3 tháng cuối: Cần tư vấn mua sắm đồ sơ sinh tập 1

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ngodong9, 6/6/2013.

1. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Mình sinh tháng 8 mà giờ chưa mua sắm gi
    sưu tầm được 1 số danh sách mua sắm đây
    cả nhà tư vấn xem bỏ hay nên mua thêm gì nữa không nhé

1.Quần áo sơ sinh (10 bộ dài tay) (nên dùng loại cúc lệch giúp bé ko bị lạnh ngực)
    2. Tã chéo (10 cái có khi k cần vì toàn đóng tã dán luôn) ---> nhà nào ít dùng tã dán thì có thể mua đến 20-30 cái ấy vì tã dán hơi cứng so với da bé sơ sinh và cũng rất tốn, hơn nữa lại đang mùa hè, phơi phóng dễ khô lắm

3. Bao tay, bao chân (8-10 bộ) ---> sinh vào mùa hè ko cần nhiều đến thế đâu, 4-5 bộ là đc
    4. Mũ vải đội trong nhà (3 cái), mũ thóp ko dây, băng thóp (3)
    5. Yếm (3-5 cái)
    6. Áo khoác (1 cái); áo ghi-lê (2 cái); ---> cân nhắc mua vì đẻ mùa hè có thể ko cần
    7. Khăn choàng (1)
    8. Gối ôm nhỏ để chèn lúc bé ngủ (1 cái) ---> nên mua gối chặn (là loại có phần gối ở 2 đầu, nối với nhau bởi 1 đoạn vải để quàng qua người bé, 2 cái gối sẽ chặn 2 bên người bé)
    9. Khăn bông lớn (2 cái) ---> có thể mua đến 3-4 cái
    10. Khăn xô to để lau bé khi tắm xong (2 cái)
    11. Khăn sữa vải mùng loại 3 lớp (30 cái)
    12. Bông gòn dùng để vệ sinh cho bé (1 gói). Nên cắt nhỏ sẵn đển tiện sử dụng.
    13. Giấy ướt
    14. Băng rốn & Gạc tiệt trùng ---> khoảng 3-5 cái
    15. Gạc rơ lưỡi cho bé ---> ko cần nhiều, hoặc có thể ko cần thiết, vì mình có thể dùng luôn tăm bông
    16. Chai dầu khuynh diệp ---> hoặc dầu tràm
    17. Nước muối sinh lý để nhỏ mắt, mũi cho bé ---> mua luôn chai 500ml dùng dần cho khỏi tốn
    18. Sữa tắm, dầu gội, phấn rôm, kem chống hăm ---> kem hăm dùng Bepanthen hoặc Sudocream đều đc, bé sơ sinh nhà mình thì toàn tắm nước lá đun kỹ hoặc tắm chanh thôi, phấn rôm có thể ko cần vì theo kinh nghiệm tập 1 mình cũng ko dùng
    19. Hộp đựng phấn có bông thoa mềm ---> ko mua nếu ko dùng phấn rôm
    20. Bình sữa (3 bình – 2 sữa, 1 nước) + cây súc rửa bình sữa+nước rửa bình sữa
    21. Cặp nhiệt độ
    22. Tấm lót cao su lạnh cho bé nằm (1)
    23. Màn chụp
    24. Chậu tắm dài + chậu vừa để gội đầu + chậu nhỏ cỡ cái tô để lau mặt cho bé + 1 chậu chuyên rửa đít và giặt khăn lau đít cho bé.
    25. Tủ đựng quần áo 5 ngăn

