Tranh luận: Câu chuyện LEO NÚI

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi RiverSea143, 14/5/2015.

1. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Có nhiều bạn post bài hỏi có nên bỏ nhà nước ko, bỏ chỗ làm hiện tại không, có nên ra làm kinh doanh riêng hay không, v.v... Mình thì ko khuyên ngay là có hay không mà chỉ nói là muốn làm cái gì cũng nên xét tới đam mê, sở thích, phải theo lộ trình, một chút liều lĩnh, có sự chuẩn bị tốt cho việc mình định làm. Người ta có câu "No prepare mean prepare to fail" (hoặc: 'By failing to prepare, you are preparing to fail.').

TUY NHIÊN, bài viết câu chuyện leo núi này mình viết nhằm nói lên một ý nghĩa khác, đó là một trong các định nghĩa về Hạnh Phúc mà mình thích: "Hạnh phúc là sự cảm nhận từ những trải nghiệm trên con đường đi". Và sau đây là nội dung câu chuyện, mời các bạn đọc và chia sẻ quan điểm nhé.

------------------------
    Có 3 người bạn đều có ước mơ chinh phục đỉnh núi ở nơi họ sinh sống.
    Trong 1 bữa "chén anh chén em", 3 người bạn có đề cập tới việc chinh phục đỉnh núi.

Người bạn thứ nhất nói: Núi cao thế thì ta không thể trèo lên đỉnh được đâu. Và người bạn này chỉ "con trâu đi trước, cái cày theo sau" ở lũy tre làng dưới chân núi.

Người bạn thứ 2 nói: Tôi phải tập luyện thể dục thể thao thật kỹ lưỡng để đủ sức khỏe rồi mới bắt đầu leo núi. Thế là người này suốt ngày đấm đá tập luyện ở chân núi, nhưng có điều mãi vẫn chưa thấy mình đủ sức để trèo (thực tế là vì sợ rủi ro).

Người bạn thứ 3 nói: Tôi đang có sức khỏe, sức trẻ nên sẽ tiến hành leo núi luôn. Và chàng trai này hăm hở trèo. Quá trình trèo núi có rất nhiều rủi ro, trượt ngã, nguy hiểm,... có những lúc suýt nguy hiểm tới tính mạng.

Sau 1 thời gian, người bạn thứ 3 này vẫn không leo tới đỉnh núi mà chỉ ở lưng chừng núi thôi. Từ lưng chừng núi, anh này nhìn ra xa xa nào là sông, là núi, là mây, là biển, là thành phố với những ánh đèn sáng trưng,... Trên con đường đi, tuy có nhiều rủi ro rình rập nhưng anh cũng tận hưởng những điều kỳ thú của núi rừng mà trước kia ở dưới núi anh chưa bao giờ từng nhìn thấy và cảm nhận. Anh cảm thấy mình hạnh phúc, cuộc sống đầy ý nghĩa khi mỗi ngày biết được những điều mới mẻ, những khám phá mới và thậm chí được trải qua cả những khó khăn mà không phải ai cũng được trải nghiệm.

Cúi nhìn xuống dưới chân núi, thấy 1 người bạn thì vẫn "con trâu đi trước, cái cày đi sau...", và 1 người bạn kia vẫn tập tành đấm đá mà chưa chịu xuất phát.

--------------------

Lời Bình: Tuy ko lên đến đỉnh núi, nhưng anh bạn thứ 3 đã biết tới những điều mà 2 người bạn kia khó mà biết đến, tới những điều mới lạ khi đi trên đường, thậm chí biết cả những khó khăn, rủi ro, nguy hiểm (còn hơn là ko biết gì). 1 cuộc sống bằng phẳng nó nhàm chán vô cùng các bạn ạ, cuối đời sẽ ko có gì đáng nhớ, ko để lại gì cho đời cả.

Hạnh phúc là sự cảm nhận từ những trải nghiệm trên con đường đi.

"Hãy luôn khao khát. Hãy cứ dại khờ" - Steve Jobs

hai2hai

Xem thêm các chủ đề tạo bởi RiverSea143
    Đang tải...

2. Capro

Capro Bắt đầu tích cực

Chà! Câu chuyện của bác có câu "No prepare mean prepare to fail"! Vậy mà anh chàng nhân vật chính của bác chẳng thấy prepare gì, mà lại leo núi luôn :D

RiverSea143ecoenvir thích.
  3. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Theo em hiểu thì anh chàng thứ 3 có chuẩn bị sức khỏe đấy chứ ạ.
    Em cũng đang leo núi đây, mỗi ngày đều là niềm vui, thật hạnh phúc ;)
    Thanks bác Hải về câu chuyện

4. Minh Hien 80

Minh Hien 80 Thành viên chính thức

Một câu chuyện ý nghĩa. Trải nghiệm là một quà tặng vô giá của những chuyến đi.

