Cách Làm Món Nem Chua Bò Thơm Ngon Tuyệt Đỉnh !

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi naulangon, 18/3/2018.

1. naulangon

naulangon Thành viên chính thức

Với món nem chua thì mình nghĩ rất rất nhìu người Việt đều chuộng, mình cũng cực kỳ "iu thích" món ăn này. Còn gì tuyệt hơn khi bóc gói nem chua ra, cảm nhận rõ vị giòn dai, chua chua của món "thịt lên men" chấm cùng tương ớt cay cay, măm bao nhiêu cũng không thấy chán. Cá nhân mình thì thích làm nem chua bò hơn nem chua lợn vì nem chua bò mình thấy có vị ngọt đậm đà hơn. Kể từ ngày biết được công thức nem chua bò thì mình có thể hoàn toàn yên tâm thưởng thức món nem chua đặc sản này ngay tại nhà. Làm quá ư nhìu lần nên cũng tích lũy được kha khá kinh nghiệm ý. Món nem chua bò tự làm không chỉ đảm bảo khâu an toàn vệ sinh thực phẩm đâu nhé mà tự nêm nếm gia vị nên thấy rất vừa miệng, cả nhà ai cũng thích. Thịt bò tươi roi rói được ủ lên men nên rất ngọt và thơm, không lo đau bụng, có thể hoàn toàn yên tâm để cả nhà thưởng thức. Có tự làm nem chua mới thấy cực kỳ đơn giản các bạn ạ, không hề khó như tưởng tượng lúc đầu, các bạn cùng tham khảo cách làm món nem chua bò mình chia sẻ ngay sau đây nhé, cực kỳ đơn giản thôi[​IMG]

Chuẩn bị nguyên liệu:
    • Thịt bò mông: 600 gram
    • Bì heo: 250 gram
    • Vài trái ớt cắt lát
    • Gói gia vị nem chua của Thái: 1 gói (yêu cầu bắt buộc)
    • Gia vị: 1 thìa cà phê hạt tiêu giã to, 1/2 thìa cà phê bột hạt tiêu, 1 thìa cà phê đường, 1 thìa cà phê nước mắm ngon, 1/2 thìa cà phê bột nêm, 1 củ tỏi bóc vỏ băm nhỏ (đừng băm nhuyễn quá nhé)
    Cách làm:
    • Bước 1: Nguyên liệu bì heo các bạn có thể mua sẵn ngoài hàng hoặc tự mua bì heo về, luộc rùi dùng dao sắc thái mỏng. Cá nhân mình thì thường mua bì heo về tự làm vì thấy cũng khá đơn giản, mua ngoài hàng mình thấy không yên tâm lắm. Bì heo mua về các bạn xát muối rửa thật sạch kỹ lại với nước để khử sạch mùi hôi. Tiếp đó, cho bì vào nồi, trút nước nguội cùng 2 củ sả đập dập vào trong nồi rùi luộc chín. Tiếp đó, vớt bì ra ngâm vào nước đá lạnh đến khi bì nguội hẳn rùi vớt ra, dùng con dao thật sắc và thái thật mỏng các bạn nhé, bì càng thái mỏng bao nhiêu thì khi măm món nem chua sẽ càng ngon và hòa hợp với phần thịt bò bấy nhiêu. Nếu là bì mua thái sợi sẵn, mua về các bạn cũng nên luộc qua nước sôi chừng 5 phút rùi vớt ra ngâm vào nước đá lạnh để bì được giòn nhé.
    • Bước 2: Nguyên liệu thịt bò mình dùng cho món nem chua bò là thịt bò mông nạc, vì phần thịt mông khá là mềm rất phù hợp cho món nem chua bò. Thịt bò mua về, rửa sạch rùi dùng khăn sạch thấm khô thịt bò nhé (để khi xay thịt bò sẽ không bị dính nước sẽ làm món nem chua bò bị nhão và nhớt). Tiếp đó, chia thịt bò vào 4 túi nhỏ rùi cho vào ngăn đá tủ lạnh đến khi thịt hơi cứng lại thì lấy thịt ra, xay thịt thành từng phần. Lý do là vì thịt khi chia thành từng túi nhỏ khi xay sẽ đảm bảo độ lạnh của thịt, sẽ khiến thịt không bị chín trong quá trình xay, vì nếu thịt chín trong quá trình xay sẽ làm món nem chua bị bở chứ không còn dai giòn nữa. Chúng minh xay thịt nhuyễn bằng khoảng 3/4 so với độ nhuyễn của giò sống là đạt yêu cầu. Tiếp đó, cho toàn bộ thịt đã xay vào túi lớn, để vào ngăn đá tủ lạnh chừng 30 phút đến khi thấy thịt có đá dăm bám xung quanh thì các bạn lấy thịt ra để chuẩn bị trộn thịt nha
    • Bước 3: Sau 45 phút thì các bạn lấy thịt ra. Trút tỏi băm nhỏ, bì lợn, ớt thái lát, 1 thìa cà phê hạt tiêu giã to, 1/2 thìa cà phê bột hạt tiêu, 1 thìa cà phê đường, 1 thìa cà phê nước mắm ngon, 1/2 thìa cà phê bột nêm. Trộn sơ qua để các nguyên liệu này hòa quyện vào với nhau. Tiếp đó, các bạn sẽ cắt phần gói gia vị làm nem chua của Thái ra, ở trong gói gia vị này có 1 gói nhỏ các bạn sẽ để riêng ra ngoài, phần gia vị ở trong túi lớn chúng mình sẽ đổ vào âu đựng thịt rùi trộn thật đều các nguyên liệu trên. Nếu có máy đánh bột thì các bạn có thể trộn thịt bằng chân dẹt, nếu như không có thì các bạn có thể trộn thịt bằng tay nhé. Ở bước này, để chắc chắn về mặt mùi vị thì các bạn có thể lấy thử 1 chút thịt cho vào lò vi sóng quay chín để nếm thử và có thể điều chỉnh (nếu cần) cho phù hợp với khẩu vị nhé. Cuối cùng, các bạn cho tiếp vào âu phần gia vị của túi đi kèm trong gói bột làm nem. Tiếp tục trộn đều các nguyên liệu đến khi các bạn cảm nhận được các nguyên liệu đã thực sự hòa quyện vào với nhau nhé. Tác dụng của gói bột làm nem các bạn sẽ thấy thịt sẽ chuyển màu tái dần và có độ dai hơn.
    • Bước 4: Chuẩn bị gói nem nhá: các bạn có thể gói nem thành hình trụ tròn hoặc những miếng nem hình vuông nhỏ tùy ý thích, ở đây mình dùng cách gói nem hình vuông nhé. Chuẩn bị 1 cái khuôn hoặc 1 chiếc hộp vuông vắn, dùng nilon bọc thực phẩm để lót phần đáy khuôn rùi các bạn cho toàn bộ phần thịt vào. Dùng tay hoặc thìa dàn đều thịt rùi dùng nilon để gói phần thịt này lại. Úp ngược khuôn xuống là chúng mình đã có ngay chiếc nem chua khá là vuông vắn. Các bạn có thể sử dụng cây cán bột để ép cho miếng thịt được phẳng hơn. Sau khi làm xong, các bạn để cho những miếng thịt này nghỉ ở nhiệt độ phòng chừng 2 tiếng, sau khoảng thời gian này các bạn sẽ thấy miếng thịt được cứng hơn rất nhìu rùi ý. Tiếp đó, các bạn gõ túi nilon ra rùi dùng dao sắc cắt miếng thịt này thành những miếng hình vuông nhỏ. Và cuối cùng, chúng mình chỉ còn 1 việc rất đơn giản thui là gói từng miếng nem này lại với tỏi, ớt thái lát nhé.
    Sau khi đã gói xong tất cả nem thì các bạn sẽ cho nem vào trong tủ lạnh và để cho nem chín trong khoảng 18-24h. Nếu các bạn để nem ở nhiệt độ phòng thì thời gian nem chín sẽ nhanh hơn nhưng đảm bảo vệ sinh nhất vẫn là để nem trong ngăn mát tủ lạnh. Sau khoảng 24 h tính từ thời điểm gói là món nem của chúng mình có thể măm măm được rùi. Nem ngon nhất là sau 48h tính từ thời điểm gói. Nem có thể bảo quản trong ngăn mát tủ lạnh chừng 3-4 ngày, hoặc mún bảo quản lâu hơn, các bạn có thể giữ nem trong ngăn đá, khi măm các bạn chỉ cần bỏ nem ra và giã đông là có thể măm được.

