Cách Nhận Biết Loại Mỹ Phẩm Có Chứa Corticoid , Kem Trộn Ko Rõ Nguồn Gốc:

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Diemsanmuaban, 4/12/2015.

1. Diemsanmuaban

Diemsanmuaban Thành viên chính thức

Phần I : Cách nhận biết loại mỹ phẩm có chứa corticoid , kem trộn ko rõ nguồn gốc:

Các bạn sẽ kêt hợp tât cả các cách sau để cho kết quả đúng nhất;

-Bằng quan sát : corticoid nằm trong hầu hết các loại kem trộn do spa hoặc những người ko có chuyên môn tự ý đem tất cả các thành phần ko rõ nguồn gốc trộn lại, thường có màu vàng vàng hơi đặc quánh , sền sệt (ngoài ra 1 số còn có màu trắng ) nhưng trên thực tế cũng rât nhiều kem chính hãng cũng có màu vàng nên cách nhận biết qua màu sắc này chỉ la tương đối, các bạn nên chú ý chủ yếu là độ đặc của kem, kem chính hãng có độ đặc rât vừa phải, tơi xốp .Ngoài ra , kem trộn thường có mùi rất đặc trưng của hóa phẩm , mùi hăng, hơi giống mùi phấn và ko dc tự nhiên, cái này là nhận xét khách quan của mình khi ngửi qua tương đối các dòng mỹ phẩm. Cách này chỉ nhận biết dc khoảng 50%.

-Bằng lời quảng cáo + đánh giá người tiêu dùng : cái này la chắc chắn 95% và minh thường dung cách này để sàng lọc bước đầu. Nếu 1 loại kem được quảng cáo & người dung nhận xét sau 1 thời gian ngắn ( khoảng 3-4 ngày hoặc 1 tuần) da mịn lên rõ rang , giảm thâm , mụn , một sô trường hợp còn hết luôn dấu vết mụn , xài lâu hơn chút da trắng lên rõ rệt ( như mình khoảng tháng rưỡi ) thi đều la kem có tính lột tẩy (corticoid cũng có tính lột tẩy). Nếu để ý một chút thi ai cũng có thể nhận ra những hãng nổi tiếng họ ko bao giờ cam đoan lam trắng da sau khoảng thời gian ngắn như vậy ( trừ khi có tính lột nhẹ có thê lam sang da hơn 1 chút ko tới mức nguy hiểm) . Bạn thử nghĩ xem nếu 1 loại kem có tác dụng thần kỳ trị thâm , trị mụn , trị nám + làm trắng , tất tần tật 4in 1 như vậy thì ngang thuốc tiên và đè lên đầu mấy hang nổi tiếng lâu rôi . Mình dung qua dong lam trắng của whoo sau 2 tháng ko thấy trắng da mà còn đen đi T.T bù lại da rất khỏe ( đó la sau đợt dung phai kem co tính tẩy ) *quảng cáo 1 chút: tính ra minh dung phải kem co tính tẩy làm mỏng da 2-3 lần rôi =))) *

-Còn những mỹ phẩm ko quảng cáo + quan sát thấy ko có vân đề j , ko khác kem chính hãng thì sao ? Đó là dòng mỹ phẩm mình đã dung phải & tin tới sái cổ, tới giờ mỹ phẩm đó nhiều người vẫn cứ ngỡ rằng nó la hang chất lượng . Về cơ bản các b sẽ nhận biết bằng nhận xét người tiêu dung , còn nâng cao chính xác hơn là mã vạch + search google nước họ ( với mỹ phẩm ngoại ) , xem thành phần ( với mỹ phẩm việt ) . Hầu hết những mỹ phẩm tốt đểu nổi lên rât nhanh va lượng người tiêu dung rất lớn , b có thể search nhận xét của các mẹ trên webtretho dòng mỹ phẩm b tính dung , minh thấy rất nhiều người có kinh nghiệm trên đó sẽ chỉ giúp các bạn . Ngoài ra mã vạch cũng là đặc điểm quan trọng bạn cân lưu ý . Trên thị trường việt nam rât nhiêu mỹ phẩm trôi nổi từ spa ,….đội danh hang của hàn , nhật ,…. Nhưng khi mình tìm trên google của nước họ thi tuyệt nhiên ko có mỹ phẩm này ( nếu la hàng bên họ thì thường những mỹ phâm nay phai dễ tim thấy dc trên web hinh ảnh google nước họ) còn mã vạch thì mình chưa so nhưng riêng cái đó thi ko thê làm sai dc & chắc chắn 99% xuất xứ sản phẩm ( các nước hàn , âu mỹ + 1 sô quốc gia khác quản lý nghiêm ngặt chất lượng sp nên minh nghĩ nhận biết qua mã vạch la ổn ). Loại kem có chứa corticoid mình đã dung phải giá khá chát & đc spa đó giới thiệu của Hàn, chất kem khá tinh vi,vẻ ngoài long lanh chả khác j whoo @@, tới sau này nghi ngờ mình mới search & bên google hàn ko hề có dòng mỹ phẩm này ***các bạn lưu ý neu search google nước họ thi nên dung google dịch dịch từ tiêng nước minh sang nước họ rôi search vô xem hình ảnh nhé ^^ *** . Với mỹ phẩm việt thi minh sẽ tổng hợp nguồn kiến thức trên mạng về thành phần như sau : một số thành phần chưa corticoid là hydrocortison, prednisolon, prednison, betamethason, methylprednisolon, dexamethason, beclomethason, fluocinolone. Tốt nhất với mỹ phẩm việt bạn nên dung những dòng có số đăng ký do bộ y tế cấp hoặc nơi sản xuất tin cậy .