Bổ sung:
    26. Chiếu cói hoặc chiếu tăm loại nhỏ cho bé sơ sinh, nằm cho mát và dễ di chuyển
    27. Miếng nhựa lót đi tránh bé tè dầm, hoặc lót khi thay tã, bỉm cho bé.
    28. Đèn sưởi, quạt sưởi ---> dùng chủ yếu mùa đông, nhất là khi tắm cho bé, và nếu nhà ko có điều hòa 2 chiều.
    29. Khăn voan che mặt cho bé tránh gió và bụi, nên mua khăn màu trắng, ko mua khăn đỏ vì sẽ làm hại thị giác bé
    30. Làn để đồ có nắp lật 2 bên
    31. Quần đóng tã có phần dán 2 bên (ít nhất 5 cái)
    32. Quần dài cotton mỏng 10 cái, có thể mua thêm quần ngắn nếu cần
    33. Móc treo quần áo bé 20-30 cái
    Chú ý: ko cần mua gối đầu vì bé sơ sinh chỉ nên dùng 1 cái khăn bông loại vừa gấp lại cho bé gối thôi, và nên cho bé nằm nghiêng thay vì nằm ngửa hay sấp.
    34. Riêng mẹ thì mua thêm BVS dành cho sản phụ + vài cuôn giấy to, quần lót giấy dùng 1 lần để mang vào BV khi đi sinh nhé
    Ngoài ra chuẩn bị thêm phích nước, bát đũa, cốc chén, cặp lồng để mang theo khi đi sinh

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngodong9
    Đang tải...

2. socolagato

socolagato Thành viên tích cực

Ðề: Cần tư vấn mua sắm đồ sơ sinh tập 1

Nhà tớ cũng sắm xong gần hết rồi chỉ còn xô chậu thôi, cũng mất hơn 5 triệu rồi áy
    mua 10 bộ sơ sinh dài thì mình thấy hơi nhiều, vì nếu sinh mùa hè thì mau khô, và ra tháng là bé không mặc được nữa rồi, mình nghĩ chỉ mua 3-4 bộ size 1month thôi, còn lại mua size lớn hơn bạn ạ. đặc biệt là quần thì mua size lớn hơn ấy vì bé còn mặc bỉm hoặc tã mà.
    Móc treo quàn áo mua 10 cái thôi ý, và mua 1 cái khung treo có nhiều kẹp, tha hồ phơi khăn xô và các thứ nhỏ nhỏ của bé

ngodong9 thích bài này.
  3. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

mua 10 bộ gồm chia đều các sz 1,2,3 tháng í bạn nhỉ?
    sắm những gì mà hết nhiều thế, chắc là xe đẩy, củi các thứ à

4. shop_be_xinh

shop_be_xinh Thành viên nổi tiếng

+Băng rốn,gạc tiền trùng nếu mẹ nó gần nhà mình thì qua mình tặng lại mẹ nó, lúc trước mình mua nhưng không dùng đến , vì các cô ý tá bảo bây giờ ko dùng băng rốn nữa vì sợ bí nhiễm trùng rốn con (tại hồi sinh bé đầu thì có dùng đến nên đứa bé thứ 2, mẹ cũng mua y sì theo danh sách của cu anh)

+ Chậu rửa mặt thì mẹ nó chưa mua ngay cũng được: lúc trc mình mua nhưng chả dùng đến mấy vì toàn vò khăn trực tiếp dưới vòi nước cảm thấy yên tâm hơn. Mãi sau này mới dùng đến để vò khăn lau người cho con lúc con bị trớ.

+ Quần dán tã Mio: Số 1 mẹ nó mua 2-3 cái thôi, còn đâu mua luôn số 3 ý. Chứ số 1 dùng được mỗi 1 tháng.
    + Nước muối sinh lý để nhỏ mắt, mũi cho con: Mình chỉ mua lọ nhỏ thôi vì thấy bảo chỉ nên dùng sau khi mở ra mấy ngày.
    +Khăn sữa: mẹ nó nên mua cả loại viền hồng và viền xanh để dễ phân biệt cái nào dùng làm khăn ăn cho con, cái nào dùng làm khăn lau đít/mông :) Mình toàn phân biệt như thế cho đỡ bị nhầm.

ngodong9 thích bài này.
  5. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Danh sách của chị em thấy là ok hết rồi , em chỉ bổ sung thêm phần dung dịch giặt xả quần áo cho bé , áo lót cho con bú, bộ mẹ sau sinh, bông nhét tai cho mẹ, bít tất cho mẹ,
    Mua nôi, cũi nữa thì ok

