Kinh nghiệm: Cách tận dụng 1000 ngày đầu đời làm bệ phóng để phát triển tối đa trí thông minh và thể chất cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi lifeshop, 31/7/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mít Mật

Mít Mật Thành viên chính thức

Thực phẩm Mẹ ăn trong thai kỳ ảnh hưởng trực tiếp đến sự hình thành, phát triển trong 1000 ngày đầu đời cũng như sức khỏe lâu dài của Bé. Những thực đơn dinh dưỡng gợi ý sẽ giúp Mẹ có được niềm vui ăn uống và cung cấp đủ dưỡng chất cho Bé từ trong bụng Mẹ. Giai đoạn này, ngoài sữa, mẹ cũng nên ăn nhiều cá, rau xanh đặc biệt là cá hồi ý, nhiều omega 3 rất tốt cho việc phát triển não bộ của bé

Đang tải...

2. cakho

cakho Mẹ Zin

Mình từ lúc có bầu cho đến lúc cai sữa con đều uống dumex mama :p Xong chắc thằng bé ở trong bụng quen vị rồi, ra ngoài cũng chỉ uống dumex, không chịu uống sữa khác dù mẹ nó đã đổi vài loại, xong lại trung thành với sản phẩm truyền thống. Hì...hì...

3. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Ngoài sữa dumex thì thực đơn hàng ngày của mẹ nó như thế nào vậy mẹ nó ơi? Uống thêm canxi, sắt rồi ăn những gì nữa? Có đợt, mình còn bị mẹ mình nhồi ăn trứng ngỗng :D Kinh hoàng lắm ý. Cơ mà mẹ bảo, trứng ngỗng nhiều canxi nên là vẫn cứ chén tý tỳ! Cơ mà hồi ấy chả có lập trường gì hết, chứ bản lĩnh nhưbây giờ, mình bảo, con uống ngày 3 ly sữa với uống thêm vitamin, bổ dưỡng các loại, bỏ trứng ngỗng khỏi phần ăn cũng được :D

4. cakho

cakho Mẹ Zin

Mình lúc có bầu, cũng đc bố mẹ 2 bên quan tâm lắm. Nhưng mình hay lên mạng, đọc các thông tin, cái gì hay ho thường in ra, mang về cho cả nhà đọc. Cũng như thông tin về 1000 ngày đầu đời, mình cũng in ra cho chồng, bố mẹ chồng cùng đọc. Còn lên trang http://nuoiduonguocmobe.com/ tìm thực đơn về cho bà nội ở nhà chăm cháu, có thêm kiến thức dinh dưỡng và thực đơn đa dạng cho con

5. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Nhất mẹ nó nhé. Mẹ nó có mẹ chồng tâm lý thế.
    Bé nhà mẹ nó được bao nhiêu tháng rồi? Ty mẹ hay ty bình thế? Mỗi ngày bé uống được bao nhiêu sữa mẹ nó nhỉ? Bé nhà mẹ nó biết làm những gì rồi? Em cũng phải lên trang mẹ nó vừa chia sẻ, tham khảo ít thực đơn cho cả mẹ lẫn con đây

6. incunbongbi

incunbongbi Thành viên đạt chuẩn

ÔI, mẹ nó được cả nhà ủng hộ trong việc nuoi con khoa học thì còn gì bằng nữa. Nhiều lúc như nhà em đây, muốn cho con ăn theo khoa học cũng khó, in bao nhiêu thực đơn về mà ít khi áp dụng được. Em chỉ biết mua dầu ăn dành riêng cho bé để bổ sung thêm cho con omega3 , bên cạnh cho con uống thêm sữa mỗi ngày 3 bình, mỗi bình 180ml ợ. Chẳng biết như thế đã đủ cho con chưa?

7. cakho

cakho Mẹ Zin

Đủ hay không đủ thì phải xem trong quá trình phát triển của con, con có bắt kịp bạn bè hay không mẹ nó ạ. nếu như 3 tuổi mà con có chièu cao cân nặng trung bình, có khả năng nhận thức xã hội giống như các bạn hoặc hơn thì với mình như thế là đủ. 1 ngày, nếu bé uống được 1000ml sữa thì mình nghĩ là tốt hơn, vì thực tế, thức ăn hàng ngày không cung cấp đủ vitamin, khoáng chất cho giai đoạn bé vừa tích luỹ cho mình, vừa phát triển như giai đoạn 2 năm đầu đời mẹ nó ạ

8. incunbongbi

Em cũng nghe nhiều người nói là bé cần uống được khoảng 1000ml sữa/ngày. Nhưng thú thật, em không biết phải nhồi thêm cho con em vào lúc nào nữa :D Hhì...hì.... Vì ngoài sữa, những bữa phụ thì em vẫn cho ăn thêm sữa chua, váng sữa, hoa quả... trong bữa ăn thì cũng có thêm dầu ăn của bé để bổ sung omega 3. Omega 3 tốt cho não và tim mạch của bé.

