cai sữa cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Gam nguyen, 4/11/2015.

Tags:
  1. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

Em gửi các mẹ.
    con em được 19 tháng, em đang muốn cai sữa mà không cai nổi. Ban ngày thì không sao, chứ đêm là con nó cứ đòi ti, mà ti lại nhiều (mẹ làm gì có sữa, chỉ có tí ti thôi) chủ yếu cháu nhai thôi.
    mấy hôm nay em lai đang bị nứt cổ gà đau quá. Em đang quyết tâm cai mà không được.
    Nhìn con bé vật vã không ngủ được lại thương.
    Các mẹ mách em mẹo cai sữa cho con với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gam nguyen
    Đang tải...

2. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

mình thì còn 10 tháng k muốn cái mà cũng ít sữa quá. hichic. nghe mọi ng nói bôi dầu phật linh vào 1 chút, cay là nó k tí nữa đâu mn ạ. còn k ra hiệu thuốc đông y có bán thuốc cai sữa đấy

3. Gam nguyen

em cảm ơn mẹ nó, để em về thử xem thế nào ạ.

4. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

cũng giống bạn, muốn cai sữa cho con, mà con ko chịu ti bình. Nhìn vật vã thương là lại cho ty

5. Gam nguyen

con mẹ nó giống con mình quá. từ nhỏ đã không ti bình rồi, toàn ăn sữa bằng thìa.
    em thấy cuộc chiến cai sữa cho con vất vả quá.

mebetom.vp thích bài này.
  6. mebetom.vp

hjz, Giờ mình đang k giám cai cho con. Hình như con mọc răng hàm hay sao ý. mà đến 1 hạt cháo cũng ko ăn, 1 thìa sữa cũng k uống. nản lắm. Giờ toàn dựa vào sữa mẹ thôi, chắc p cho qua cái giai đoạn này xem sao

7. Gam nguyen

con không ăn nhưng ăn có hay bị chớ không ạ? nếu ăn hay chớ thì phải xem bé có bị viêm họng nữa không ạ.

8. mebetom.vp

Con ko ăn ý bạn à, lúc chuẩn bị cho ăn bé mà nhìn thấy thì phải ho lấy ho để để mà ko phải ăn. Còn bình thường chơi thì ko ho, nản lắm luôn

9. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mình hay viết về trẻ em, sao chép cho bạn đọc xem :

CÁC MỐC QUAN TRỌNG KHI DẠY TRẺ

Xưa kia các đúc kết dân gian đã tryền lại:
    BA THÁNG BIẾT LẪY, BẨY THÁNG BIẾT BÒ, CHÍN THÁNG LÒ DÒ BIẾT ĐI...

1- tháng thứ 2 hoặc thứ 3 là cùng...
    bạn nên hạn chế dần bữa ăn đêm để bé có một giấc ngủ dài - con sảng khoái nề nếp, mẹ nhanh chống phục hồi sức khoẻ: bí quyết là chuyển dần bữa ăn vào khuya nhất, che ánh sáng phía bé và hạ thấp nhất có thể -hãy yên lặng và giữ nhẹ vào bé nhằm giữcho bé chìm vào giấc ngủ... Trẻ ngủ được sẽ an thần và mau lớn.Và như vậy bé sẽ ăn bữa thức dậy rất nhiều ,giấc ngủ sâu tạo cho bé không lục xục trong đêm.

2- tháng thứ 3 ( ba tháng biết lẫy ) hãy dạy bé lẫy chủ động bằng cách cho nằm úp, bạn nâng đỡ đầu để bé nhìn xung quanh và rất nhanh cứng cổ

3- tháng thứ 5 nên dạy bé ăn dặm, lúc đầu nên cho nếm thử để biết mùi vị thức ăn trong bữa cơm gia đình.... Lúc này nên dạy vì đôi tay chưa biết gạt, ném, với... Bé chưa biết chọn mùi vị nên dạy ăn dễ dàng nhất.

4- tháng thứ 6 bạn dạy con bò bằng cách để con nằm lẫy, hay tay bàn nâng cơ thể của bé để bé có thể chống chân tay lên, hãy cho bé nằm ngửa và co hai tay bé nâng dần lên... Động tác này tránh táo bón và rất tốt , làm cho hai cánh tay dẻo dai, bàn tay học nắm chắc... Và bé biết bò, biết cầm nắm khi vịn đứng.

5- tháng thứ 7 ( bảy tháng biết bò) là lúc thích hợp nhất dạy con tụt từ ghế, giường xuống một cách an toàn.
    Bạn đặt con trên nệm êm , hãy chủ động kéo cho bé thấy độ cao- rồi bạn xoay bé lại để học lùi, giữ hai bên thắt lưng thật cân và cho bé tụt xuống từ từ đến chạm chân xuống đất... Làm đi làm lại thật nhiều, khi thành thạo bạn hãy chọn độ cao thích hợp và động viên con hào hứng tự tụt một mình- sẽ rất an toàn khi con biết bò không bị ngã - khi vô tình không có người bên cạnh ( không thể tránh sao nhãng của mẹ khi trông trẻ)
    Và tiền đề cho việc học đi men và đi sau này.

6-Tháng thứ 8, bạn nên dạy con cầm, ném, đôi tay tự biết vịn chắc để khỏi ngã... Nên dạy uống bằng cốc, lúc này bé rất hay ngứa lợi , rớt rãi nhiều nên việc uống nước bằng cốc khiến cho bé được cọ hàm , biết cắn hai hàm vào nhau và biết uống cốc sẽ biết tự nuốt nước bọt... Tránh rớt rãi khi răng mọc.