-Ngoài ra còn mẫu mã và bao bì thi giờ nhiều spa trang bị vẻ ngoài cua san phâm rât tinh vi , long lanh làm mờ mắt người tiêu dung , lam họ tin vao chất lượng sản phẩm, còn những mỹ phẩm trôi nổi rõ nhận biết như bao bì ko có nơi sản xuất ,ko ghi thành phần, làm sơ sài ,… thi minh khỏi cân đề cập tới . Các b nên lưu ý thận trọng khi quyet dinh thử 1 sp nào đó. Khuôn mặt la nơi quan trọng nhất ảnh hưởng tới sự tự tin của bản thân , xơ sảy 1 chút , có thể tới lúc hối cũng ko kịp.

Trên đây la đánh giá khách quan của mình , rất mong nhận dc góp ý cua mọi người đê mình tổng hợp dc lượng kiên thức chính xác nhất .Ngoài ra sẽ tổng hợp thông tin trên mạng ve cac loại kem chưa corticoid cho các b dễ theo dõi. Trong phần II mình sẽ share tất cả các biểu hiện của da mình trong quá trình dung phải sản phẩm chứa corticoid .

CẢNH BÁO CÁC MỸ PHẨM CHƯA CORTICOID ĐANG LƯU HÀNH TẠI VIỆT NAM
    Topgel, Topsyne, Betnoval, Betnéval, Diprosone, Diprosalic, Epitopic, Dermoval, Halog, White gel, Cortibion, Flucinar…:
    Venus de Milo, Ambi BicuDear Heart, Akagni, Astral, Skin success, Topiclear, Pond’s, Extraclear, Drulla, Peau clair, Lightener, Fade cream,......
    Roberts, Jaribu, Neko, Trois Fleurs D’orient, Asepso, Any, kem Hoa lan…

Các mỹ phẩm chứa thành phần không rõ ràng như: Shirley, N’ku Cream, Naro Cream, Extraclear, Pond’s…
    * nguồn thông tin trên mạng** :s

PHẦN II : CÁC DÂU HIỆU CHO BIẾT DA ĐÃ SỬ DỤNG PHẢI MỸ PHẨM CHỨA CORTICOID ( quá trình sử dụng của mình )

Khoảng vài ngày tới 1 tuân đầu tiên da mình căng & mịn lên trông thấy ( chú ý với ai có mụn thi mụn cám biến mất chỉ sau 1 đêm)

Thangrưỡi đầu da minh bắt đầu khởi sắc & trắng lên (kem càng chứa nhiều corticoid càng trắng nhanh ) .

Tháng thứ 3 sau khi sử dụng kem : da trắng sáng nếu ko muốn nói là như bạch tạng & mọi người nói da mình trắng xanh, da nhìn trong suốt , sờ vào cam thấy mọng nước, rất thích, da rất mịn va đẹp như da em bé, hết sạch thâm ,mụn ,ko tì vết và đó chính là lớp da cực kì non & yếu của mình có nhiều bạn sẽ cảm thấy da có vẻ trắng hồng nhưng đừng lầm tưởng , đó la do mao mạch dãn nở bởi corticoid lâu dân da bị đỏ thành mảng =.= => đây là lúc mình ngưng dùng kem.

