3 tháng cuối: Cần các mẹ góp ý về việc nên sinh con ở đâu!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi bonghuetim, 21/10/2014.

1. bonghuetim

bonghuetim Thành viên đạt chuẩn

Em biết chủ đề này nhiều mẹ cũng băn khoăn! Nhưng cái lo lắng của em lúc này không chỉ là chọn việc sinh con ở viện nào! chuyện là thế này! Quê em ở ngoài bắc, em lấy chồng tận Sài Gòn lận, em đang mang thai tuần thứ 33 rồi mà lo lắng sắp dẫn trầm cảm về việc sinh con rồi!
    Nếu khi sinh em ở lại SG thì tiện việc theo dõi con từ giờ đến lúc sinh, nhưng sau đó em không biết mình có xoay sở được hay không vì Mẹ đẻ em bận việc nên chắc không vào phụ em khi em ở cữ được! Còn mẹ chồng (ở SG luôn) thì bận chăm cháu ngoại của bà rồi! về nhà chồng nghỉ sinh cũng không thể nào đổ hết gắng nặng lên vai bà được! Chồng nhiều khi vô tâm lắm các mẹ ạ! muốn giữ vợ con ở đây mà chồng đâu hiểu được những vấn đề tế nhị của phụ nữ khi ở cữ và trẻ sơ sinh đâu! kiếm người giúp việc mà chồng cứ ậm ừ mãi! nghĩ ở lại mà thấy nản quá!
    Nếu em về quê, thì tiện cho việc chăm sóc sau sinh vì dù gì cũng có bố mẹ đẻ ở ngoài đó chăm sóc, mình có khó chịu gì cũng có người thân ruột thịt của mình! Nhưng điều em lo lắng là giờ thai 33 tuần rồi, em bị tử cung đôi đã từng bị lưu 1 lần nên từ hồi có bầu đến giờ hai vợ chồng cũng cố gắng giữ gìn lắm, mà thai càng giai đoạn cuối càng phải theo dõi thường xuyên, nếu em về thì việc đi thăm khám hơi bất tiện! Bệnh viện gần nhà thì em không biết thế nào còn đi BV Phụ sản Hải Phòng cách khoảng 30km-35Km lận.
    Các mẹ nói em phải chọn phương án nào bây giờ! em phải quyết định trong tháng này (còn hơn tuần nữa thôi) là về hay ở vì tháng sau thai to rồi không đi máy bay được

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bonghuetim
    Đang tải...

2. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

Ðề: Cần các mẹ góp ý về việc nên sinh con ở đâu!

mình thấy sinh ở 198 sạch sẽ mà không bị bon chen

3. bonghuetim

Cảm ơn mẹ nó! em đang boăn khoăn nên ở lại SG hay về quê (ngoài Bắc)! theo mẹ nó em nên làm gì

4. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Theo mình thì bạn nên sinh ở trong đó.Vì dù sao bạn cũng còn bố mẹ và bên nhà chồng mà.Đến lúc sinh họ tự khắc phải chăm mình thôi.Mà chỗ bạn thế nào mình ko biết chứ chỗ mình con gái đi lấy chồng lúc đẻ là kiêng ko được về nhà bố mẹ đẻ mà mất hết lộc của bố mẹ đấy.

5. ngoc tra

ngoc tra Bắt đầu tích cực

Chị ơi, em thấy bây giờ chị rất lo lắng và suy nghĩ nhiều đến chuyện đẻ ở đâu, nên càng stress. Chị thử cởi mở hơn trong suy nghĩ xem có giải quyết được không nhé! Theo em chị có vấn đề như thế, thì nên ở trong đó sinh, đừng đi lại nhiều chị ạ, mình không biết được thế nào, theo dõi ở đâu thì sinh ở đó, để bác sỹ theo dõi được chu đáo. Chị nhờ mẹ chị thu xếp công việc, vào đó được 1 tuần 10 ngày gì thôi cũng được, rồi nhờ mẹ chồng chị, mẹ chồng chị trông con cho chị gái, nhưng cũng chạy đi chạy lại được chứ? rồi khi cần kíp quá thì nhờ chồng chị, qua 1 tháng thì chị có thể túc tắc được rồi. chị đừng căng thẳng quá mà ảnh hưởng đến con nhé!

