Tranh luận: Cảnh giác: Làm thế nào với những lời mời chào làm quảng cáo qua điện thoại?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi nh0txjnh.1102, 29/5/2012.

1. nh0txjnh.1102

nh0txjnh.1102 Bắt đầu tích cực

Hiện tại các công ty Quảng cáo online nhan nhản trên mạng.
    Chỉ cần mình mới nhập đc 1 lô hàng đăng tin quảng cáo trên mạng với vài dòng đăng trên mua&ban chẳng hạn là bị các số đt lạ (di động có, cố định cũng... có luôn) goi đến nườm nượp!
    Chỉ cần nhấc máy alo 1 cái là nghe đc lời giới thiệu rất ngọt ngào và dễ thương. Sau khi nhận lời dành 1p cho họ là bạn sẽ đc rơi vào 1 mê hồn trận các dịch vụ quảng cáo online, làm web, SEO web, đăng tin vip, treo banner ... có những chiêu khác còn ngọt ngào hơn nữa đó là tự nhận mình là bộ phận chăm sóc khách hàng (thực ra bạn có đăng tin nào trên web hay sd dịch vụ của họ bao giờ đâu?:D) v.v...

Ví dụ:
    - Bạn khởi nghiệp kinh doanh bán hàng thời trang với lượng hàng ko lớn lắm mà cũng chưa đến nỗi phải lập web. Nghe bạn trình bày "tình hình" xong sẽ lập tức được mời làm tin VIP với mức giá dao động từ 300 - 500k trong vòng 3 tháng chẳng hạn mà lại còn đc liên kết với tối thiểu 30 website khác nhau nữa thì ai chẳng mê. Thế là nhận lời mời hẹn gặp ngay (chỉ trong vòng 1 ngày sau cuộc gọi) vì sợ mất vị trí "ngon" trên web của người ta.
    - Thực tế: tin của bạn là tin VIP ở 1 trang web mà chẳng ma nào thèm vào, được liên kết với 30website khác nhau thì đc đứng đàu top may mắn trong 5 giây rùi bị đẩy tít tịt xuống trang 2, 3 rồi sau đó là vào... dĩ vãng =))

Nếu như bạn gặp những lời mời kiểu này hãy đủ tỉnh táo hỏi xem:

- tên trang web của họ là gì? ví dụ như họ nói họ làm bên 24h thì phải hỏi ngay ".com", ".vn" hay chấm j. Vì hiện có rất nhiều web ăn theo các web có tiếng nhé!
    - nếu ai cũng đăng tin vip, hay treo banner thì làm sao tin của tôi được đảm bảo ở vị trí tin vip (cái này cực kỳ vô lý hii)
    - thứ hạng alexa web của họ là bao nhiêu? --> đảm bảo hỏi câu này là họ lúng túng ngay =)) (Dưới 300. hoặc chưa có thứ hạng j trên alexa thì đừng làm nhé)
    Như thứ hạng web lamchame.com của mình đc xếp hạng thứ 42 trên toàn VN đấy ạh. (ai quan tâm thứ hạng web mình là bao nhiêu thì vào đây check nhé http://alexa.com )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nh0txjnh.1102
    Đang tải...

2. Nhà Nông

Nhà Nông Banned

Ðề: Cảnh giác: Làm thế nào với những lời mời chào làm quảng cáo qua điện thoại?

Bạn này am hiểu phết nhỉ ;)
    Mình xin nói thêm việc check rank Alexa để đánh giá website là ko nên.Chỉ cần 1 tuần mình có thể kéo website thứ 27tr thế giới về dưới mức 500K.
    Xác định được trang bán hàng Ol khả quan trên mạng ko phải là dễ vì mỗi trang có 1 thế mạnh riêng.Mình ví dụ như Enbac.com rất mạnh về hàng thời trang
    ******** thì đa phần thành viên ở phía Nam
    Bên cạnh đó,rất nhiều diễn đàn rao vặt hiện nay mọc lên chỉ để làm vệ tinh phục vụ cho công tác seo,như mình hiện có khoảng 70 trang rao vặt,những trang này mình ko quan tâm đến việc thành viên đăng ký có đông hay ko,mà chỉ quan tâm tới traffic từ từ khóa mình cần nó đem lại cho site chính.Và rất nhiều kẻ lợi dụng việc này để câu kéo bạn quảng cáo,đôi khi website đó ko phải của họ.