Tháng thứ 6: các dấu hiệu dần xuất hiện , ban đầu da trở nên xám xịt ( số ít người bị như vậy) , đợt đó còn lạnh , da mình thâm nhìn thảm lắm ( chắc do da yếu) , da trắng đen loang lổ , sờ vao cam giác vân rât mịn . Sau đó mình quyết đinh sử dụng lại kem, dung dc tới 1 tuần thì các dấu hiệu muộn mới lần lươt kéo tới :
    - Ban đầu : Da ngứa , nổi sẩn đỏ , các mụn nước li ti lỗ mọc khắp mặt, da đỏ thành mảng tại các chỗ ngứa,cam thấy hơi rát.
    - Vài ngày sau : mụn ẩn lên rất nhiều vỡ chỗ này lại mọc chỗ khác , mỗi hạt mụn to bằng nửa hạt cơm , lỗ chân lông to , mụn lên gần như khắp mặt ( da minh truoc khi dung kem ko hề có mụn), thâm mụn để lại rất to & có thể thành thâm vĩnh viễn ( bởi da rất yếu nên ko thể tự lành vêt thương như trước dc) kèm theo da sạm đen dần & trở nên thiếu sức sống, da rất dễ bắt nắng. Đặc biệt lúc này mới thấy da cực mỏng ( đi soi da sẽ thấy da mất hết các đường vân )

Ngoài ra , với những ai bị nám ban đâu dung kem thi trong vòng 1 tuân hoặc hơn chút ,da sẽ hêt nám . Tới khi ngừng dùng kem , nám sẽ trở lại & nặng nề hơn , nám sâu và lan ra nhiều.

Khoảng thời gian gánh chịu hậu quả của corticoid mình gần như thành trầm cảm . Nhưng giờ nghĩ lại cảm thấy mình còn may mắn hơn rất nhiều bạn , dừng kịp thời trươc khi quá muộn , da còn có khả năng phục hồi ko tới mức hỏng vĩnh viễn. Mong rằng những ai dang sử dụng loại mỹ phẩm nguy hiểm này có thể nhận ra sớm mà ngưng lại

Tác hại của corticoid mời bạn xem tại website này :http://bachmai.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=855(trong đây ghi rõ dung nhiều hoặc thường xuyên corticoid gây teo da & ung thư da , dung quá lâu thì da vĩnh viễn hỏng ko bao giờ hổi phục lại được)
    Tại bài sau mình sẽ chia sẻ chi tiết cách khắc phục da đã qua sử dụng corticoid của mình , Và phải chắc chắn da b vân chưa quá nặng ( xấp xỉ như mình ở trên ) )

Mọi sao chép vui lòng ghi rõ tên tác giả " hạ cẩm bình - fanpage Nhật ký chăm sóc da"
    https://www.facebook.com/giupbanhieulanda?fref=ts

PHẦN III : CHIA SẺ KINH NGHIỆM DƯỠNG DA SAU DÙNG MỸ PHẨM CHỨA CORTICOID

Theo tớ, khi biết mỹ phẩm đang dung chứa corticoid, các b nên tới da liễu để bsi soi da & chữa trị cho minh la tốt nhất . Trường hợp tớ chỉ là may mắn thành công & chưa tới mức nặng , mọi người ko nên tự chế thêm nữa nhé T.T . Trờ lại chủ đề chính :

Hầu như ai dung qua mỹ phâm này khoang thời gian 3-4 tháng hoặc mạnh hơn thì vài tuần đều biến da mình thành da nhạy cảm , da lúc này rất mỏng, khô , dễ thấy mao mạch , đường vân da bị mờ hoặc hoàn toàn biến mất ,da dễ bị kích ứng khi dung my phâm lạ có tác dụng mạnh , khi nhiệt độ thay đổi nóng hoặc lạnh, da nổi sẩn đỏ , ngứa & rát nặng nhẹ tùy lượng dùng , chưa kể mụn ẩn mụn bọc mụn nước li ti,….nên cần 1 chế độ chăm sóc đặc biệt.

Trong thời gian đầu :

- Rửa mặt bằng bột yến mạch (hoặc nước trà xanh pha nước mướp đắng), cố gắng ko làm vỡ mụn . Bột yến mạch phù hợp làn da nhạy cảm hơn , trà xanh tôt hơn cho da mụn.

Cách làm với bột yến mạch : nắm 1 nắm yến mạch rồi để nước ấm tưới vào kẽ tay cho yến mạch nở vừa phải , vắt nước rồi matxa lên mặt khoảng 2-3p , rửa mặt bằng nước ấm sau đó rửa tiêp lại bằng nước lạnh => t/d : làm sang da , da cực nhạy cảm dung cũng ok.

Cách làm với trà xanh: đun lấy nước trà xanh . Nghiền nhuyễn mướp đắng lấy nước hòa cùng nước trà xanh , thêm nước cho đủ ấm ( chú ý pha thật loãng nước trà xanh, để đặc sẽ gây khô da, ko tôt cho da mỏng) sau đó rửa mặt với hỗn hợp này => t/d : chống viêm , sát khuẩn lam giảm hình thành mụn , làm mát da & giảm sưng tấy mụn, lành tính với da nhạy cảm.

