Kinh nghiệm: Cách tập cho con ăn cơm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi longthuykhanh2011, 17/8/2013.

1. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Tình hình là bé nhà em 25 tháng rồi, đã mọc gần đủ 20 răng. Em đang tập cho bé ăn cơm nhưng mấy hôm vừa rồi bé ốm, lười ăn lại còi cọc nên em chưa dám tập. Nay bé khỏi ốm và ăn lại được, em tập cho bé ăn cơm mà sốt ruột quá các mẹ ạ. Bé ăn ngậm lâu kinh khủng, chỉ thích ăn thức ăn thôi, k ăn rau và cơm đâu, thịt thì ăn tì tì. Làm thế nào để cho con ăn cả cơm và rau các mẹ nhỉ, em kiên nhẫn lắm mà 1 tiếng đồng hồ mới ăn được 1-2 thìa cơm canh. Sau đó, em cho bé ăn cháo tiếp thì bé không chịu ăn nữa, chắc do hơi lưng lửng bụng rồi. Ngày nào cũng vậy các mẹ ạ, bé còi nên em càng stress tợn. Em nghĩ ra đủ món thịt xào cho con, con ăn thịt rất nhiệt tình nhưng k chịu ăn cơm mới khổ. Các mẹ cho em tí kinh nghiệm để em luyện qua được cửa ải này với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi longthuykhanh2011
    Đang tải...

2. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ðề: Cách tập cho con ăn cơm

hóng nào, mình cũng đang muốn tập cho con ăn cơm

longthuykhanh2011 thích bài này.
  3. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Em cũng hóng vụ này lắm
    Cho con tập ăn cơm mà con chỉ thích bốc.
    Cơm, rau, thịt xé nhỏ cho vào bát thì bốc ăn.
    Nhưng mà đúng là rất chậm.

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình cũng chưa tập cho con ăn cơm, nhưng dự là sẽ khó khăn lắm đây. chắc phải có công sức và thời gian thì may ra mới thành công. hi vọng con chịu hợp tác với mẹ :)

5. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Cho mình học hỏi, bé con mình mới ăn cháo thôi hà! cứ sợ lại lười và biếng ăn như mình!

6. nthien_2012

nthien_2012 Thành viên nổi tiếng

Mình cũng vào hóng, bé nhà mình gần 3 tuổi rồi mà ăn cơm lâu quá trời!

7. Qmommy

Qmommy Thành viên chính thức

Con mình thì ăn cơm từ lúc 10 tháng, do ba bé cho ăn thử thế là cô nàng thích và bỏ ăn cháo luôn. Mình lúc đó cũng sợ bao tử bé còn yếu nên cũng cho vừa ăn cơm và ăn cháo nhưng bé ko hào hứng khi ăn cháo nên sau 12 tháng mình cho ăn cơm luôn

8. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

Bé nhà em 18 tháng rồi, đem cơm đi xay nhuyễn với rau và thịt như cháo anh chàng còn chả thèm ăn cho :(( chỉ ăn đúng chuẩn cháo là nhanh ấy :((

9. mebehant

mebehant

Bé nhà mình hơn 1 tuổi đã ăn cơm rồi, vì bé thích ăn cơm nên ăn tự nhiên không cần phải tập, mình nghĩ bé nhà bạn chịu ăn cơm là được rồi, kiên nhẫn tập cho con ít một, phải từ tự mẹ bé ạ, bé chịu ăn thịt cá là tốt rồi, cơm thì ăn ít, dần dần bé sẽ quen và ăn nhiều hơn, mà bạn cho ăn cơm riêng, canh riêng, đừng trộn chung cơm và canh nữa, nhai cơm riêng bé sẽ nhai kỹ hơn.

10. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

khoản này thì phải kiên trì thui mẹ nó ah.mẹ nó cho con ăn kơm nát hơn gia đình nhé,bọn trẻ dễ nuốt mà ăn dễ hơn là kơm cứng,từ từ ăn it một chư sk ép đc đâu

11. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

bé nhà mình cũng bắt đầu cho ăn cơm rồi , bé tự xúc ăn đôi khi còn bốc thức ăn nữa chứ cu cậu tỏ ra thích thú , nhưng ăn rất chậm hơn so với ăn cháo

12. longthuykhanh2011

ui, tính em không kiên trì lâu được, thấy bé ăn khoảng 30' mà cứ ngậm chẳng được mấy thìa cơm là em bực mình quát tháo um xùm, bực nhất là tập cho con ăn cơm 1 lúc, chuyển sang ăn cháo cho đủ bữa thì nó lại không chịu ăn nữa, cứ ngâm nga vài thìa cơm đấy thôi, tức lộn ruột ý, con còi cọc càng bực mình tợn

13. Me Phuong An

Me Phuong An Hotline An: 0988.559.189

Bạn cho con ăn cơm nát nhé, sau khi cơm cạn, cho thêm 1 chút nước sôi vào 1 góc nồi cơm sẽ được cơm nát cho bé mà không ảnh hưởng đến cơm của người lớn. Cơm cứng quá bé sẽ không thích đâu. Kiên trì cho bé tập ăn khô dần là ổn thôi.

14. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

mẹ nó ơi bình tĩnh nhé. Đối với bé mới tập sang ăn cơm thì mẹ nó phải tập từ từ cho bé. Khi cho bé ăn mẹ nó không nên cho bé vừa ăn vừa xem ti vi hoặc đi rong ngoài đường để bé tập trung vào bữa ăn, thường thì mỗi bữa ăn của bé chỉ nên kéo dài 30 -45 phút thôi, nếu bé không muốn ăn nữa mẹ nó có thể dừng lại và chia nhỏ ra làm nhiều bữa cho bé ăn, mỗi bữa ăn mẹ nó nên thay đổi thức ăn cho bé không nhất thiết là thịt, cố gắng khuyến khích bé ăn nhiều rau nhé, chúc bé nhà chị mau ăn chóng lớn

15. Bống Tít

Bống Tít Guest

Hồi mới tập cho bé ăn cơm, mình chỉ cho bé ăn 1-2 thìa cơm nát thôi, cho bé làm quen, rồi lại ăn cháo. Mỗi bữa tăng thêm nửa thìa đến 1 thìa. Rồi dần dần con sẽ quen mẹ ạ. Tốt nhất là không nên ép trẻ ăn. Con ăn được bằng nào cơm thì ăn, dinh dưỡng như thịt, tôm cá, rau thì mình bổ sung vào cháo rồi, cơm bước đầu này chỉ là cho bé tập nhai thôi. Cũng nên cho bé ngồi cùng với người lớn khi ăn cơm, để bé bắt chước. Như vậy, bé sẽ dễ tập nhai hơn! :)

16. longthuykhanh2011

bé nhà mình bữa nào ngồi mâm cũng phá thôi, bố mẹ nhai con chả thèm nhìn học theo đâu, chỉ thích thò tay vào bát canh khoắng. Em không biết nên cho bé ăn cơm trước rồi ăn cháo bù hay ăn cháo trước rồi ăn cơm với bố mẹ, vì cứ ăn được vài thìa cơm là bé ngậm, nhè không ăn nữa, mẹ chuyển sang cho ăn cháo thì nhất định không chịu ăn cháo, em đến chết mất.

17. mevabebe

mevabebe Thành viên sắp chính thức

nên thay đổi nhiều loại canh váo hôm canh cua hôm thì canh chua hay canh dưa cũng đc chan nước vào cho bé ăn

18. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

em thấy mẹ em cho thằng cháu em tập ăn cơm như này ạ : từ đầu bà cho nó làm quen với thức ăn và cứ 1 miếng thức ăn thì bà nhá cho nó ăn cơm, rồi lại 1 miếng cơm k nhá và 1 miếng thức ăn, hồi đầu cháu em ăn ít lắm cũng chỉ ăn được vài ba thìa thôi, sau dần dần bà cứ bảo con làm người lớn cho bà xem nào? làm người lớn thì phải ăn gì nhỉ? nó bảo ăn cơm ạ? bà lại hỏi thế con có ăn cơm k? nó bảo có ạ? thế là ku cậu chén hết nửa bát cơm, cứ như vậy mà sau 1 tuần ku cậu đã ăn được 1 bát cơm mà tự xúc nhé vì cháu bảo cháu là người lớn rồi nên cháu tự ăn ạ ^^ em nghĩ là mn đừng nên ép con ăn sau nó lại sợ đấy ạ, mn nên tạo cho bé 1 cách tiếp cận đồ ăn phù hợp mà để sau này mỗi bữa cơm bé sẽ thích ăn mà k sợ như bây giờ. chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

19. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Con em ăn cũng ít lắm.
    Mấy thìa là lại chọc ngoáy loạn hết lên. CŨng may là chịu ăn cháo bù lại.
    Hôm qua bà nội bế mà không hiểu quay đi quay lại thế nào cô nàng ăn hết cả cộng cải ngồng to như ngón tay ut của mình ý. Làm em sợ quá. May là không sao. Chắc cũng biết cắn ra ăn dần.

20. nguyen_thao86

nguyen_thao86 Thịt trâu gác bếp. Măng khô sạch 100%: 0978943452

Phải kiên trì thôi mẹ nó ạ. giai đoạn thích hợp đế bé ăn cơm nát là lúc 24 tháng, vì lúc này bé đã mọc đủ răng, đã trải qua giai đoạn ăn cháo, đã biết cắn nhai, nghiền nát thức ăn trước khi xuống dạ dày.
    Khi mới tập cho bé ăn cơm phải cho bé ăn cơm nát trước. các mẹ có thể cho bé ăn 2 bữa cháo + 1 bữa cơm nát . mất khoảng 4 -5 ngày để bé làm quen,. theo dõi sự thích nghi rồi tăng lên 2 bữa cơm nát + 1 bữa cháo. sau đó tăng dần lên và dần chuyển hẳn sang cơm khô như người lớn
    Nhưng các mẹ tuyệt đối không được trộn canh vào bát cơm bé nhé. có thể làm như vậy bé sẽ nuốt được cơm hơn, nhưng nếu kéo dài bé sẽ mất đi phản xạ nhai mà chỉ nuốt. Nên có thể bé ăn được ít, nhưng các mẹ chia thành nhiều bữa nhỏ ra cho bé ăn, và cho bé ăn bát cơm + thức ăn và bát canh riêng ra nhé

Thật kiên trì đấy các mẹ ạ....Chúc các mẹ thành công