3 tháng đầu: cần các mẹ tư vẫn giúp :)

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ntd179, 28/8/2013.

1. ntd179

ntd179 Thành viên chính thức

vợ mình bầu được 3 tháng rồi. nhưng vì cũng chưa có kinh nghiệm gì cả nên nhờ các mẹ tư vấn giúp cho dễ hiểu tâm lý của phụ nữ hơn.
    nên làm những gì để chăm sóc vợ và con ngay từ khi mang thai.
    - mình rất hay xoa bụng vợ liệu như thế có tốt ko?
    - vợ có nên ăn cay quá nhiều?
    - ăn ít trong thời gian đầu thì nên làm gì?
    - đau dạ dầy, đau răng thì phải xử lý như thế nào.
    - làm sao để đảm bảo trong thời gian ốm nghén 3 4 tháng đầu. thấy vợ mệt thương quá mà ko biết phải xử lý như thế nào
    - có cần thiết phải làm cho vợ từ a>>z ko. giặt quần áo. nấu cơm, rửa bát ( vị hiện tại ko muốn vk đi lại nhiều nên minh đang làm hết ^^!)
    nhờ các mẹ tư vẫn cả tâm lý nữa nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ntd179
    Đang tải...

2. kubim

kubim Thành viên tập sự

Ðề: cần các mẹ tư vẫn giúp :)

Bạn đúng là ông chồng đảm đang. Nếu vợ bạn không nghén thì những công việc nhẹ nhàng vẫn làm được bình thường thôi mà. Phụ nữ mang thai hoạt động nhẹ nhàng cũng là cách tập thể dục đấy. Ăn uống đầy đủ chất và nhu cầu ăn sẽ tăng mạnh vào những tháng sau vì con bắt đầu lớn nhanh.

3. Dương Tiểu

Dương Tiểu Bắt đầu tích cực

Mới bầu bí k nên xoa bụng bạn nhé, cũng k đc ăn cay đâu k tốt cho em bé. Giai đoạn đầu hầu như mẹ bầu nào cũng khó ăn và ăn rất ít. Mình cũng vậy, nhìn thấy cơm là sợ, nên hay ăn vặt lung tung, ăn hoa quả và chịu khó uống sữa tươi hoặc sữa bầu. Mẹ bầu vẫn có thể làm những việc nhẹ nhàng, vận động nhìu sẽ mau xuôi cơm và ăn đc tốt hơn.

4. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Bạn này yêu chiều vợ nha. 10điểm cho tinh thần này. Mâý tháng đầu ko ăm đc nhiều cũng ko cần lo lắng quá bạn nha, chia nhỏ ăn nhiều bữa bạn ạ. Quan trọng là bữa ăn phải chất lượng.
    Nếu vợ bạn mệt mỏi,nghén quá thì làm giúp vợ các công viêc gia đình cũng là việc nên làm bạn ạ

5. vietbee01

vietbee01 Thành viên tích cực

,
    Chào bạn
    trong 2 tháng đậu thì không nên đi lại nhiều khi thai đang hình thành túi ối và mầm thai, những tháng sau thì có thể an tâm hơn dựa vào kết quả siêu am thai bạn nhé, có thể tuy thuộc vào kết quả đó để giữ gìn cho cả mẹ và con.
    Tuyệt đối không xoa bụng vì nó kích thích co tử cung rất nghuy hiểm cho thai nhi,
    Còn nhiều cái cần tự vấn nữa nhưng cụ thể bạn có thể gửi cau hỏi trên top mình sẽ giải đáp để bạn tham khảo nhé, chúc sưc khỏe bạn và vợ con nha.
    Thân!!!!!!

6. MẹSữaNgô

MẹSữaNgô Thành viên chính thức

- không nên xoa bụng và nực vợ anh ạ vì sẽ gây kích thích co thắt tử cung không tốt cho cháu bé.
    - Không nên ăn cay một tí nào luôn nữa ạ vì đồ cay thường nóng dễ dấn đến xuất huyết.
    - anh nên động viên chị cố ăn uống đủ chất để cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho con, giai đoạn 3 tháng đầu là giai đoạn hình thành quan trọng ạ :D
    - em nghĩ là anh vẫn nên để chị làm các việc nhà 1 cách nhẹ nhàng, tránh làm việc nặng và quá sức thôi vì các bác sĩ sản vẫn khuyên bà bầu chịu khó vận động ít nhất là để sau này dễ đẻ :D

bản thân em thì khi bầu bí tính cách hay thay đổi, dễ cáu và cực kì hay quên (đặc biệt 3 tháng cuối) nên rất cần sự thông cảm của chồng. Nhưng mà vợ anh có một ông chồng quan tâm đến vợ vậy em chắc chị ấy sẽ có 1 thai kì thoải mái thôi anh ạ :D

