Cách chọn sữa chua ngon và bổ dưỡng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi konicahn, 17/8/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. konicahn

konicahn Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ.
    Các mẹ có thể đều biết sữa chua rất tốt cho hệ tiêu hóa, nhưng ăn sữa chua đúng cách như thế nào, sữa chua còn có những tác dụng nào khác, thì có lẽ nhiều mẹ bận quá mà quáng quàng bỏ qua. Bé nhà mình từ bé tới giờ rất hiếm khi dùng men tiêu hóa, mà mình luôn thay thế bằng sữa chua, và trộm vía “đầu ra đầu vào” của bé rất ổn. Không chỉ thế, mình cũng dùng sữa chua cho cả gia đình, từ bố mẹ chồng, các anh chị em, đến các con cháu nhà mình đều dùng sữa chua. Mình đã cất công tìm hiểu rất kỹ tất cả các loại sữa chua, vì thế mình cũng có kha khá kinh nghiệm về việc lựa chọn sữa chua. Mình xin chia sẻ với các mẹ một vài thông tin về sữa chua:
    - Sữa chua rất tốt cho đường ruột (cái này thì chắc mẹ nào cũng biết). Nhưng không phải chỉ trẻ em mới cần ăn sữa chua đâu nhé, mà cả ông bà, bố mẹ mình cũng nên ăn vì khi ở tuổi già, hệ tiêu hóa của các cụ cũng lỏng lẻo lắm.
    - Giàu canxi và vitamin D, tốt cho cả em bé đang cần cao lớn và các bà các mẹ từ 30 tuổi trở lên đang cần củng cố hệ xương
    - Làm đẹp da (cái này thì ai cũng cần nhé)
    - Nhiều vitamin
    - Giàu protein
    Còn nhiều nhiều lắm, mình sẽ post dần. Mẹ nào có câu hỏi gì về sữa chua thì cứ hỏi mình, hehe. Hoặc các mẹ nào có thêm kinh nghiệm gì thì chia sẻ nhé. Tất cả vì sức khỏe con em chúng ta và cả chính chúng ta nữa.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi konicahn
    Đang tải...

2. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

Ðề: Cách chọn sữa chua ngon và bổ dưỡng

hình như tiều đề bài viết và nội dung chưa khớp phải không hihi, bạn viết bài tiếp về Cách chọn sữa chua ngon và bổ dưỡng nhé

3. botreccon

botreccon Thành viên tích cực

sữa chua có nhiều loại lắm, theo minh loài nào có thương hiệu rùi là ngon

4. Bimbimmum

Bimbimmum Thành viên rất tích cực

Re: Ðề: Cách chọn sữa chua ngon và bổ dưỡng

Con mình cung thich ăn va` uống. sưa chua. hàng ngày. Oanh đâu đe cung ban luân. cung. cac mum

5. tunglam0983

tunglam0983 a

mẹ này nói đúng đó, đây mới là giá trị dinh dưỡng của sữa chua chứ chưa có cách chọn sữa chua. ^_^. Vợ mình từ lúc có bầu đã ăn nhiều sữa chua, mình nghĩ có thể đây là lý do mà bé nhà mình giờ mới hơn 7 tháng đã biết bám tự tập đi được rồi. Không biết bé 7 tháng có ăn được sữa chua không nhỉ?

6. Abuabuabu

Abuabuabu Thành viên tích cực

Gật đầu” trước những loại sữa chua nào cho con?

- Càng ít thành phần nguyên liệu trong sữa chua càng tốt. Các loại sữa chua có thương hiệu được ưa chuộng nhất chỉ có hai thành phần chính là: vi khuẩn sống (men) và sữa (hoặc toàn bộ, hoặc một phần chất béo, hoặc chất làm gầy). Sữa chua loại thường có ít calo, nhiều protein và canxi, và không đường. Sữa chua thường có thể được làm cho có vị ngọt bằng trái cây tươi nghiền để giúp trẻ có cảm giác ngọt khi ăn.
    - Nếu muốn chọn loại sữa chua có đường, hãy chọn loại có hương vị của các thành phần tự nhiên, ví dụ như trái cây, đường tự nhiên, xi-rô hoặc nước mía ép đã bốc hơi.

- Vi khuẩn sống là một thành phần bắt buộc có trong sữa chua, tốt cho sức khỏe. Nếu sữa chua không có vi khuẩn sống thì không còn giá trị. Một số loại sữa chua còn có tới 6 loại vi khuẩn sống trong đó. Người ta cho rằng, sữa chua có nhiều vi khuẩn sống sẽ càng tốt cho sức khỏe của trẻ.

