Cách giáo dục con riêng của chồng

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Winwindb, 1/10/2015.

1. Winwindb

Winwindb Thành viên tập sự

Chào các mẹ! Mình đã từng rât bât hạnh. Chg cũ măc te nan xh nên phải ly di, cs rat khó khăn vva nhg minh vẫn cố gắng dành nuôi con gái nay học lop 6. Minh là công chuc, nên cg có chút học hành và hiểu về gd con( có thể ko băng nh mẹ). Nhg gân đây minh thực sự khó khăn vơi con riêng cua chg mơi. ( minh đã đi bc nưa sau 7 năm vơi 1 ng khac. Làm kinh doanh, anh tuy con vay nơ nhg là ng đan ông co nghi lực. Ly dị vơ xg tay trăng vì chia tai san vơi vơ lại nơ nân nhg a vân cố găng tạo dựng vc kinh doanh khá hiệu quả.) A có 2 đưa con riêng. Le ra 1 cô con gai dag hoc 12, ơ voi me chau nhg sau 1 tg ơ vơi me đã lên vơi bố. Vi ko me chau di lay chg khac, ko ơ dc vơi dương. Con trai a hoc lop 4. Bản thân minh giơ dg mang thai đứa con chung. Tất cả mọi vc gd minh rat tôt, mình tạm nghi vậy. Vì minh cg chi mong có 1 ng dan ông tôt ơ bên dù sao la dan ba sông 1 minh khô lăm, minh đa sông vât lộn 7 năm minh biêt rôi. Nên minh thây a la ng tôt, tuy hơi nong tinh gia trương chut. Điêu nay cg ko sao, minh nhịn và đã giup a sưa rât nh. Con cai tuy con mình và con a ơ cg nhau nhg ko co mâu thuân gi lơn, minh cg biet cách cư xử hài hòa.( con mình nh khi chiu thiêt đi chut, âu cung la giao duc con biêt nhân nhin, ko đua đòi tôt cho con sau này). Nhg co 1 vde la con riêng cua anh 2 đua đêu rât đua đoi, bướng bỉnh. Chúng đều đc chiều và sống trong thưa thãi từ bé. Vì a trc nghe nói rất chiêu vơ con. Vơ cũ ăn tiêu rât sanh điệu. Đồ ăn luôn thưa mứa đổ đi. Đồ dùng quần ao mua rat nh. Nên giơ dù kimh tê sa sut hơn bố nơ nh nhg con vân tiêu hoang đòi hỏi. Đua lơn quan áo hơi bị chuột ị vào nó liên vut đi ko tiếc. Thích là ship đô ăn hang ngay và quân áo hàng tuân. Vài hôm la có bưu phâm. Còn đồ ăn thuờng ngày thì ăn rât it. Hay ăn quà. Món gi ko hop liên vưt lun vao sọt rác rât lang phí. Đồ dùng và sách vở quần áo vưt la liêt trên giường...du có đầy đủ tiện nghi trong phòng. Đên lỗi nhìn vao ko có chỗ để ngủ trên giường. Giầy của nó khoảng 20 đôi ko hêt. Ơ nha sơ bô thi ngôi ăn cỡ 1 thìa nhỏ rôi thôi. Còn con trai thì rât láo, coi thuờng ng giup vc và ng khac. Nó rât ranh mãnh dọa ng làm: bà, chị có muốn làm nưa hay ko thì bảo? Nêu muon lam thi đi ra ngoai. Vi vào dọn phòng cho nó. Nó còn dọa ng làm" e sẽ lam cho chi bi duoi vc. E sẽ lây