Món nem chua của chúng mình đã hoàn thành rùi, đơn giản hơn tưởng tượng lúc đầu đúng không các bạn. Hy vọng với cách làm nem chua bò siêu ngon, siêu dễ mà naulangon chia sẻ ngày hum nay, các bạn có thể hoàn toàn tự tin làm được những chiếc nem chua "made in tại gia" chuẩn không cần chỉnh để cả nhà cùng thưởng thức nhé. Chúc cả nhà thành công và ngon miệng nhé[​IMG]

Lưu ý khi làm món nem chua bò:
    • Các bạn lưu ý tỷ lệ mắm và đường có thể thay đổi tùy thuộc vào loại mắm các bạn dùng nhé. Để yên tâm về hương vị thì tốt nhất sau khi trộn xong các gia vị, các bạn lấy 1 chút và bỏ vào quay trong lò vi sóng và điều chỉnh nếu cần thiết nhé
    • Công thức này có thể áp dụng linh hoạt với nem chua lợn hoặc nem chua bò tùy sở thích. Mình thì thích măm nem chua bò hơn vì thấy hương vị ngon và ngọt hơn
    • Để nem được ngon, không bị nhớt thì các bạn nên giữ các nguyên liệu khô ráo khi làm bao gồm: bì lợn sau khi luộc xong phải để khô, thit sau khi rửa phải dùng khăn sạch thấm khô, các thứ tỏi ớt sau khi rửa cũng cần phải để khô trước khi làm
    • Thịt phải giữ được lạnh trong quá trình xay vì khi xay dưới tốc độ của máy xay, thịt dễ bị nóng lên dẫn đến miếng thịt bị chín tái thì sẽ làm món nem bị bở chứ không còn giòn dai nữa
    • Gói gia vị nhỏ từ bột trong túi nem sẽ làm nem chuyển cứng rất là nhanh nên các bạn nên cho gói gia vị nhỏ này vào sau cùng và sau khi trộn xong cũng cần gói nem thật nhanh, để lâu thịt sẽ cứng lại khó làm.
    • Món ăn ngon nhất khi chấm cùng tương ớt.
    Sưu tầm: Công thức chuẩn làm món nem chua bò thơm ngon tuyệt đỉnh !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi naulangon
    Đang tải...

2. nguyenhung8491

nguyenhung8491 Thành viên tích cực

ngon quá, cuối tuần làm luôn hihi