Thông tin: Cách ứng xử của cha mẹ khi con tranh giành

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecuabino, 3/5/2015.

Tags:
  1. mecuabino

mecuabino Thành viên tập sự

- Con trai: Mẹ ơi em B rất vô duyên, em ăn hết cả bim bim và bánh mì của con. Lẽ ra em chỉ nên chọn một thứ để ăn thôi chứ?

- Mẹ: Em còn bé, mà con là anh thì phải nhường em chứ!

- Con trai: Sao lúc nào mẹ cũng dạy con phải nhường các em chứ? Làm em thì cũng phải tế nhị và tôn trọng anh chứ. Các em cứ được nhường là toàn ghê gớm thôi.

- Mẹ: Thế con quên bài " Làm anh khó lắm” rồi à?

- Con trai: Lẽ ra phải có thêm bài " Làm em phải tế nhị" mới công bằng mẹ ạ.

- Mẹ: ????

(Bé 9 tuổi thường rất nhường nhịn các em, nhưng hôm nay cho một tràng suy nghĩ...)

Thường thì cha mẹ luôn luôn bắt anh, chị phải nhường em mà không phân biệt đúng sai và đây là nguyên nhân của rất nhiều tính cách không tốt cho các con:

- Anh, chị khi luôn phải nhường: Có thể sẽ tỏ ra ghét em vì nghĩ rằng bố mẹ chiều em hơn và bố mẹ không công bằng hoặc sẽ lấp liếm, nói dối coi như nhường em nhưng chỉ trước mặt cha mẹ và sẽ dễ trở nên co cụm, nhút nhát, nhu nhược, không có chủ kiến khi ở bên ngoài.

- Em khi luôn được nhường: Hình thành tính cách đòi hỏi một cách ngang ngược, ích kỷ, không biết chia sẻ, hiếu chiến hiếu thắng...

Cha mẹ nên công bằng trong phân xử các tranh giành của các con, phân tích ai sai ai đúng rõ ràng, giúp các con có trách nhiệm tích cực với thái độ và hành vi của bản thân trước mọi sự việc, mọi vấn đề. Quan trọng nữa là giúp các con tự bồi dưỡng tư duy giải quyết vấn đề và quản lý xung đột tốt nhất.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuabino
    Đang tải...

2. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Với mình, tất cả mng đều bình đẳng, cả cha mẹ và con cái, chứ ko riêng gì anh chị em
    chuyện cứ anh chị là phải nhường thực sự ko đúng

3. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bé nhà này đáng yêu thế.như chị e mình hồi nhỏ cũng tranh nhau,nhưng mẹ mình công bằng lắm.nếu e mách mẹ thì mẹ nói phải có lý do chị mới làm thế chứ.thế là e mình ko lý luận nữa

4. minhchau221

minhchau221 Thành viên chính thức

Cha mẹ phải thể hiện sự công bằng, tập tính công bằng và phân xử tốt trong nhiều tính huống cho trẻ.

5. Linh Anh 3108

Linh Anh 3108 Thành viên mới

Theo mình, cần dạy cho con lớn biết nhường nhịn, chia sẻ , bảo vệ em. nhưng ở một mức độ nhất định, và đồng thời dạy đứa em cách nghe lời và yêu thương nhường lại anh. dù cho 2 đứa cách xa hay gần tuổi, phải dạy cả 2 để 2 con yêu thương đùm bọc và bảo ban nhau là tốt nhất phải k các mẹ :)

6. Mẹ ChunChun

Mẹ ChunChun Thành viên tập sự

mình thấy k nhất thiết mọi thứ a đều phải nhường e. Như nhà mình mọi thứ đều cố gắng để công bằng. A lúc nào cũng nhường e sợ e lại đâm hư mất

7. my_angle

my_angle Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó! Chia sẻ của mẹ nó rất hay, mình thích cách dạy con của mẹ nó quá à!

8. me_munmun

me_munmun Thành viên mới

Mình có biết được quy tắc vàng "10s" để xử lý với việc các con tranh giành đồ chơi trong một chương trình thực tế của Hàn Quốc rất hay. Nghĩa là khi các con tranh giành, ba mẹ sẽ ra quy định là "vậy con chơi or cầm cái này trong vòng 10s rồi đưa lại cho em(anh/chị)" nếu con ko chịu thì cả 2 sẽ không được chơi nữa. Các mẹ có thể thử phương pháp này. Mình thấy rất hay

9. Tắm bé EVACARE

Tắm bé EVACARE Phạm Loan

cái này hay này. Để e về áp dung thử. Chứ e cũng k thích tư tưởng cứ anh chị phải nhường e. Như vậy sẽ làm cho e hình thành thói quen muốn gì là phải có bằng được

10. hieupede

hieupede

mình có 2 con gái, 3t và 5t, ngày nào cũng 5-7 lần làm quan tòa bất đắc dĩ vì các con tranh giành nhau. con em thì đành hanh, con chị cũng nhường, nhưng kể ra mới 5t, nhiều lúc ko nhịn được thì cũng oánh cho :))

11. baolong-baokhanh

baolong-baokhanh Thành viên rất tích cực

hay day,m cung ko thich a c luc nao cug fAi nhuong dau/

12. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

em vào đây để học hỏi ạ

13. Mẹ bé San

Mẹ bé San Thành viên tập sự

Chị gái em cũng có hai bé gái chênh nhau ba tuổi, hồi trước cũng đánh nhau tranh nhau kinh lắm, mà chị em kiên nhẫn uốn nắn giờ thương nhau lắm ạ. Cái gì cũng chia đều, đồ ăn hay quần áo lúc nào cũng phải mua cho cả 2 chứ không bao giờ chỉ cho một đứa, nhưng thi thoảng cho đứa chị nhiều hơn một tí thì nói "Chị bụng to hơn nên phải ăn nhiều hơn một tẹo không thì chị đói", nếu đứa lớn mà thấy đứa bé được gì to hơn thì lại bảo "Lúc trước chưa có em, bố mẹ cái gì cũng cho chị hết, bây giờ có em rồi thì nhường cho em một tí tẹo nhé", rồi còn bảo "Chị cũng phải chăm sóc bố mẹ cùng em, bởi vì có chị nên mới có em". Lâu dần 2 đứa không tị nhau nữa, cái gì không quá thích thì đều nhường cho đứa kia. Em thấy nói chuyện mềm mỏng cũng có tác dụng lắm ạ, nhưng phải kiên nhẫn tí chứ bố mẹ cứ bận việc nọ việc kia rồi nói qua loa là "Chị phải nhường em" này nọ thì trẻ không nghe đâu ạ.

14. Le Thu 86

Le Thu 86 Thành viên chính thức

Cảm ơn mn chia sẻ

15. hoangha891

hoangha891 Thành viên sắp chính thức

Làm quan tòa giữa các con cũng ko phải chuyện dễ, cẩn thận lại bị nói mẹ thiên vị, mẹ ko thương con thì chít

16. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đọc bài này thấy có vẻ mình cần sửa lại cách dạy bé mới được

17. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Hay hay em sẽ lưu ý cái này :D

18. bameyeuTo

bameyeuTo Thành viên rất tích cực

HÍc....... trẻ con bjo khôn thật....

19. xuxudangiu

xuxudangiu Thành viên mới

Học ngay kinh nghiệm của mẹ nó, mình cũng đau đầu với vụ tranh giành đồ chơi của con của cháu lắm.

20. Xuongrong66

Xuongrong66 Thành viên chính thức

Trẻ con bh phát triển hơn xưa