trộm đồ rôi giâu đi đổ cho chi la me e se duôi chi". Trơi ạ, minh ko tuong tg đc 1 đưa tre hoc lop 4 nghi ra va phat ngôn như vậy. Nó còn rât hay nói dối đổ tội điêu cho ng khac, có khi tât cả moi ng đêu nhìn thây nó làm sai nhg trc măt nó vân khóc và gân cổ lên đổ cho ng khac lun, va rât hay trọc ghẹo đổ điêu cho con gái minh. Đc cai minh cg dạy con gai nhường e. nhg nh luc ko thề để nó như vậy đc mình cg phân tích đúng sai. Nhg nó phản ứng rât kinh khủng, khoc noc gao thet ăn vạ, rỗi ko ăn cơm. Nh lân gào len mẹ bênh chị giup vc, benh chị....mẹ suôt ngay đổ lỗi cho con...trong khi đo sơ sờ nó có lỗi và ko chiu thua 1 ai. Chi tay vao măt me. Trc kia bô nó đã đuôi oan 1 ng làm, gân đây 1 ng giup vc khac cg phai khóc trc măt nó và tôi rôi tự xin nghỉ vì ức qua. Gần nưa là nó lại tiếp tục coi thg nhg ng tiêp theo....nói chung cả 2 chi e đều cực kỳ lôi thôi, nhiêu tât xâu. Thi thoảng con chi còn mua đồ ăn...chỉ gọi riêng e trai vào phong, ko goi con gai tôi. Nhg điều nhỏ về phân biệt đo tôi ko bận tâm nh. Tôi vẫn tôt vơi chúng, khuyewn chúng gọi hỏi thăm mẹ ruột, khi chg đi thăm mẹ tôi còn chủ động mua quà cho tiền về mua quà cho em mà mẹ mới sinh. Dù biêt đọc dc tin nhăn chị ây nói xâu tôi với con gái. Chong tôi ko muon cho 2 chi e chg vê chơi voi me nhg tôi vân khuyên nên cho đi vi ko nên ngăn can tc mẹ con. Thế nhg mẹ chúng về tiêm nhiêm con lên cãi tôi. Cái đó tôi cg bỏ qua và dạy bảo nên cg đỡ hơn. Nhg tôi lo nhât la tính cách của con gai thì ăn chơi hoang phí, con trai thì ranh mãnh điêu ngoa thủ đoạn. Với ng khac thì như vậy nhg với bố chúng nịnh rất giỏi dẻo mồm. Bố thì chiều. Chứng kiến con như vậy láo coi thuờng con ng như vậy nhg ko có biện pháp quyết liệt. Nếu cứ như này tôi lo lớn lên chúng sẽ hư hỏng mất. Sẽ phat triên theo huớng tiêu cực. Mẹ tôi chứng kiến bố chúng bênh con, khi tôi dạy thì khuyên tôi nên giữ tc vơi chông kệ chúng. Vì chong tôi nôi tiếng chiêu con. Con là nhât. Lại rât gia trưởng. Nhg tôi nhìn thấy cái bất thuờng ở đây, muôn dạy chúng vì dù sao tôi cg đc chúng gọi là mẹ. Tôi ko muôn lương tâm cắn dưt vì ko lam tron bổn phận. Dù ko sinh nhg sự dưỡng dục còn quan trọng hơn. Mẹ đẻ chúng bỏ con trai đi từ khi nó 3t mình chg tôi gà trong nuôi con nên vì vậy tôi rât phục a, thương bố con anh. Xin mọi ngươi cho mình lơi khuyên minh nên dạy con của chông thê nao đây?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Winwindb
    Đang tải...