Ngoài ra các mẹ cũng nên dự phòng 1 ít sữa công thức để phòng trường hợp sinh xong sữa chưa về còn có cái cho bé con ăn khỏi đói bụng, Và máy vắt sữa - (cái này có thể thuê, hoặc mua - tùy điều kiện) vì nhiều mẹ sinh mổ, thời kỳ đầu sữa rất ít và con ko chịu mút, dần dần lượng sữa sẽ ít dần

6. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

cảm ơn bạn đã tư vẫn
    đứa đầu nên là chưa hình dung ra gì, giờ chỉ thích ngắm mua mí cái đồ váy vóc yêu yêu thôi
    nhà bạn ở đâu nhỉ?

7. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Tớ note bên dưới mỗi mục nhé:

1.Quần áo sơ sinh (10 bộ dài tay) (nên dùng loại cúc lệch giúp bé ko bị lạnh ngực)

Cái này nên mua lệch size vì trong vài tháng đầu em bé lớn rất nhanh, nên dùng loại có dây buộc 1 bên cũng thoải mái. Vote cho mio mio

2. Tã chéo (10 cái có khi k cần vì toàn đóng tã dán luôn) ---> nhà nào ít dùng tã dán thì có thể mua đến 20-30 cái ấy vì tã dán hơi cứng so với da bé sơ sinh và cũng rất tốn, hơn nữa lại đang mùa hè, phơi phóng dễ khô lắm

Tã mình sinh mùa hè vẫn mua 30c, mùa hè dùng tã dán ít thôi. Nếu dùng nhiều thì phải mua luôn kem chống hăm cho bé đi nhé.

3. Bao tay, bao chân (8-10 bộ) ---> sinh vào mùa hè ko cần nhiều đến thế đâu, 4-5 bộ là đc

Tầm 5 bộ là chuẩn, nếu có cỡ thì mua 2 cỡ khác nhau

4. Mũ vải đội trong nhà (3 cái), mũ thóp ko dây, băng thóp (3)

Chọn vải mềm thôi, càng mềm càng tốt nhé.

5. Yếm (3-5 cái)

Yếm thì chưa cần lắm đâu, có quấn khăn bên ngoài nữa mà.

6. Áo khoác (1 cái); áo ghi-lê (2 cái); ---> cân nhắc mua vì đẻ mùa hè có thể ko cần

Nếu mua thì mua size lớn, tầm tháng 10 sẽ lạnh

7. Khăn choàng (1)

Khăn choàng hay khăn quấn bé? Khăn quấn thì nên mua, còn lại thì mua cái chăn mũ ấy, mỏng thôi, đi đâu quấn vào

8. Gối ôm nhỏ để chèn lúc bé ngủ (1 cái) ---> nên mua gối chặn (là loại có phần gối ở 2 đầu, nối với nhau bởi 1 đoạn vải để quàng qua người bé, 2 cái gối sẽ chặn 2 bên người bé)

Chọn gối vỏ đỗ hoặc gối bông mềm, một số gối có nilon hoặc bông ép sẽ nóng cho bé lắm. Với cả mọi người hay mua gối lõm, gối lõm không thực sự tốt cho bé đâu, tốt nhất mua gối Falin không lõm nhé.

9. Khăn bông lớn (2 cái) ---> có thể mua đến 3-4 cái

3 - 4 cái là ổn

10. Khăn xô to để lau bé khi tắm xong (2 cái)

2 cái là chuẩn rồi

11. Khăn sữa vải mùng loại 3 lớp (30 cái)

12. Bông gòn dùng để vệ sinh cho bé (1 gói). Nên cắt nhỏ sẵn đển tiện sử dụng.

13. Giấy ướt

14. Băng rốn & Gạc tiệt trùng ---> khoảng 3-5 cái

15. Gạc rơ lưỡi cho bé ---> ko cần nhiều, hoặc có thể ko cần thiết, vì mình có thể dùng luôn tăm bông

16. Chai dầu khuynh diệp ---> hoặc dầu tràm

17. Nước muối sinh lý để nhỏ mắt, mũi cho bé ---> mua luôn chai 500ml dùng dần cho khỏi tốn

18. Sữa tắm, dầu gội, phấn rôm, kem chống hăm ---> kem hăm dùng Bepanthen hoặc Sudocream đều đc, bé sơ sinh nhà mình thì toàn tắm nước lá đun kỹ hoặc tắm chanh thôi, phấn rôm có thể ko cần vì theo kinh nghiệm tập 1 mình cũng ko dùng