5. RiverSea143

Mình đã có đoạn "TUY NHIÊN..." ở ngay dưới rồi, vì câu chuyện này mình muốn hướng tới ý nghĩa khác (đó là Hạnh Phúc...). Việc viết thêm câu "No prepare mean prepare to fail" ở phía trên là do tớ đã lường trước nếu ko nhắc đến thì sẽ hơi thiếu sót về sự "chuẩn bị" này rồi.

Trong câu chuyện, khi nói tới người thứ 3 thì cũng đã có đoạn "Tôi đang có sức khỏe, sức trẻ nên...".

Capro thích bài này.
  6. Capro

Capro Bắt đầu tích cực

Phản biện hoàn hảo, hiiii! :)

RiverSea143 thích bài này.
  7. snow_rainbow

snow_rainbow

e xin phép bổ sung ý nghĩa của nó còn có cả: dám làm điều mình muốn ;)

RiverSea143ecoenvir thích.
  8. tuyentran.gpvn

tuyentran.gpvn Thành viên rất tích cực

Muốn thành công thì phải chịu khó mạo hiểm :)

9. thanhthanh2015

thanhthanh2015

câu chuyện hay quá bài học từ những chuyến đi

10. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nhân câu chuyện về việc leo núi mình xin đóng góp bằng một câu chuyện của 1 ông thầy mình.

Là 1 người Thuỵ Sỹ nhưng ông chỉ cao có 1.6m, một chiều cao khá khiêm tốn ngay cả đối với người Việt Nam nên khi còn trẻ ông rất mặc cảm với bản thân.

Ông kể rằng ông có một người bạn thân rất tốt, một hôm người ấy rủ ông leo nút dãy Alps là dãy núi cao nhất ở Thuỵ Sỹ. Rất khó khăn và vất vả, cuối cùng 2 người đã leo được lên đỉnh núi. Từ đỉnh núi người bạn nói với ông đại ý rằng, khi lên đỉnh núi chúng ta thấy rằng chiều cao của một cá nhân không đáng là gì, và khi đứng trên đỉnh núi thì bạn cao hơn rất nhiều kể cả với người cao nhất thế giới nếu họ đứng ở dưới. Câu chuyện đó cho ông sự tự tin và sau này ông trở thành một doanh nhân rất thành đạt.

Nhưng việc làm của người bạn thời trẻ đã thôi thúc ông để ông không chỉ còn nghĩ đến việc khẳng định bản thân mà bằng những thành công của mình mà còn làm cho ông có ý tưởng muốn giúp đỡ nhiều doanh nhân khác. Ông dùng tiền túi đi khắp nơi trên thế giới, nhất là những nước đang phát triển mở lớp giúp những doanh nhân ở đó bằng việc đào tạo cho họ những kiến thức và kỹ năng cần thiết, chia lửa đam mê với họ. Rất nhiều các doanh nhân trẻ thành công qua chương trình đào tạo của ông ở khắp nơi.

Không chỉ dừng ở đó, ông còn thành lập một tổ chức phi lợi nhuận, cùng những người muốn giúp đỡ người khác ở Thuỵ Sỹ, Mỹ, New Zealand và nhiều nước khác để việc đào tạo đó hiệu quả hơn. Không chỉ những khoá học của ông giúp những người yêu kinh doanh không mất tiền, mà những chuyên gia tư vấn của tổ chức đó đã đồng hành cùng các công ty triển vọng, tư vấn cho họ, hướng dẫn cho họ, thăm hỏi động viên họ,... và đặc biệt không chỉ kiến thức, tổ chức này còn đặc biệt nhấn mạnh đến vấn đề đạo đức trong kinh doanh và sự phát triển bền vững, kinh doanh đem lại lợi ích cho cộng đồng...

CaproRiverSea143 thích.
  11. RiverSea143

Ông ấy sống 1 cuộc sống có ý nghĩa, đáng để sống! Bởi những việc ông làm, và bởi ông có một người bạn tốt.

Capro thích bài này.
  12. Capro

Capro Bắt đầu tích cực

Bác RiverSea143 cũng có thể trở thành một người như ông ấy đó! ;)

RiverSea143webmaster thích.