2. honghung16

honghung16 Thành viên chính thức

quả là riêng và mới mẻ

Winwindb thích bài này.
  3. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh thật, mình nghĩ bạn nên nói chuyện rõ ràng với chồng bạn, ko phải là ghét bỏ gì. Nhưng yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi là như vậy đấy. Giờ bé đã như thế, khi lớn lên đủ nhận thức sẽ mệt mỏi hơn nhiều

Winwindb thích bài này.
  4. Ella Duyen

Ella Duyen Thành viên chính thức

Em biếtl à chị rất muốn có trách nhiệm với bọn trẻ con.Nhưng mà em thấy càng dạy nó nó càng coi mình chả ra cái gì hết ,mà mặc kệ nó thì khổ thân cái đời nó. khó lắm c ơi

Winwindb thích bài này.
  5. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Để cải thiện vấn đề này bạn phải xem lại mỗi quan hệ của mình với chồng hiện tại, liệu 2 người có tâm đầu ý hợp không? liệu ý kiến của bạn có được chồng đồng ý không? Đó mới là vấn đề.
    Trong trường hợp chồng hiện tại của bạn sẵn sàng đứng về phía bạn để dạy dỗ các con chung-riêng thì sẽ có cách. Còn không thì botay.com
    Cách là: Để nói chúng nghe bạn phải là người có ảnh hưởng đến chúng, thương yêu chúng một cách thật lòng và quan trọng là người cho chúng tiền tiêu(chứ không phải bố nó), nếu làm được như vậy, ý kiến của bạn với các con chồng mới có tác dụng. Chúc bạn thay đổi được tình hình

Winwindb thích bài này.
  6. Winwindb

Cảm ơn bạn! Đúng là để nói chúng nghe mình phải là ng co anh hưởng tới chúng...phải cho chúng tiên tiêu...yêu thg chúng. Mình cũng rât cô gắng rôi. Vê măt tình cảm mình lo cho chg thật lòng nhg về tiền tiêu thật sự mình ko kiểm soat đc. Mấy hnay có lẽ thấy mình nói có lý nên chồng mình cũng đã quản ly con chặt chẽ hơn. Quả thật rất khó khăn trong gd có môi qhe phưc tạp.

7. Winwindb

E nói rât đúng vơi long chị. Thật sự nh lúc phải khoc vi vc này. Có ng nói chi"e phai xac định sau nay chg no cg ko ra gi đâu, chg nó ghê gơm...lăm." nhg chi vân ko đành lòng nhìn chg đi sai đg mà ko làm gì. Mà làm thì bố chg nó nửa bênh nửa ko có biện pháp dưt khoát. Thôi đành vẫn dõi theo vẫn nói vẫn bàn với chồng, phân tich hêt còn ko nghe sau mình cũng ko ân hận. Giờ chị làm cách đó e ạ

8. onapthanh

onapthanh Thành viên chính thức

Con của riêng chồng nên phải có cái riêng để tránh con thấy có sự phân biệt

Winwindb thích bài này.
  9. Winwindb

Minh luc nao cg ưu tiên con của chông hơn con minh mà.

10. dungcuong023

dungcuong023 Thành viên sắp chính thức

bài viết rất ý nghĩa ạ

Winwindb thích bài này.
  11. anhthang772

anhthang772 Thành viên chính thức

rất hay thớt ạ, em sẽ đánh dấu để chia sẻ ạ

Winwindb thích bài này.
  12. vugiahan16688

vugiahan16688 Thành viên mới

Mỗi nhà mỗi cảnh chỉ có người trong cuộc mới thấu hiểu được mọi chuyện.

13. ngocminh451988

ngocminh451988 Thành viên chính thức

Chị nên trao đổi cụ thể với chồng xem như thế nào?? chứ em nghĩ như vậy mãi không ổn

14. ngocminh451988

Môi trường hiện tại của 2 đứa rất tốt, chị cũngyêu thương chúng, nhưng hãy nói với a chồng cái mà chị suy nghĩ, hay phân tích ra cho chồng hiểu là tất cả những gì chị làm chỉ muốn tốt cho con chứ không phải gét bỏ

15. ngocminh451988

Hãy dùng những từ như: em nghĩ chúng ta nên... em thấy.... anh nghĩ sao... em rất yêu thương con...e biết anh cũng vậy, chúng ta hãy... chị nói như vậy biết đâu anh chồng chị sẽ có cách giáo dục con tốt hơn

16. ngocminh451988

Chúc chị sớm tìm ra cách hay để xử lí tình huống này