6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

m cũng mang bầu tuần thứ 33 đây, m ở hà nội lấy ck tuyên quang xa lơ xa lắc nên dự là đẻ ở hà nội rồi gần tết thì về nhà ck, mẹ ck ở xa nên lúc đẻ chỉ xuống trông đc ít bữa thôi

7. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

b cứ hỏi ý kiến chồng xem, nếu đc thì ra Bắc sinh, khi nào con cứng cáp thì vào cũng đc, m có cô bạn cũng ra nhà ngoại sinh ở tận trong Đắc lắc ra

8. trangbeobeo88

trangbeobeo88 350k - khung BV xe Lead !

Oh, vậy đẻ xong mình ko tự chăm con và chăm mình đc ah???
    mẹ đẻ m thì ko giúp đc gì rồi, còn mẹ ck thì mình ko muốn nhờ. Đang định tự thân vận động đây, nghe mn nói thế niềm tin của m lại lung lay rùi. hjx hjx

9. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Tình hình mang thai của mẹ nó như thế, lại đc 33W rồi thì tốt nhất là sinh ở trong đó.
    Giờ đi lại nhiều cũng ko tốt. Mà ra ngoài này, ở nhà bố mẹ đẻ thì thoải mái thật, nhưng bà ngoại thì cũng bận việc mà. Hơn nữa lại xa chồng, sợi dây liên kết giữa 2 bố con cũng xa hơn.
    Thế nên mẹ nó sinh luôn ở trong đó thì tốt hơn.

Chuyện chăm sóc sau sinh thì mẹ nó trao đổi lại 1 lần thật rõ ràng cụ thể với chồng: Mẹ chồng có giúp được trong thời gian ở cữ hay ko? Nếu ko được thì bắt buộc phải thuê NGV. Chồng ko thuê thì mẹ nó tự tìm người.
    Cũng chỉ còn tháng rưỡi nữa là sinh rồi, mẹ nó chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng, tâm lý thoải mái thì mới được.
    2 tháng cuối con lớn nhanh, mẹ nó cứ lo lắng, căng thẳng thì ảnh hưởng đến con, tội cho con lắm.

tannt.vinmec thích bài này.
  10. bonghuetim

Uh! cám ơn mẹ nó nha! nhiều lúc thương con, thương mình ứ nước mắt! sau này đẻ con gái ko cho lấy chồng xa như mẹ nó nữa

11. bonghuetim

Vâng cảm ơn mẹ nó! để hai bố con nó xa nhau em cũng thấy thương bố nó lăm! đó cũng là vấn đề em băn khoăn. Bố nó mà vô tâm ko chăm hai mẹ con bị ngày đầu thì em cũng đỡ cắn dứt, đằng này bố nó mong con lắm, từ lúc có bấu là phải cơm nước, giặt giũ,... đưa đón vợ. Bố nó háo hức ngày gặp con lắm. Em sẽ cân nhắc lại và sau đó vững tâm với quyết định của mình, dù thế nào đi nữa!

12. bonghuetim

Nhiều lúc nghĩ mẹ mình sinh con rồi chăm con được ko nhờ bên nội, ngoại gì hết sao mình không làm được, nhưng đến lúc nghĩ đến việc kiêng cữ rồi con nhỏ quấn khóc tháng đầu là thấy nản quá nếu không có ngừoi hỗ trợ nhiều mẹ bị stress nặng đó! mẹ nó cứ cân nhắc đi coi sức khỏe mình thế nào! nhiều mẹ vẫn tự chăm con sau 1 tuần nghỉ ngơi đó