7- tháng thứ 9 ( lò dò biết đi) hãy cho con vịn và luôn nới lỏng vòng tay . Lúc này hãy ít bế ẵm và thả lõng vòng tay - hãy dạy bé vịn và vịn thật chắc... Hãy tìm vị trí vịn vừa với bàn tay của bé, và chủ động cho bé biết bạn đang buông dần bé...và bạn sẽ thấy bé cứng cáp từng ngày

8- tháng thứ 10, bạn đừng nghĩ ăn nhuyễn sẽ tốt cho dạ dày, hãy tập cho bé ăn thăng dần độ thô... Dạ dày có chức năng co bóp để làm nhuyễn thức ăn, miệng bé nhai, đảo sẽ tạo dịch vị tự nhiên... Nếu ăn nhuyễn quá bé sẽ thụ động nuốt và sau này sẽ khó để ăn thô... Tăng thô nhưng thật nhừ, bé sẽ được ăn từng miếng nhỏ trước và khi bé có cảm giác thích thú nghe tiếng kêu của rau củ , của bánh trái mẹ đang cùng ăn bé sẽ biết nhai.

9-tháng thứ 11 con bạn đã làm được các điều trên thì việc đi men đã vào nhịp, bạn hãy cho con nắm tay mẹ và chuyển dần ra khỏi nơi con vịn, ngắn và dài dần, bé sẽ rất thích thú và lúc này, bé sẽ rất chú ý về leo trèo...Tranh thủ mẹ sẽ dạy con lên cầu thang an toàn, sau đó dạy xuống tuy nhiên dạy kèm cả sự nguy hiểm khi bé hụt chận hoặc hẫng khi bước ( thực tế cho thấy bé sẽ biết
    rất nhanh khi dạy lúc này)

10- tháng thứ 12, mẹ sẽ rất mệt với bé khi ăn không thích thì nhả, cầm thì ném, tè dầm liên tục, răng lợi ốm sốt liên miên... Khi trẻ sang tháng thứ 12 là lúc đề kháng sơ sinh giảm mạnh, gặp thời tiết thay đổi bé có thể ốm, sốt... Nhưng dân gian lại khẳng định nuôi trẻ là phải sài phải đẹn mới tốt, và lúc này nên cho con tiếp đất để tập đi.. Không cần giữ sạch, hãy cho con khám phá các địa hình, chính sự tiếp đất lúc này là tăng đề kháng tốt nhất.
    Hãy giữ hai bên lưng bé một cách cân đối và thế là chúng ta phải đi theo một người chỉ huy nhí vào các nơi... Bé sẽ học đi và rất nhanh biết đi nhé!

* tháng thứ 13 , biết là nguồn sữa mẹ là quý nhưng nếu một đứa trẻ bú mẹ dai dẳng đến 2...3 tuổi sẽ có tính lệ thuộc cao, luôn tìm mẹ và ít tự lập, hay ngầy ngà!
    Cai sữa lúc này sẽ dễ hơn ... Đó còn tuỳ thuộc vào từng quan niệm !

* Thang thu 14 lúc này con bạn có thể ăn xem kẽ các bữa cơm trong tuần ăn cháo - không nên so bé này với bé khác - không nên quy kết bé hư khi ném vứt đồ đạc, hãy chỉ vào các độ vật và dạy bé nói tên...
    đó cũng chỉ là hành động nhất thời lứa tuổi mà thôi.

10. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mình nghĩ bạn nên nhờ bà nội/ ngoại trông cho 1, 2 đêm. Con gần mẹ có hơi sữa là lại đòi ti. Mình 3 đứa con mỗi lần cai sữa đều phải cách ly như thế đấy.

11. Gam nguyen

thank mẹ nó đã chia sẻ ạ

12. Gam nguyen

em cũng đang tính thế mẹ nó ạ. nhưng khổ nỗi bây giờ không có bà nào ở ngoài này ạ. Đợt trước có bà ra trông cho nhưng đúng đợt con ốm lại thương con nên thôi.

13. Gam nguyen

em đã cai sữa cho con được hai ngày rồi, không biết đêm nay bé thế nào có nhớ mà đòi không nữa.

14. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Nếu khó quá thì mn nên nhờ ông bà trông để cách ly với con mn ạ

Gam nguyen thích bài này.
  15. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình nghĩ là nên nhờ ông bà trông cho mấy hôm là sẽ cai được

Gam nguyen thích bài này.
  16. van nam

van nam Bắt đầu nổi tiếng

mình cai sữa thì khá dễ, bố bế cho 2 tối, cách li hẳn mẹ là con không bú nữa.

17. caovannhan12

caovannhan12 Thành viên chính thức

bé nhà mình được 8 tháng thì cai sữa

18. duytrung3d

duytrung3d Thành viên chính thức

bé nhà mình 4 tháng đã bỏ sữa mẹ rồi. giờ toàn sữa bình mà chiến thui. mình tính để khoảng 2 tuổi thì cai, không thì tùy cháu thích cai lúc nào thì cai nhưng 3 tuổi thì mình sẽ ép cai. giờ thì 2 vk ck m đi làm , toàn ở nhà vs ông bà, nhiều lúc cũng lo...nhưng cs thì phải chấp nhận thôi.

19. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

bé nhà e hơn 1t mới cai , cũng mãi mới dứt mẹ ra được, cứ thấy khóc lại thương nên thành ra mãi mới cai được ^^

20. Trà Sữa 192

Trà Sữa 192 Thành viên chính thức

cai sữa cho con vất vả ghê ha các mẹ :(

Sửa lần cuối: 23/5/2016