Tâm sự Cảm Nhận "sinh Con Mới Biết Lòng Chồng" Của Mẹ Sóc

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hương -mini shop, 1/8/2016.

1. hương -mini shop

hương -mini shop Thành viên mới

Hôm nay em vô tình đọc được bài “sinh con mới biết lòng CHỒNG” của một mẹ, em thấy đúng là có nhiều mẹ bị trầm cảm sau sinh, với nhiều áp lực về tâm lý, tự ti về hình dáng bên ngoài nên tâm lý nhạy cảm hơn bình thường :)

Em thấy mình thật là may mắn khi sinh bé đầu lòng mà không phải vất vả gì. Lúc ban đầu em thấy rất lo lắng không biết lựa chọn sinh con ở đâu cho tiện. Nhà ngoại thì xa quá (cách 400km), trong khi mẹ đẻ ko còn chỉ còn bố, chị gái thì đi trường suốt ngày không có thời gian chăm em. Còn đẻ ở nhà bà nội thì bà già rồi (hơn 80 tuổi) không thể chăm con được, các bác dâu ai cũng bận việc riêng của mình. Còn nếu sinh ở nhà riêng trên tp thì chỉ có một mình chồng, mà từ trước tới giờ chồng em chưa có kinh nghiệm chút nào về việc bếp núc hay chăm bà đẻ cả :confused:

Đắn đo suy nghĩ mãi, mọi người cũng khuyên là nên đẻ ở nhà mình, cho chồng chăm để hiểu được sự vất vả của việc sinh con và chăm con như thế nào. Cuối cùng em quyết định theo ý kiến của số đông :sinh con tại thành phố - nơi có nhà riêng của mình. Và xác định tư tưởng là 2 vợ chồng sẽ tự chăm nhau, chỉ nhờ các bác dâu lên chăm nhiều nhất là 1 tuần đầu thôi.

Suốt thời gian thai kỳ, bác sỹ đều nói em sẽ đẻ thường nên không hề chuẩn bị tâm lý cho việc sinh mổ, nhưng không ngờ do em bị vỡ ối mà không có hiện tượng đau đẻ nên đành phải quyết định mổ. Do cả 2 vợ chồng đã từng thống nhất nếu em sinh về đêm thì không làm phiền đến các bác lên vội mà để sáng hôm sau mới báo cho nên cả đêm đi đẻ mà chỉ có mỗi mình chồng em, vừa tự lo cho con vừa thình thoảng chạy lên xem vợ thế nào. Do em sinh mổ nên phải nằm viện 1 tuần, vì thế bác dâu thứ 2 lên chăm được 2 ngày thì phải về lo việc ở nhà, đến phiên bác dâu thứ 4 lên được 1 ngày thì ku Sóc phải nằm lồng kính vì bị vàng da sinh lý. Vậy là sau 3 ngày có các bác chăm thì đến lượt một mình bố đảm nhận trọng trách cao cả này :giggle:

Lúc này mới thấy rõ chồng mình có thể làm được những gì: ngày thì lo cơm nước cho vợ, giặt đồ cho cả 2 mẹ con. Cứ 3h/1 lần không kể ngày đêm chồng lại giúp vợ hút sữa mang đi cho con ti, nhiều hôm vừa chợp mắt được 1 lúc thì báo thức, chồng lại lật đật dậy mang sữa sang cho con. Cứ đến giờ tắm cho con là bố mẹ lại vội vàng mang quần áo đến cho các cô y tá thay cho con và tranh thủ bế cho con ti một lúc, vợ vội vàng 1 thì chồng còn vội vàng hơn vợ 2-3 lần, nhớ con thậm chí còn nhiều hơn cả vợ ::D

Mẹ nằm viện được 1 tuần thì con cũng nằm lồng kính được 3 ngày, cuối cùng cũng được xuất viện, vậy là bố sốt sắng lo thủ tục cho 2 mẹ con, sau đó vội về dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị nôi ngủ cho con sạch sẽ rồi mới đón 2 mẹ con về nhà.

Những ngày sau đó, chồng lo chăm cho 2 mẹ con: cơm nước, giặt giũ (không ngại những tã lót dính phân của con, điều mà trước đây vợ luôn lo rằng chồng sẽ không bao giờ làm). Cả 2 vợ chồng em đều thống nhất cho con ngủ riêng ngay từ lúc mới ở viện về nên mỗi lúc dậy cho con ti thật sự là vất vả vì bị đau vết mổ. trong khi đó thời gian đầu con bị đi ngoài bố rất chịu khó dậy lau và thay bỉm cho con.

Đến nay Sóc đã được 28 tháng rồi, bố Sóc vẫn luôn sát cánh bên 2 mẹ con, mỗi lúc con bị ốm bố đều lo lắng cho con mỗi đêm, trong thời gian này mẹ đang cai “bỉm” cho con nên mỗi tối bố đều đặn dậy si con đái, để cho mẹ ngủ ngon ngày hôm sau còn đi làm. Hàng ngày bố tắm rửa, cho con ăn thay mẹ, thậm chí mỗi khi con ị bố đều là người thay mẹ đi rửa cho con :;)

Tuy còn nhiều điều chồng chưa thật sự làm vợ hài lòng (nhiều lúc vẫn còn thờ ơ, lạnh lùng với vợ, vẫn chưa tâm lý với vợ lắm …) nhưng vợ thấy hài lòng với những gì có ở hiện tại song vẫn hy vọng trong thời gian tới chồng sẽ LUÔN DÀNH TÌNH YÊU THƯƠNG LỚN NHẤT CHO 2 MẸ CON :h::inlove:

Cảm ơn bố Sóc thật nhiều ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hương -mini shop
    Đang tải...

2. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Chúc mừng mn nhé
    Em gato với mn quá, lão ck em chỉ được tầm tuần đầu thôi, về sau đêm hôm con khóc cũng dậy phụ pha sữa, bế mà chả biết cách bế hay dỗ dành gì cả. Thấy con khóc lại thương con, đau vết mổ vẫn cứ cố dậy bế con thui.

3. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

gato với gia đình hạnh phúc này! hihi

4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

1 người ck tuyệt vời...1 gia đình hạnh phúc....mừng cho gia đình mẹ ấy...

5. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mừng cho mẹ ấy. Lại nhớ lại mình cách đây 4 năm, lần đầu làm mẹ, lần đầu đi đẻ và cũng là những ngày cảm nhận rõ sự vất vả của chồng, cũng như tình yêu thương của chồng dành cho vợ con. Trời mưa trời gió, đi đi về về cơm nước, giặt giũ,... mà chẳng ngại ngần gì. Thương và yêu các ông chồng như thế lắm lắm các mẹ ạ!

6. kideyes1224

kideyes1224 Thành viên chính thức

Chúc mừng mn nhé, thực sự như vậy mới là một người chồng tuyệt vời, người đàn ông của gia đình đó mẹ Sóc ạ!

7. languagehn99

languagehn99 Thành viên tập sự

Nghe câu chuyện của mẹ Sóc mà thấy ngưỡng mộ quá, có thể gọi đây là ông chồng của năm đấy ạ. Chúc gia đình mẹ Sóc mãi hạnh phúc nhé :)

8. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mn thật là may mắn, mừng cho mn quá! Ck mình chỉ quan tâm mình đúng 13 ngày, rồi vội vã giục mình về quê để mẹ ck chăm. Rồi khi con tròn 1 tháng, mình lên lại HN, thì ck mình thường xuyên đi qua đêm, có về thì cũng về rất muộn, và đi ngủ, con mình đẻ mình tự chăm. Chán nản hết sức. Giờ con 14m rồi, sau 1 trận cãi vã, mình đòi bỏ ck, thì lão cũng chịu đi về sớm hơn. Biết thế ở vậy cho lành.

9. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mẹ Sóc đã có được hạnh phúc từ những khó khăn. Mình cũng phải học mẹ nó cho tập 2 để thư lòng chồng.

10. thienbinh_83

thienbinh_83

Mẹ nó thật may mắn vì không phải ông ck nào cũng chịu khó chăm vợ đẻ được như vậy đâu.

11. thuongcon2010

thuongcon2010 Bắt đầu nổi tiếng

Ck em ko được như thế nên nhiều lúc cũng mệt mỏi ,chúc mừng chị nhé

12. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Chúc mừng gia đình mn. E cũng ko hi vọng gì lắm ở chồng, nên về nhờ bà ngoại chăm thôi.

13. mecomca

mecomca Bắt đầu tích cực

Chúc mừng mẹ nó. Khi họ hàng không giúp chăm được thì mới thấy chồng mình đáng khen thế nào. Chúc mẹ luôn hạnh phúc nhé.

14. hương -mini shop

hương -mini shop Thành viên mới

Em xin cám ơn tất cả sự động viên cũng như quan tâm của các mẹ ạ, em sẽ luôn cố gắng duy trì và phát huy tinh thần của ông chồng già nhà em, mong các mẹ tiếp tục ủng hộ em trong thời gian tới ạ ;)

15. Phạm Hồng Hà

Phạm Hồng Hà Thành viên nổi tiếng

Mình có hai bé
    Phần nào đã thấy câu nói đó đúng

16. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Chúc mừng mn đã có người chg tuyệt vơi!
    Nghe mn kể chuyện đi đẻ m thấy giống nhà m quá! M cũng nhập viện lúc gần 3h sáng, 6h đẻ. Hai quê ở xa, đêm cũng chỉ có 2 vchg đưa nhau đi đẻ, đẻ xong chg m mới gọi báo cho hai bên nội ngoại, nhg m đẻ thường ở viện 1 đêm sau đẻ thì chg m bảo bà nội về nhà ngủ, hai vchg tự chăm nhau. Về nhà tuy có bà nội chăm nhg quan điểm của vchg m là đêm để bà nghỉ nên đêm lại 2 vchg tự chăm con, m bị đau vết khâu tsm k ngồi đc, nên toàn chg dậy thay bỉm cho con :)

17. mat_ong_rung_tn

mat_ong_rung_tn Bắt đầu nổi tiếng

chúc mừng bạn nhé, chồng bạn thật tốt :) chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc

18. liudo93

liudo93 Thành viên mới

Chúc bạn hạnh phúc nhá. Chồng như vậy là hết ý rồi

19. Máy Tập Thể Dục

Máy Tập Thể Dục Thành viên tích cực

Mn là ng phụ nữ may mắn đấy. E mới mang bầu thôi, bao h sinh bé mới biết đc chồng thế nào, chưa gì đã "anh k giặt tã cứt đâu" mặc dù bây h vẫn rất qt chăm sóc e nhưng nghe chừng k hết lòng chăm con đâu :p