9. cakho

cakho Mẹ Zin

Mẹ nó làm đúng rồi đấy. Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên các mẹ như này:
    • Theo khuyến nghị Mẹ cần cung cấp 5mcg Vit D mỗi ngày cho đến khi Bé được 12 tháng tuổi
    • Bé có thể bắt đầu ăn dặm vào tháng thứ 6 và không nên ăn dặm trước 17 tuần
    • Cho bé đa dạng các loại thực phẩm để cho xây dựng một thói quen ăn uống lành cho tương lai cho Bé về sau
    • Chế độ ăn bao gồm các thức ăn giàu Sắt như thịt đỏ (nạc), thức ăn giàu Vit D nhu trứng và các thức ăn giàu omega-3 như cá heo....
    Đây là mình đọc trên trang http://nuoiduonguocmobe.com/ đấy

10. butnam

butnam Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình đang ở giai đoạn 12-24 tháng. Theo các chuyên gia, Đây là giai đoạn Bé phát triển nhanh nhất. Dạ dày của Bé trong thời gian này còn rất bé nên lượng thực phẩm Bé ăn vào còn hạn chế. Đó là lý do những bữa ăn nhỏ và giàu dưỡng chất vô cùng quan trọng với Bé, đặc biệt là omega 3

11. incunbongbi

DHA có twn gọi đầy đủ là Docosa Hexaenoic Acid - một acid béo thuộc nhóm omega-3. DHA cần thiết cho sự phát triển trí não, thị giác, tăng khả năng miễn dịch, giảm nguy cơ phát triển dị ứng của Bé. DHA được tìm thấy trong nhiều nguồn thực phẩm khác nhau. Nó có nhiều nhất trong nội tạng động vật như gan và mỡ cá, bao gồm cá hồi, cá ngừ, cá trích, cá mòi, cá bơn, cá thu, trứng, sữa, các loại hạt có dầu, dầu cá để bổ sung DHA. Mình thấy sữa công thức nào cho bé cũng có bổ sung DHA nè.

12. butnam

Trước đây, mình hay cho con ăn cá, nhưng giờ mình biết là cá không chỉ là nguồn cung cấp duy nhất DHA. Nó có thể được chiết xuất từ thực vật. Ưu điểm của DHA nguồn gốc thực vật sẽ không chứa chất nhiễm độc đại dương như chì, thủy ngân mà thủy ngân (một trong những nhân tố làm tổn hại hệ thống thần kinh của Bé sơ sinh và Bé nhỏ). Rồi nguồn DHA được cung cấp từ sữa bé uống hàng ngày nữa nên việc bé nhỏ xíu, chưa ăn được cá không khiến mình đau đầu như bé anh nó nữa

13. meovangxinhdep

meovangxinhdep Thành viên đạt chuẩn

Bé thứ 2 nhà mình chuẩn bị ăn dặm đây nè. Giai đoạn ăn dặm cũng là hành trình thú vị trong chuỗi hành trình 1000 ngày các mẹ ạ. Đây là thời điểm quan trọng để cung cấp cho Bé nền tảng các loại thức ăn đa dạng lành mạnh để hình thành thói quen ăn uống tốt

14. butnam

Vậy thì mẹ nó phải chú ý đấy. Những thực đơn cho Bé giai đoạn này cần đầy đủ dưỡng chất theo nguyên tắc tinh đến thô, loãng đến đặc, một loại đến nhiều loại. Hình thức chế biến phải khoa học, phù hợp khả năng tiêu hóa còn hạn chế của Bé. Hơn nữa, mẹ đã chọn sữa cho bé chưa? mẹ đi làm rồi, cũng nên tập dần cho con uống sữa công thức, giảm tải khó khăn cho mẹ khi đi làm mẹ nó ạ

15. Hạnh Vũ

Hạnh Vũ Thành viên chính thức

Giới thiệu với các mẹ khẩu phần ăn cho bé 6 tháng đây nè. Chụp nguyên màn hình cho mẹ xem nhé

16. meovangxinhdep

Mình cũng mua sữa dumex fruit & veg cho bé tập ty bình gần 1 tháng nay rồi ạ. Rồi giờ thì tập cho ăn các loại hoa quả, thức ăn nghiền nhuyễn nữa. Mình thấy có nhiều mẹ hay trộn sữa vào bột cho con, như thế có nên không nhỉ?

17. Hạnh Vũ

Hạnh Vũ Thành viên chính thức

Không nên tự ý trộn sữa công thức vào bột cho con mẹ nó ơi. Lúc bé tập ăn dặm mẹ mua bột dành riêng cho bé, sữa là sữa, bột là bột nha mẹ. Đừng lẫn lộn. Sữa công thức của dumex hay bất kỳ loại nào khác được chế biến theo công thức chuẩn, giống với sữa mẹ nhất nên nếu mẹ trộn thêm bột hay rau củ gì sẽ gây ra những vấn đề về khó tiêu hoặc vô tình làm biến đổi thành phần sữa đấy.

18. meovangxinhdep

Mình cũng nghĩ thế, mỗi lon sữa làm ra là một sản phẩm hoàn hảo dành cho bé. Tại thấy một số ba mẹ cứ chế thêm sữa thêm vào thức ăn cho con mình cũng băn khoăn. Mình cũng mới chỉ mua thêm dầu ăn em bé có bổ sung omega 3 ý, trộn vào bột cho bé. Bột nào cũng trộn được dầu ăn hay chỉ bột mặn thôi nhỉ?

19. mshoa123

mshoa123 Bắt đầu tích cực

Lúc đầu bé mới ăn dặm, thì mẹ dùng bột ăn dặm chế biến sẵn, pha ra cho con tập ăn, không nên lấy sữa công thức để pha bột cho bé đâu. Khi nào bé ăn thức ăn đa dạng hơn như cá, thịt, gà, trứng.... thì lúc này mẹ mới quấy thêm dầu ăn của bé vào thức ăn.
    Mà mẹ cũng đừng chú ý thức ăn đồ uống nhiều quá,cũng nên tương tác. Tương tác hàng ngày với Bé từ lúc thuở còn thơ sẽ giúp hình thành và phát triển ngôn ngữ và kỹ năng giao tiếp gắn liền với Bé trong suốt cuộc đời. Mẹ no tham khảo thêm ở đây, giai đoạn của bé nhà mẹ nó đây: http://nuoiduonguocmobe.com/0-6-thang/nuoi-duong-tiem-nang-be.html

20. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

nuôi con thật là 1 nghệ thuật

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.