Kinh nghiệm: Cảm Giác Của Các Mẹ Khi Vào Phòng Đẻ Như Nào ?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi meowiuah, 15/8/2013.

1. meowiuah

meowiuah Thành viên chính thức

Hiện tại em được 26 tuần, đang tìm hiểu các vấn đề sinh nở để chuẩn bị tinh thần. Các mẹ có thể chia sẽ chút kinh nghiệm lúc chuyển dạ đến lúc đẻ xong được ko? lúc chuyển dạ có đau ko, đi trên đường từ nhà đến bệnh viện có sợ ko? có mẹ nào phải đi 1 mình ko? lúc vào phòng đẻ là phòng đẻ chung hay riêng, nêu phòng đẻ chung các mẹ có bị ảnh hưởng bởi tiếng kêu la của các mẹ khác ko ? em thì rất hay bị ảnh hưởng tâm lý nên rất sợ phải nghe thấy người khác kêu khóc hay căng thẳng. nhờ các mẹ chia sẻ cho em được biết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meowiuah
    Đang tải...

2. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cảm giác của các mẹ khi vào phòng đẻ như nào ?

Trả lời từng ý một cho mẹ nó nhé:
    - lúc chuyển dạ có đau ko, --> đau 5'/cơn là đau chuyển dạ, đau quặn thắt như ai cầm cái bụng mình xoắn lại ý
    - đi trên đường từ nhà đến bệnh viện có sợ ko? có mẹ nào phải đi 1 mình ko? --> mình đi cùng chồng nên ko sợ, 2vch vừa đi vừa nói chuyện vui vẻ, chồng còn hỏi lại "em còn đau ko thế? sao nhìn như bt ý" :D
    - lúc vào phòng đẻ là phòng đẻ chung hay riêng, nêu phòng đẻ chung các mẹ có bị ảnh hưởng bởi tiếng kêu la của các mẹ khác ko ? --> mình sinh thường ở PSHN, phòng chờ đẻ và phòng đẻ thông nhau, và chung, phòng đẻ có 3 bàn đẻ. Các mẹ kêu la, khóc lóc kinh lắm, nhưng mình đã đọc kỹ hướng dẫn khi học tiền sản rồi, nên ko hề kêu la tẹo nào để giữ sức, và mình thở đúng kỹ thuật cũng để đỡ đau và có sức rặn đẻ. Cố gắng bình tĩnh thì sinh thường rất dễ và ko đau như tưởng tượng đâu. Tới lúc rặn cũng rặn đúng kỹ thuật nhé, rặn 3 cái là con chui ra đc.

3. Gotta

Gotta Order Taobao đã 5 năm rồi ạ :D

uiiii, e bị thích cái câu cuối cùng của mẹ nó quá "rặn 3 cái là con chui ra đc" :D

4. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em thì run như cầy sấy lúc bắt đầu vào phòng mổ, nhưng vào rùi thì bình tĩnh như ko.

5. homemeocon

homemeocon Bắt đầu tích cực

mình thật sự ko thích những tiếng kêu la trong phòng đẻ chút nào,và mình cũng ko hề kêu tiếng nào luôn.hôm mình đi sinh nhé,mình vào từ 1h chiều và bắt đầu đc tiêm thưốc,truyền nước thế là phải ngồi đó ko đc đi đâu nữa,trong khi ngồi đó mấy tiếng mình thấy có một mẹ kêu la khủng khiếp nhé,mồ hôi,mồ kê vã ra như tắm ấy,bs cũng ko nói gì đâu,họ kệ,đến lúc mở gần hết rồi,họ hướng dẫn rặn,và bảo mẹ ấy rặn,nhưng lúc đó vừa ko rặn theo bs HD và cũng ko còn nhiều sức để rặn nữa,nhưng vẫn có sức để la hét....và mẹ ấy còn là người nhà của phó khoa nào đó trong viện nữa,cuối cùng ko ai đỡ nữa vì ko hợp tác lại kêu nhiều,và gọi cho phó khoa ấy xuống tự đỡ cho người nhà....và phó kho xuống thì mẹ ấy mệt quá ngất lên ngất xuống sau một tg thì cũng đẻ xong,nhưng phó khoa ấy ko khâu,vì rặn ko đúng lên rách tả tơi''nhân viên nói vậy''và phó khoa đi,để lại nguòi nhà năm trên bàn đẻ và có nhờ nhân viên khâu giúp,và nhân viên đùn đẩy cho nhau,hơn nửa tiếng sau mới cho 1 em nhân viên cũng mới vào khâu.
    vậy lên các mẹ chú ý nhé,dù có người nhà đi nữa,và biết là đau như đau đẻ rồi,nhưng các mẹ cố gắng chịu đựng nhé,chỉ có lợi cho các mẹ thôi chứ ko hại đâu,bs họ ko bỏ rơi mình mà ko hỏi han đâu,khi lên bàn đẻ các mẹ nghe theo sự HD của nhân viên ,sau đó kết hợp với bs để thuận lợi và nhanh chóng cho cả 2 bên nhé.nhớ khi lấy hơi rặn đẻ các mẹ ngậm miệng lại nhé,chứ há miệng ra là ko nén đc hơi để rặn đâu.chúc các mẹ mẹ tròn con vuông.

6. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em cũng đang bị tâm lý lắm đây, còn 4w nữa thôi, sẽ học hỏi các mẹ cố gắng ko kêu gào để giữ sức.

7. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

mẹ đó đăng ký học lớp học tiền sản về cách thở khi có cơn co và cách rặn khi đẻ đi, mình thâý hữu ích lắm nhé.
    cố gắng đừng la hét sẽ mất sức, mình sinh ở bệnh viện bưu điện nên cũng thâý thoáng chứ ko nghe nhiều tiếng la hét như các mẹ kể sinh ở C hay PSHN đâu.
    trộm vía là mình cũng dễ đẻ, từ lúc mở 1 phân đến khi 10 phân thì đau, nhưng mình lên bàn đẻ thì chỉ thấy buồn rặn đẻ chứ ko âu gì cả :-k

8. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Tò mò ko biết đau như thế nào và hồi hộp vì sắp được gặp con :heart:

9. meowiuah

meowiuah Thành viên chính thức

em cũng cố gắng lên tinh thần lúc đấy không kêu la, nhưng không biết có làm được không. Em mà là bác sĩ cũng ghét ai kêu la, khó chịu

10. Destiny

Để làm đc như thế thì cần:
    - Bình tĩnh, tự tin là mình làm được
    - Rặn đúng kỹ thuật
    - Hợp tác với bs/y tá đỡ đẻ, họ hô rặn là phải rặn, hô ngừng là phải ngừng :D

Mình nhớ, cái lúc buồn rặn quá, quay sang chị nữ hộ lý "chị ơi em buồn rặn quá", chị này đang chạy đi chạy lại chuẩn bị đồ dùng y tế đỡ đẻ, buông 1 câu tỉnh queo "Ừ, buồn rặn thì cứ rặn đi". Mình ngơ ngác "thế em rặn nhớ", xong tự rặn è è 1-2 cái, thấy mệt mà vẫn đau, nên thôi, lại nằm ra, chờ bà chị hộ lý kia. Chị kia chuẩn bị xong xuôi, quay sang "bây giờ chị hô rặn thì em rặn nhé, ngậm chặt miệng, tì cằm vào sát ngực, nắm chặt tay vào đây (chỗ tay cầm của bàn đẻ)".
    Lúc này mình bắt đầu nhớ ra bài học rặn đẻ hôm đi học tiền sản, vậy là sau 3 lần rặn thì con bé nhà mình oe oe.

11. Destiny

Ừ, cứ tập trung vào việc thở của mình là quên hết, quên cả cơn đau luôn. Lúc đấy thở là quan trọng nhất, quan trọng thứ 2 là theo dõi nhịp tim của con (sẽ có máy đo nhịp tim gắn vào bụng, hiển thị kết quả ngay trên đầu giường).

12. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

mẹ nó ơi đau nhiều hay ít nhanh hay chậm do cơ địa từng người... mẹ nó cứ thoải máitinh thần, đừng lo lắng quá