19. Hộp đựng phấn có bông thoa mềm ---> ko mua nếu ko dùng phấn rôm

20. Bình sữa (3 bình – 2 sữa, 1 nước) + cây súc rửa bình sữa+nước rửa bình sữa

21. Cặp nhiệt độ

22. Tấm lót cao su lạnh cho bé nằm (1)

23. Màn chụp

24. Chậu tắm dài + chậu vừa để gội đầu + chậu nhỏ cỡ cái tô để lau mặt cho bé + 1 chậu chuyên rửa đít và giặt khăn lau đít cho bé.

25. Tủ đựng quần áo 5 ngăn

Bổ sung:

26. Chiếu cói hoặc chiếu tăm loại nhỏ cho bé sơ sinh, nằm cho mát và dễ di chuyển

27. Miếng nhựa lót đi tránh bé tè dầm, hoặc lót khi thay tã, bỉm cho bé.

28. Đèn sưởi, quạt sưởi ---> dùng chủ yếu mùa đông, nhất là khi tắm cho bé, và nếu nhà ko có điều hòa 2 chiều.

29. Khăn voan che mặt cho bé tránh gió và bụi, nên mua khăn màu trắng, ko mua khăn đỏ vì sẽ làm hại thị giác bé

30. Làn để đồ có nắp lật 2 bên

31. Quần đóng tã có phần dán 2 bên (ít nhất 5 cái)

32. Quần dài cotton mỏng 10 cái, có thể mua thêm quần ngắn nếu cần

33. Móc treo quần áo bé 20-30 cái

Chú ý: ko cần mua gối đầu vì bé sơ sinh chỉ nên dùng 1 cái khăn bông loại vừa gấp lại cho bé gối thôi, và nên cho bé nằm nghiêng thay vì nằm ngửa hay sấp.

34. Riêng mẹ thì mua thêm BVS dành cho sản phụ + vài cuôn giấy to, quần lót giấy dùng 1 lần để mang vào BV khi đi sinh nhé

Ngoài ra chuẩn bị thêm phích nước, bát đũa, cốc chén, cặp lồng để mang theo khi đi sinh

Phần còn lại thì chuẩn rồi. Mẹ đi sinh mang theo ít sữa tươi hoặc sữa ông thọ để uống nữa là ổn.

vuluongduyenngodong9 thích.
  8. shop_be_xinh

Nhà mình ở 54 ngõ 230 lạc trung, quận hai bà trưng, hà nội. Nhà mẹ nó có gần đây không. Nếu gần thì cứ pm cho mình địa chỉ nếu mình có đơn hàng gần đấy mình bảo anh vận chuyển nhà mình tiện mang qua cho, mẹ nó bụng to sắp sinh chắc cũng lười đi lại trời nóng.

ngodong9 thích bài này.
  9. mẹ chép

mẹ chép Banned

Em định mua quần áo cho bé sớm để giặt đi mấy lần đợi sinh bé, rồi cũng đi xin thêm nhiều quần áo cũ cho bé nữa. Em nghe nói trẻ sơ sinh dùng đồ cũ thì tốt hơn phải không ạ?

ngodong9 thích bài này.
  10. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

chúc mừng chị gái sắp được đón em bé nhé. Nhà em có đồ ss của Nhật nhé, đẹp lắm.

ngodong9 thích bài này.
  11. shop_be_xinh

Thời hồi xưa, quần áo vải cứng mới phải mặc đồ cũ vì lúc đấy giặt đi giặt lại nhiều lần rồi nên mềm tốt cho bé, chứ thời bây giờ quần áo chất liệu mềm mại rồi thì đâu cần nữa.