- Sữa chua của trẻ em cần phải có tác dụng cung cấp lượng canxi ở mức 35-40% giá trị canxi hàng ngày. Lượng canxi trong sữa chua mà thấp chứng tỏ loại sữa chua này có nhiều chất độn và ít dinh dưỡng.

7. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hcihcii con nàh mình toàn ăn sữa chua vinamilk thui, ko biết có ổn ko vậy?

8. konicahn

Hi hi, thật ra tớ muốn nói nhiều thứ về sữa chua, vì có một đợt, khi con tớ 8 tháng tớ muốn cho con ăn sữa chua nên chịu khó tìm hiểu khá nhiều. Theo những tài liệu trên mạng và tớ thấy thực tế nhà tớ cũng thế, thì chọn sữa chua thế này:
    - Chọn sữa chua được làm từ sữa tươi, vì nó rất thơm. (Cái này mẹ nào mà từng tự làm sữa chua sẽ cảm nhận rõ hơn, ví dụ tớ làm từ sữa đặc có đường thì không ngon bằng).
    - có ít thành phần nguyên liệu trong sữa chua, tức là nó chỉ nên có vi khuẩn sống và sữa và vài chất cần thiết thôi. Vi khuẩn sống thì đương nhiên rồi, nếu không có thì "vứt" hehe. Tớ thấy sữa chua thêm vị dâu, vị cam, nha đam, hoặc gì gì đó nữa, chỉ để đa dạng các loại sữa chua thôi, chứ trong những sữa chua như thế hình như họ đều có chất tạo mùi hương, mà chất này thì là chất hóa học rồi nhé. có lần tớ cũng cho con ăn thử sữa chua vị dâu, nhưng nàng ta tiêu chảy luôn.
    - Sữa chua tự nhiên: tức là tất cả các dưỡng chất trong đó được chiết xuất từ tự nhiên, vì như thế đảm bảo sạch nhất và đủ dưỡng chất nhất mà.
    - Các mẹ nhớ nhìn bảng dinh dưỡng trên hộp sữa chua: chọn loại không có chất tạo đường nhân tạo, giàu canxi... Cái này tớ sẽ nói chi tiết hơn vì hiện giờ tớ không có hộp sữa chua nào ở đây nên cũng không nhớ lắm.

9. menhatminhtom

menhatminhtom Thành viên chính thức

Cả nhà tớ ai cũng thích ăn sữa chua cả. Ku con nhà tớ thì cứ sau bữa tối khoảng 20-30 phút là làm 1 hộp sữa chua. Nhiều hôm cu cậu đòi ăn 2 hộp cơ, nhưng tớ k cho, thế là ăn xong 1 hộp nghe vẻ vẫn thòm thèm lắm, còn liếm hết cả thìa cơ :D

10. hoahongvang78

hoahongvang78 Thành viên mới

Con bé nhà tớ chỉ ăn sữa chua trắng thôi, chứ cho thêm vị hoa quả vào là nhất định cô nàng không chịu ăn, nếu cố ép thì chỉ có phun ra thôi. Bản thân tớ cũng thấy loại sữa chua làm từ sữa tươi, có ít thành phần nguyên liệu là ngon nhất. Ăn mấy loại kia cứ thấy sao sao í, chả ngon gì cả (đây là ý kiến cá nhân của tớ thôi nhé, các mẹ đừng ném đá tớ). :)

11. Bimbimmum

Bé nhà tớ thì thích ăn sữa chua, mà tớ thấy con tớ thích ăn sữa chua nên giờ hầu như rất ít khi bị táo bón hay bệnh về đường tiêu hóa, cá nhân tớ vẫn duy trì đều đặn sữa chua trong thực đơn hàng ngày của con

12. Moon_8xhn

Moon_8xhn Bột bánh bao: 0982 068 56

Giờ em thấy sữa chua Vinamilk loãng lắm, được mỗi loại Nha Đam là ngon.
    Nhà em có thời gian thì tự làm sữa chua, làm từ sữa bò tươi. Em thấy món sữa chua Dê của Ba Vì cũng ngon lắm mà có
    5k/c thôi, lại đc nhiều nữa chứ. Em hay mua ở một đại lý ở đối diện BV ĐH Y - Đường Tôn Thất Tùng.