7. huongntt128

huongntt128 hàng việt giá rẻ

Bố nó đừng xoa bụng mẹ nhé, cái này là cực kỳ nguy hiểm đấy ah. mẹ bầu thì không nên ăn cay, ăn đồ nóng, ăn nhãn, ăn đồ chưa qua nấu chín, hạn chế tiếp xúc những nới nhiều người để tranh mắc bệnh truyền nhiễm :D

8. chamsocsuckhoeviet

chamsocsuckhoeviet Thành viên chính thức

Chào Bạn.
    Lời đầu tiên xin chúc mừng 2 bạn có tin vui nhé!
    Đứa con đầu đời chắc 2 bạn còn nhiều bỡ ngỡ.
    Mình cũng sinh cục cưng của mình hơn 4 năm, hiện lại làm trong 1 bên về tư vấn cho bà mẹ mang thai và sinh nở.
    Đồng cảm với bạn và với những ông bố khác! Bạn cho mình địa chỉ mail của bạn, mình sẽ gửi cho bạn nhưng tài liệu về quá trình mang thai, những chú ý... để 2 vợ chồng có sự chuẩn bị nhất định nhé!
    Chúc bà xã của bạn 1 thai kỳ khỏe mạnh và bạn hoàn thành xuất sắc vai trò của 1 ông chồng và 1 ông bố tuyệt vời nhé!
    Thân ái!

9. ntd179

ntd179 Thành viên chính thức

cảm ơn các bạn. đúng là còn nhiều cái phải để ý đến quá. các mẹ có kinh nghiệm về chế độ ăn uống ko. cho mình cái link. vì mỗi trang lại 1 kiểu ăn khác nhau. mình chẳng biết thế nào nên đành hỏi kinh nghiệm các mẹ

10. Me_moka

Me_moka

Nếu giúp đc vk giặt quần áo thì tốt quá,,nếu bị nghén quá bạn thử cho vk chia bữa nhỏ để ăn,uống sữa,hoặc bị nghén quá ăn thêm chuối,đau dạ dày thì nên đi khám tránh ăn đồ cay chua,r*** bia và o nên xoa bụng vk tránh trường hợp đẻ non nhé

11. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Vợ đang trong thời kỳ thai nghén bạn làm được giúp cang nhiều việc thì càng tốt.Nhưng ko nên xoa bụng vợ và bảo vợ bạn hạn chế ăn cay nhé!

12. Lê Gia Đồ Gỗ

Lê Gia Đồ Gỗ Ba mẹ yêu Sam

ôi sao lão ck này tâm lý và tốt bụng thế:
    1. xoa bụng nhiều ko tốt nhé
    2. vợ ko nên ăn nhiều đồ cay sẽ bị nóng gây táo bón
    3. ăn ít thì nên uống sữa, ăn nhiều hoa quả tăng vitamin cũng ok
    4. mấy cái đau dạ dày thì ko chữa được bằng thuốc đâu. Nên chịu khó đừng để đói và suy nghĩ nhiều
    5. 3 tháng đầu sút kg là chuyện bt. Anh đừng nên ép vợ quá gây áp lực vợ lại tủi thân ko tốt đâu
    6. nên làm hết cho vợ: làm được gì cứ làm giúp. time này vk yếu lắm, ko muốn động chân tay vào gì đâu. chỉ thích nằm nghỉ nơi thôi

- vợ này tốt số quá

13. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

bạn ko nên xoa vợ bụng nhiều , như thế sẽ ảnh hưởng đấy
    vợ bạn cũng k nên ăn cay nhiều, ko tốt cho e bé
    đau răng thì đi chữa răng thôi, còn đau dạ dày thì chắc k phải đâu, ốm nghén nhiều hiện tượng hệt đau dạ dày
    ốm nghén thì cách tốt nhất là chờ cho qua, chả làm đc j cả
    đương nhiên bạn phải làm hết cho vợ, t nói thật, t ốm mà chồng t k làm thì t cũng để đấy thôi, đi còn k vững nữa là làm :))