu, ko phải khoe chứ bé nhà tớ chả bao giờ nôn hết những gì vừa ăn cả, có hóc là ọe ngay mẩu vừa ăn ra nhai lại thôi dù mới có 2 răng
    tớ cứ theo thế này:
    ko ép bé ăn, uống sữa.
    ko đút thìa quá sâu vào miệng bé.
    đến bữa cơm cứ cho bé 1 món như thịt, xương, rau bé ngồi gặm
    trái cây cứ cho ăn theo sở thích cầm ăn như người lớn nhớ đeo yếm vào và giặt ngay mới sạch

16. mecunmiu

hi,miu nhà tớ mà được tự do gặm nhấm vậy thì cô nàng sướng lắm.bé nhà mẹ nó mấy tháng rùi thế