12. daophuong273

daophuong273 Thành viên đạt chuẩn

thế những bé sinh vào mùa đông thì cần mua thêm gì hả các chị?
    em phải tháng 1 mới sinh nhưng muốn chuẩn bị đâu vào đấy.có phải ngta kiêng sắm đồ ss trước đúng ko ạ?

13. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

danh sách của bạn về cơ bản là đủ, mình bán đồ sơ sinh nên có 1 số gợi ý thêm thôi: Về quần áo thì mua 10 bộ hơi nhiều, áo mua ít hơn còn quần mẹ nó tăng cường thêm 1 chục nữa vì trẻ nhỏ đái nhiều lắm, bạn nên mua thêm cho bé 1 bộ chặn nữa để cho bé khỏi bị giật mình, đồ của mẹ sau sinh thì nên thêm áo lót cho con bú với bộ sau sinh của mẹ nữa là ok

ngodong9 thích bài này.
  14. socolagato

socolagato Thành viên tích cực

chưa hề sắm những thứ đó bạn ạ,
    Cũng chỉ có đồ cho mẹ khi sinh, rồi bình sữa, chăn gối, thảm nilong cho bé, sữa nan 1 pro, trà hipp hoa anh thảo.
    các loại cọ bình, nước cọ bình, sữa tắm, dầu gội, tã giấy 2 bịch, mắc áo, mắc chùm,kem chống hăm, hút mũi, cặp nhiệt độ
    ...
    Nói chung tớ mua những thứ cần thiết thôi, thế mà đã mất thế đó. bạn thử mua coi, cứ nhặt nhạnh ít mọt, chả mấy chốc lên vài triệu.hihi

ngodong9 thích bài này.
  15. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Kinh nghiệm của em là dùng đến đâu mua đến đấy chị ah, vì bé nhanh lớn lắm, nhất là quần áo, hồi em mua mà con em đẻ ra mặc ko vừa phải chạy đi mua số to hơn. Kinh nghiệm là ko chọn size 1 mà chọn từ size 2 trở lên. Chị ko cần mua nhiều đâu ạ. Cứ đến đâu mua đến đấy đỡ phí. Em thấy chỉ có mỗi khăn xô là dùng nhiều thôi. Giờ đóng bỉm là chủ yếu nên tã chéo chỉ quần ngoài đỡ lạnh bụng, tã xô thì đừng mua. Dầu tắm mua chai nhỏ vì khéo toàn tắm chanh với nước chè ấy. mấy cái tưa lữa hồi xưa em mua 1 mớ màg dùng có 1,2 lần giwof vẫn còn nhiều lắm. Bình sữa em cũng mua 1c, loại to vừa cùa nuk, cổ hẹp ý. Em mua bình nước cho bé mà có mấy khi dùng đâu. Nói chung nhiều thứ vẽ ra tốn kém mà thấy ko hiệu quả mấy.

ngodong9 thích bài này.
  16. shop_be_xinh

thường thì ngoài 7 tháng mới bắt đầu đi sắm (cứ kiêng 1 tý cho nó yên tâm).

17. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

hôm qua đi lượm lặt được 1 ít đồ, chưa đủ lắm, thế mà cugnx gần 700k rồi
    nên mà mua đủ tầm 2,3 triệu chắc đến nhỉ, chưa kể mấy thứ nặng tay sau này con lớn sẽ dùng í

18. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

hôm nay được ngắm đồ ss của bác mua post lên Face rùi. hehe

ngodong9 thích bài này.
  19. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

vô nhà em ngắm nhiều đồ yêu mà hàng xịn quá , híc
    đang tăm cái túi đựng đồ , nhiệt độ tắm

20. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó cứ ra mấy shop bán đồ sơ sinh, họ sẽ đưa cho mình 1 list đủ các thứ luôn