Kinh nghiệm: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hải sản giá thanh ly, 17/9/2013.

Con mình sinh non lúc sinh là 7 tháng 25 ngày được 2.3kg, nên không có bệnh gì của trẻ là con mình ko trải qua, nhất là viêm phế quản, viêm phổi, viêm phế quản phổi. Qua 4 năm thì con mình trộm vía cũng đỡ rồi, từ 3 tuổi trờ xuống cứ gọi là khủng hoảng về đi viện chăm con ốm.
    Viêm phế quản hoặc năng hơn là viêm phế quản phổi, khoảng 4-5 ngày trước khi con bị năng thì đầu tiên là bàn chân bàn tay ấm rồi nóng hơn bình thường nhiều, nên các mẹ nào con hay ốm như con mình thì tốt nhất ngày nào đi làm về cũng sờ bàn chân, bàn tay của con.
    Chưa có biểu hiện gì về đờm hay ho, nhưng qua 4-5 ngày ko tương thuốc vào là bắt đầu vào phổi, lại đi viện, sợ lắm. Nên các mẹ gần nhà bác sỹ thì đi khám luôn, còn mình thì quá nhiều kinh nghiệm nên tương thuốc vào ngay, ko phải là kháng sinh mà là thuốc ho, xông họng, thuốc đông dược (siro phật thủ, chanh đào mật ong), qua 2 ngày thấy vẫn bàn chân, bàn tay nóng ran là đi viện khẩn cấp, nhất là trẻ bé, ko sẽ dẫn đến tình trạng khó thở của trẻ.
    Trẻ em khi đã bị viêm phổi thì những lần sau rất nhanh để bệnh lại chạy vào phổi. Nên phải cực kỳ chú ý.
    Bệnh này ko có biểu hiện rõ ràng ngay từ đầu, mà chỉ bàn chân, bàn tay nóng lên, là mình dễ phát hiện. Chứ để khi có biểu hiện đầy đủ thì chỉ có đi viện tiêm kháng sinh liều cao,....10 ngày ở viện mới khỏi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hải sản giá thanh ly
    Đang tải...

1. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Chào cả nhà, chúc một ngày làm việc vui vẻ nhé!

2. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Đây là kinh nghiệm hay, up lên cho các mẹ cùng biết để biết cách phòng tránh cho con kịp thời.

3. cuteshoes

cuteshoes Thành viên nổi tiếng

Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Chị ơi, thật thế ạ. Bé nhà em sốt cả tuần nay rồi, chán quá, nhưng bị sốt thì tay chân cũng nóng lên. Ko biết thế có phải là dấu hiệu ko vì bé cũng vừa viêm tiểu phế quản xong. 2 đứa thi nhau ốm em buồn quá

4. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Sốt do viêm họng khác với bàn chân, bàn tay nóng (mà ko có biểu hiện gì của ốm) thì mới chuẩn bị viêm phế quản hoặc nặng thì viêm phổi.

5. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Cám ơn nhé, tớ trải qua thời kỳ con ốm rồi, nên truyền lại cho các mẹ. Con nhà tớ ko bị viêm họng mà toàn bị ở dưới là phế quản và phổi thế mới khổ chứ.

6. mevietha2012

mevietha2012 Thành viên chính thức

con nhà e thì chân tay bình thường. nhưng nhiều ngày nay bé có đờm khò khè ở cổ nhưng ko ho, đêm thỉnh thoảng khó thở như kiểu ngạt mũi ý. ngày thì thở bình thường, hơi khò khè đờm. như thế phải làm sao ạ?

7. baochau12

baochau12 Bắt đầu tích cực

con tớ cũng cứ bị đi bị lại mấy bệnh này mãi chẳng khỏi, nản quá

8. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Ôi đánh dấu, tối về ngâm cứu ghi nhớ để bắt bệnh cho con. Cảm ơn chủ top nhé

9. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

Nhận biết sắp bị thì cũng chịu mẹ nó à. hii

10. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

cám ơn mn bâyh e mới biết kiểu này là sờ bàn tay và bàn chân của con

11. cuteshoes

cuteshoes Thành viên nổi tiếng

Con nhà em thì lại đủ cả, đều tiên chảy mũi, xong viêm họng, xong phế quản, xong tiểu phế quản bội nhiễm, rồi phổi..

12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

con nhà e trước cũng bị viêm phế quản nằm viện mất 1 tuần

13. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Mình khủng hoảng nhất là từ 2 tháng cho đến 3 tuổi, triền miên đi viện, lúc đầu ko có kinh nghiệm vác đi khắp nơi, nhưng chốt lại là phải đến viện Nhi thì mới khỏi triệt để. Cứ 1 tuần đến 10 ngày ở viện, xót money lắm, xong một chuyến đi viện toàn gần 10 triệu, ít thì cũng 6 triệu!

14. camket

camket

Con nhà mình bậy giờ cứ khóc nhiều là hôm sau ho và sổ mũi luôn, thế mới lạ chứ. CHanh đào mật ong thì con không chịu uống, chỉ thích uống kháng sinh thôi

15. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

con nhà e thì cứ đi học về là chân tay lại ấm,biết ngay sắp ốm,mà ốm là cứ phải 10 ngày mới đỡ,nản quá

16. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Mẹ này giống mình ah, cứ về là phải chờ bàn chân bàn tay, cứ ấm hơi bình thường là mình đã tương thuốc ho Prospan (hoạt chất thiên nhiên) + siro phật thủ pha cùng chanh đào mật ong + tiêu độc (cái này để chống nóng của các loại thuốc trên), thì chân tay sẽ dần bình thường trở lại.

17. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

cái tiêu độc là cái gì ấy chị,mật ong chanh đào nhà e có rồi,còn thuốc ho prospan thì sổ mũi với khô mũi u đc k c nhỉ

18. Ðề: Cách nhận biết con mình sắp bị viêm phế quản và viêm phổi hoặc viêm phế quản phổi

Prospan là thuốc về trị ho hàng nhập của Đức, sổ mũi dài ngày là bị viêm mũi dị ứng ra hiệu thuốc bảo là có thuốc viêm mũi dị ứng của ngoại khoảng 50 chai uống vài ngày là khỏi sổ mũi. Còn Tiêu độc bắt đầu bằng của Tiêu Độc nam Hà, sau thay đổi thành Thanh Huyết tiêu độc của Đông Dược Phúc Hưng, rồi lại thay đổi sang Actiso ống Của Hậu Giang. Thuốc ko nên uống đúng một loại sẽ gây ra nhờn thuốc chả có tác dụng gì.

19. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Sắp vào mùa đông, cho mình lót dáp học hỏi kinh nghiệm các nàng, chứ mình còn thiếu kinh nghiệm tràn trề!