Cần giúp: Cần các mẹ cho ý kiến gấp: Có nên cho con học Tiếng Anh online qua skype không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi in_dai_ca, 24/9/2013.

1. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Chào cả nhà,
    Mình quá điên đầu vì việc cho con học TA mà mãi chưa thống nhất được. Vợ chồng mình cứ đề cập đến vấn đề này là lại cãi nhau và căng thẳng.
    Con trai mình năm nay 6 tuổi, vừa vào lớp 1. Mình thì muốn cho con đi học TA tập trung nhóm lớp khoảng 5-10 bé, học với 100% giáo viên nước ngoài. Theo mình thì đây là cách tốt nhất để con vừa có cơ hội tiếp xúc, giao lưu trực tiếp với người nước ngoài vừa có nhóm bạn cùng học nên có phản xạ và tương tác để giao tiếp bằng ngoại ngữ.
    Chồng mình thì khăng khăng phản đối và cấm mình cho con đi học kiểu đó. Bảo là học như thế lỗi thời. Chồng mình bắt mình phải cho con học trực tuyến. Có mấy trung tâm mở ra cách dạy này. Chồng mình đã từng tham gia 1 khoá và cho rằng đây mới là cách học tiên tiến và tốt nhất. Cách này con chỉ việc ngồi 1 chỗ học qua skype với 1 gv người nước ngoài (thường là người Philipins). Con ko phải đi đâu và bố mẹ không phải đưa đón. Con lại có nhiều thời gian để nói chuyện với giáo viên hơn.
    Mình nhất quyết phản đối vì cho rằng cách học này chỉ phù hợp với người đã có nền tảng TA nhất định, có thể giao tiếp và hiểu người kia nói gì. Chỉ học là để luyện thêm trọng tâm với người đó thôi. Và theo mình thì cách học này phù hợp với người lớn, người đang đi làm, không có thời gian đến trung tâm mà thôi. Trẻ con cần có môi trường, có nhóm bạn, có lớp học với nhiều hoạt động khác nhau, vừa học vừa chơi mới hiệu quả.
    Con mình bắt đầu từ a, b,c.....không biết TA và không thể hiểu mệnh lệnh từ người gv ở xa. Chồng mình nói rằng bố hoặc mẹ ngồi kèm. Như vậy bố hoặc mẹ lại ngồi phiên dịch thì đâu còn hiệu quả của đối thoại nữa?
    Học TA ngoài nói còn phải học qua cử chỉ, ánh mắt. Do vậy, theo mình học trực tiếp vẫn hiệu quả hơn.
    Mình thật sự mong muốn tất cả các mẹ chia sẻ và cho ý kiến, nhất là các mẹ có hiểu biết về ngoại ngữ hoặc có kinh nghiệm cho con học TA thành công chia sẻ và cho ý kiến giúp mình với nhé.
    Nhà mình chỉ vì chưa thống nhất được vấn đề này mà mãi chưa cho con đi học TA được. Chồng mình cấm mình không cho con đi học TA ở lớp với các bạn và kiên quyết không hỗ trợ mình nếu phải đưa đón con hoặc trông con nhỏ để mình đưa đón con đi học. Ôi, mình phát điên mất.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi in_dai_ca
    Đang tải...

2. Thai Anh

Thai Anh

Ðề: Cần các mẹ cho ý kiến gấp: Có nên cho con học Tiếng Anh online qua skype không?

Mới lớp 1 việc gì mà bạn đã phải cuống cuồng lên vậy, bé nhà tớ cũng lớp 1 đấy, học TA từ thủa mẫu giáo nhí nhố vừa học vừa chơi ấy mà. Ko cần phải quá cầu kỳ thuê hẳn thây fnuowcs ngoài học riêng 5-10 bé đâu, cho bé lên trung tâm bé sẽ vừa học vừa chơi vừa có ng giao tiếp cùng. Học qua skype sẽ ko thiết thực bảng các giáo cụ trực quan cho các bé mới bắt đầu đâu bạn ạ

in_dai_ca thích bài này.
  3. in_dai_ca

Ðề: Cần các mẹ cho ý kiến gấp: Có nên cho con học Tiếng Anh online qua skype không?

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé. Mình cũng định cho con đến học ở trung tâm, lớp khoảng 10 bạn cùng tuổi để con vừa học vừa hoà đồng với các bạn. Chứ mình cũng k thuê thầy riêng.
    Nhưng chồng mình vẫn nhất quyết không cho mà cứ bắt mình phải cho con học qua skype mà mình cho rằng phương pháp đó ko phù hợp với bọn trẻ.
    Mình cũng muốn con học ở lớp vừa học vừa chơi trò chơi, vừa vận động vừa giao tiếp trực tiếp chứ không phải giao tiếp thụ động như học online.

4. tamahedulink

tamahedulink Bắt đầu tích cực

Theo mình, nếu có thể tốt nhất hãy cho con học trực tiếp, ko nên học Online. Phương pháp học trực tiếp giúp con nắm bắt, nhìn nhận vấn đề tốt hơn, bên cạnh đó, việc tương tác, giao tiếp trực tiếp với các tình huống phát sinh trong lớp học sẽ giúp con xử lý các tình huống tốt hơn. Hơn nữa, việc học trực tiếp cũng sẽ giúp trẻ dễ thích nghi và hòa đồng đồng thời tạo cho trẻ động lực học tập cùng các bạn.

in_dai_ca thích bài này.
  5. in_dai_ca

Cảm ơn mẹ Tom Oc nhiều nhé. Tiếc là nhà mình xa quá chứ không thì mình cũng muốn cho con mình join vào lớp học của bé nhà mẹ nó, vừa có bạn cùng tuổi vừa học chắc sẽ vui và hiệu quả.

6. luckyseven0909

luckyseven0909 Thành viên tập sự

Mình cũng nghĩ chị nên cho bé học trực tiếp, chứ nếu cho bé học online thì ko rèn luyện cho bé được khả năng tự tin, mạnh dạng giao tiếp trong tiếng anh. khi đến lớp bé có thể tương tác trực tiếp với giáo viên, bạn bè qua nhiều trò chơi bổ ích nữa. bé nhà mình mới 5 tuổi thôi, nhưng mình cũng cho cháu đến trung tâm để bé làm quen với tiếng anh thông qua hình ảnh, âm thanh và các trò chơi. ở độ tuổi này cháu dễ tiếp thu lắm, cháu nhà mình về nhà cứ bô bô ba ba mấy câu tiếng anh, nhìn cưng lắm. Hiện tại cháu đang học ở trung tâm Ices, chị cho cháu đến trung tâm này thử xem, em thấy học hiệu quả lắm, một lớp dưới 12 học viên thui. địa chỉ đây: trung tam ices, số 24, đường số 37, kdc. tân quy đông, q.7, tp.hcm. sdt: 08.6681.7977, 0913.335.203