3. mangosteen

mangosteen đang phấn đấu danh hiệu

Mình đọc qua mấy bài của bạn thấy bạn chắc là đúng chuyên ngành IT.

Mình cũng mới KD được khoảng 6 tháng và cũng có tranh web bán hàng, lúc bắt đầu có trang web ra đời thì mình nhận được rất nhiều lời mời nào là mua từ khóa, dịch vụ up bài trên các web, mở gian hàng trên CĐT.vn ... Quả thật mình không có nhiều kiến thức về TMĐT và KD là mấy nên cũng hơi hoang mang và thấy lo lắng không hiểu số tiền bỏ ra khoảng 1-3 triệu/tháng có hiệu quả không hay là mất tiền học phí đây. Nhưng sau khi suy nghĩ lại thấy chưa cần thiết và việc KD bắt đầu từ từ từng bước một, qua thời gian thì website của mình cũng được mọi người biết đến nhiều hơn có ngày đỉnh nhất khoảng 3.500 lượt view, còn trung bình mỗi ngày hiện nay khoảng vài trăm lượt view.

Bạn có thể tư vấn cho mình và mọi người trong diễn đàn LCM cách tự làm SEO hay cách nào đó để nhiều người biết đến website của của mỗi người thật hiệu quả?

4. nh0txjnh.1102

Mình thấy hiện tại có bán các phàn mềm SEO web trên thị trường đó.
    Giá gốc từ 200-700k. còn qua các cống ty thì tối thiểu 2000k họ mới bán :D

Nhà Nôngmangosteen thích.
  5. Nhà Nông

Nhà Nông Banned

Phần mềm đó gọi là phần mềm Spam thì đúng chị ạ,thực ra thì nó là thể loại spam back link thôi.Seo nó cũng là 1 môn kỹ thuật chứ ko đơn giản đâu,hai nữa nó phụ thuộc vào sự thay đổi thuật toán của các công cụ tìm kiếm.Nhiều cty trc kia làm dịch vụ seo phải bỏ để chuyển qua làm seo audit (phân tích seo) vì ko theo nổi với sự thay đổi của Google

6. nh0txjnh.1102

Hii mình vừa đọc về bài tìm đại lý trứng chim cút của bạn natf xong nè. Hok nhầm thì bạn học IT đúng hok. Sau này chắc có dịp phải nhờ vả bạn đó hiii. :X

Sửa lần cuối: 31/5/2012
  7. Nhà Nông

Nhà Nông Banned

Mình học kinh tế TP.HCM :D nhưng từ khi ra trường mình làm nhiều về mảng ngân hàng với IT nên giờ đâm thích nó :D

8. nh0txjnh.1102

Mình cũng mê mẩn cái này lắm nhưnh những j biết cũng chỉ như cưỡi ngựa xem hoa thôi. Đợt vừa rùi bị spam đt nhiều quá đâm bức xúc làm cái topic này để xem thiên hạ có nhiều ng bị như mình hok hiii

9. Nhà Nông

Nhà Nông Banned

Một ngày nào đó chị sẽ nhận đc Spam của em ;))

10. courageous

courageous Bắt đầu tích cực

Spam nhiều quá nên mới bị người khác spam lại phải không nè? Thực ra mẹ nó nên vui mừng vì nhiều người biết đến mình mới phải chứ lị. Âu đó cũng chỉ là công việc của mỗi người thôi mà, có gì mà mẹ nó lại bức xúc dữ vậy? Không thích thì mình cứ nói thẳng là chưa có nhu cầu, là người ta sẽ remove mình ra khỏi danh sách spam ngay thôi.

11. nh0txjnh.1102

Ko phải vì mình làm trên enbac mất phí đàng hoàng mà có hiệu quả rõ rệt. Có lần mất toi vì vụ đăng thử tin vip tren online24h.net.vn, hiệu quả j đâu ko thấy. thành ra bi giờ bị ghét bị spam lắm. Mình toàn nói mình ko có nhu cầu luôn. ](*,)