13. luongdinh5678

luongdinh5678 Thành viên tích cực

Em đẻ mổ, 2h30 đêm đang ngủ thì vỡ ối, đủng đỉnh đi ra nhà tắm thay quần thay áo, giặt giũ, đứng giữa tủ quần áo chọn váy bầu nào đẹp mặc đi đẻ, chồng đang ngủ mở mắt ra hỏi, em mới thông báo là "em vỡ ối rồi, dậy đi".
    Đến viện thì treo lên bàn khám, khám xong thì bác sĩ cho về phòng chờ vì chưa có dấu hiệu sinh, về được 10 phút thì bắt đầu lên cơn đau, cả chồng cả mẹ thì cứ lo toáng cả lên, đi gọi y tá, khổ nỗi em thai đôi nên cũng được y tá chăm sóc cẩn thận hơn, cứ 10 phút lại bắt trèo lên khám 1 lần, đến lần thứ 3 thì đau quá, mà cái bàn thì cao, trèo lên trèo xuống cũng mệt, mà nằm tè he được 2 phút lại bắt xuống, em cáu quá quát um lên "đang đau khám gì mà khám lắm thế"....May sao lúc đó bác sĩ của em đến, cho lên bàn mổ luôn, vào phòng mổ nằm tơ hơ như con heo nái trên bàn mổ, bác sĩ đi đi lại lại, nói chuyện, mình thì mệt rồi, mà thèm ngủ, còn hỏi bác sĩ là em sắp được mổ chưa, nhanh nhanh hộ em cái....hic, em không hiểu có ai đi đẻ mà mặt trơ trơ như em không, chẳng kêu ca 1 câu, quát từ chồng đến mẹ đến y tá, không tha 1 ai....

14. kenzocoi

kenzocoi Thành viên rất tích cực

e gần giống mẹ này, vỡ ối lúc 5 rưỡi sáng, e dậy, oánh răng rửa mặt, đóng bvs, ngồi lấy đồ xếp vào giỏ, chồng ngồi dậy hỏi bật đèn làm gì thì bảo "vỡ ối rồi, xin nghỉ đi đèo vợ vào viện" lúc ấy cả nhà mới biết. vào viện lúc 7h hơn, cứ thủng thẳng chờ bác sĩ hỏi tới, bác sĩ còn bảo: "đi đẻ chứ có phải đi chơi đâu mà cứ ung dung thế!" , vào khám thì chưa đau chưa mở gì nên lại bị đuổi ra ngoài. bác sĩ bảo chồng đi mua phiếu phòng, lang thang bên ngoài chán chê vào khám mấy lần chưa được, e chui tọt về phòng ngồi, bác sĩ với y tá đi tìm loạn lên, thế là bị mắng: "có đẻ ko hay về nhà luôn mà chui vào đây ngồi? đi vào khám nhanh!" hihii thế là lại leo lên cái bàn đẻ, bà bác sĩ quen mới bảo thôi tiêm thuốc cho nó đẻ đi, để lâu quá rồi, thế là tiêm dc 5-10p thì đau rồi mót rặn, tầm 10p sau là công cuộc vượt cạn đã xong.

15. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình vào phòng đẻ thì con gần ra rồi nên chỉ nghĩ được một điều đơn giản là làm sao con ra an toàn thôi. xong thì chỉ mong được ôm con và ngủ một giấc thôi :rolleyes:

16. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

Minh vao vien la vao phong de luon ko fai doi. Ko kip so cac me ah.

17. Ong vàng

Ong vàng Guest

Mình sinh mổ nên không trải qua cảm giác đau đẻ, nhưng nói chung tâm trạng khi lên bàn mổ của mình rất thoải mái, bình tĩnh nên sinh cũng nhẹ nhàng lắm.

18. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

eo ôi nói đến đau đẻ mà khiếp mình đau 2 cơn tưởng đau thế này chưa đẻ,đến khi chồng giục dậy đi vào viện vì lúc ấy mới 6h sáng đag ngủ mà,nghe lời chồng dậy đi vệ sinh máu ọc ra biết ngay mình chuẩn bị sinh rùi và từ lúc đó gọi taxi ra viện mình đau quặn theo cơn,nhưng mà mình gan lắm k kêu tý gì chịu vào viện bác sỹ khám đã mở 8 phân rùi,đưa ngay lên bàn đẻ còn chẳng kịp làm thủ tục sinh dịch vụ cơ thế là nửa tiếng sau bé chào đời,nhưng mà đau đẻ sợ thật

19. Gotta

Gotta Order Taobao đã 5 năm rồi ạ :D

hiu hiu... các mẹ sinh bé có lâu không ạ???

20. thuyha1961

thuyha1961

các mẹ không biết có cảm giác thế nào, chứ mình là bà ngoại sdduwngs ở ngoài phòng đẻ thót cả tim luôn