13. konicahn

Công nhận với mẹ này, không hiểu sao vinamilk loãng thế, ăn không vừa miệng, tớ còn cảm thấy như có mùi nhựa hộp cơ, chả biết các mẹ có thấy như thế không. Tớ cũng tự làm nhưng không được quánh, lại lười nữa nên toàn đi mua về ăn thôi. Nhà tớ hay ăn sữa chua Ba vì, hanoimilk và vinamilk, nhưng gần đây tớ ít mua vinamilk lắm, khi nào không còn 2 loại kia tớ mới phải mua vinamilk.

14. Bimbimmum

Nhà tớ cũng là một khách hàng Vinamilk nhưng bây giờ chất lượng giảm nên đã từ bỏ, con tớ thì thích sữa chua dạng uống hoặc sữa chua có vị thanh nên tớ vẫn hay mua hơn tự làm, làm cũng lích kích mà chẳng tiết kiệm được nhiều đâu

15. Me.Be.Bi

Me.Be.Bi TOTshopping

Ðề: Re: Ðề: Cách chọn sữa chua ngon và bổ dưỡng

mình thì lại thấy kết sữa chua vinamilk nhất :D có nhiều loại khác mới nhưng ăn có vẻ không hợp khẩu vị (quá hắc, hoặc bột bột...)

16. Himyeu2012

Himyeu2012 Thành viên đạt chuẩn

Tớ thấy sữa chua là thứ ko nên bỏ qua hàng ngày cho con, vì kinh nghiệm tớ nuôi con rèn cho con ăn sữa chua thì thấy cả hai đứa đều có đường tiêu hóa ổn định và ko bao giờ bị táo bón hay đi ngoài như một số cháu khác. Còn những công dụng khác tớ hóng các mẹ típ

17. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ hay mua loại sữa chua gì cho bé vậy, bé nhà em được 8 tháng rùi, hôm trước mua sữa chua cho con ăn, nhưng mua 1 vỉ dùng thử ban đầu cũng khá mắc thấy toàn chữ nhật, về mẹ mở ra thấy mùi hắc, mẹ ăn còn thấy gắt quá nên k dám cho con ăn

18. menhatminhtom

menhatminhtom Thành viên chính thức

Ui! Mẹ nó cứ mua sữa chua làm từ sữa tươi trong nước cho con dùng, có nhiều loại dành cho bé lắm. Mẹ nó mua sữa chua hàng xách tay làm gì, vừa đắt mà mình không lại k kiểm soát được khâu bảo quản nên cũng sợ lắm.

19. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình ngày nào cũng ăn một hộp sữa chua hoa quả của Đức ý. Mình cũng thích sữa chua lắm. Nhưng thích ăn sữa chua làm thôi, không thích ăn loại đóng hộp. Mình kết cái địa chỉ sữa chua trong khu trường kinh tế lắm. Chị làm ngon, ăn vừa miệng mà giá cũng hợp lý nữa. Thỉnh thoảng lại lượn vào khu đấy mua mấy cốc về ăn cho bõ thèm:D

20. Bimbimmum

1. Thường xuyên uống sữa chua sẽ bảo vệ đường ruột cơ thể mạnh khỏe và có lợi cho sắc đẹp. Chất béo trong sữa chua và các loại sữa giúp tăng cường miễn dịch cho cơ thể.

2. Sữa có công dụng nhuận tràng, bôi trơn, rất tốt cho người bị táo bón.

3. Sữa có tác dụng giảmcholesterol máu.

4. Chất kali ở trong sữa có thể duy trì ổn định huyết áp, từ đó giảm bớt nguy cơ bị tai biến, bất tỉnh.

5. Sữa có tác dụng bài trừ đốc tố nhất định, có thể ngăn chặn hấp thụ kim loại chì và

Catmium (Cd) độc hại trong thức ăn.

6. Chất sắt, đồng và vitamin A trong sữa giúp chống lão hóa.

7. Chất sắt, đồng và lecithin trong sữa sẽ giúp làm chậm lão hóa não bộ.

8. Chất can-xi trong sữa hỗ trợ hệ xương rất hiệu quả, giúp giảm nguy cơ loãng xương.

9. Chất kẽm trong sữa giúp vết thương nhanh lành.

10. Vitamin A trong sữa giúp nâng cao thị lực.

11. Chất Tryptophan trong sữa giúp ngủ ngon.

12. Thường xuyên uống sữa sẽ giúp phòng chống xơ cứng động mạch.

13. Sữa kích thích túi mật bài tiết, phòng sỏi mật.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.