Nếu ko có nguyên liệu có thể tim mua các loại srm thành phần lành tính từ thiên nhiên .

- Xử lý mụn cám, mụn trứng cá : giã lá trà xanh lấy nước đắp lên mụn khoảng 15-20p rôi rửa mặt => t/d: lam khô đầu mụn

- Xử lý mụn ẩn, mụn bọc : tôt nhât la nên mua thuốc bôi mụn giúp kích thích nhân mụn trồi lên nhanh , bôi cho tới bao giờ mụn đóng vẩy da non tự lành bên trong sẽ loại bỏ hết phần da chết chứa nhân mụn bên ngoài , tuyệt đối ko cậy. Nếu lỡ làm vỡ mụn mà chưa hết nhân thì bôi tiêp thuốc .

Lưu ý : ngoài nhà thuốc có kem trị mụn benzoyl pereoxide minh thấy tốt, thuôc này mạnh da mỏng ko nên dung, còn b nào dùng ma cảm thây ổn thi cứ dùng tiêp k sao.

- Xử lý thâm mụn : Khi mụn chín hẳn mà vỡ ra => nặn hết nhân ra ( chú ý rửa sạch tay bằng xà phòng trước ) rồi thoa mật ong vào sẽ giúp lành thâm rất nhanh & ko đê lại sẹo ( chú ý phải dung mật ong nguyên chất)

- Mặt nạ : đắp các loại mặt nạ nhẹ như sữa chua, bơ ,tránh các loại mặt na tẩy da chết mạnh như mặt nạ chứa chanh , yến mạch,….

- Xông hơi cho da mặt , tớ thường xông hơi với nước ko nhưng nêu b có them lá bạc hà hay ngải cứu càng tốt.

- Lưu ý : nếu bỏ dc thì ko nên dung khan mặt rửa mặt, tránh bụi bặm , khẩu trang tối thiểu giặt 1lần/ngày , lười thì mua khâu trang y tế loại dung 1 lân la tôt nhât ^^ , vỏ chăn , nhât la vỏ gối giặt it nhât 2 ngày/ lần, ko dung nhiều máy tính , điẹn thoại dễ gây mụn .

- Uống them trà xanh , uống nhiều nước , it nhất 2l /ngày để phục vụ quá trình thải độc . Kinh nghiệm của mình là cứ kè kè chai nước bên người , thinh thoang nhấp 1 ngụm , ko chờ tới lúc khát mới uống , tu 1 lúc nvay ko tốt cho skhoe , uống nước khoa học sẽ giúp quá trình bài thải chât độc tốt nhất.

- Bảo vệ da : da b hiện giờ rất mỏng , nếu ko muốn bị đen sạm thi tôt nhất b nên sắm cho mình 1 em kem chống nắng chống tôt 1 xíu, 2h chét lại 1 lần , thoa kcn ko nên miết gây bít lỗ chân lông ma lấy tay vỗ nhẹ đều khắp mặt. Ngoài ra ko nên phụ thuộc vao kcn , che chắn them đê bảo vệ làn da châu Á tốt nhất

Sau khoảng thời gian đầu khi da mặt ko bị kích ứng nữa :

- có thể dung them các loại kem dưỡng giúp dưỡng ẩm phục hồi da (nên thử kem trước tại vùng cằm để biết da có bị dị ứng ko)

- có thể đắp them các loại mặt nạ tẩy da chết hoặc làm trắng sang da 2 lần /tuần.

- thoa them 1 lớp mật ong lên mặt trước khi đi ngủ & để qua đêm ( 1 giọt mât ong ) => cực kỳ tốt trong việc tái tạo da , cảm nhận của tớ da khỏe lên rất nhanh , nhưng phải thử vùng cằm trước xem co dị ứng ko nhé.

Cách làm : sau khi rửa mặt xong , xông hơi mặt , vỗ nhẹ cho tới khi nào mặt ráo nước, lây 1 giọt mât ong chấm đều lên mặt tiêp tục vỗ nhẹ cho khô ( vỗ mặt còn giúp tang cường collagen, tuân hoàn máu làm giảm độc tố ) sang dậy rửa lại mặt như trên . Lưu ý , mật ong có bắt nắng , b nên dung kcn khi ra ngoài , đổi lại b sẽ có làn da mịn màng nhờ thần dược này.

*** Trên đây hoàn toàn là phương pháp tớ đã áp dụng trên chính khuôn mặt của mình trong gân 3 tháng vừa qua , thành quả đặc biẹt nhất nhờ sử dụng mật ong. Tớ cực cực iêu nó và trong thời gian ko xa sẽ còn tìm tòi them nhiều điều tốt đẹp từ em nó ♥******

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Diemsanmuaban
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự: