Cháu biếng ăn, phải làm sao đây ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Ngoc Lan, 29/9/2004.

1. thuynaha

thuynaha Thành viên chính thức

Ðề: Cháu biếng ăn, phải làm sao đây ?

be nhà mình hơn 3 tuổi rôi, nhưng chỉ uống sữa, mình ép lắm thì bé cũng chỉ ăn thêm vài muỗng cơm với nước tương hoặc nước mắm, các mẹ có bí quyết cho trẻ biếng ăn, chỉ cách cho em với nhé::)(

Đang tải...

2. mehiepga

mehiepga Thành viên đạt chuẩn

Mẹ thử lần về page 1+2 đi, có nhiều bí quyết lắm. Nhưng mình nghĩ, mẹ thuynaha hãy cho bé đi khám trước nhé. Để đảm bảo đường ruột và hệ tiêu hóa của bé khỏe. Vì chúng khỏe thì bé mới hấp thụ được dinh dưỡng mà. Chúc bé mau mau tăng cân nha.

3. tuvan_olympus

tuvan_olympus Thành viên sắp chính thức

Bạn đã cho bé đi khám chưa?
    Bạn nên cho bé đi khám để được tư vấn cụ thể hơn nhé.
    Hiện tại có nhiều mẹ cho con sử dụng OLYMDIGES và hài lòng về hiệu quả rất tốt trong việc khắc phục chứng biếng ăn cho bé, giúp bé tiêu hóa tốt hơn và tăng hấp thu.

4. gia1612

gia1612

bé nhà e cũng thế, lười ăn lắm

5. bupbecuame308

bupbecuame308 quan chức cấp cao của con

bé nhà mình thì không bị biếng ăn,nhưng mình cũng muốn chia sẻ 1 chút suy nghĩ và mình cũng đã kiểm nghiệm nó khá đúng (với con mình nha).Bé nhà mình cũng có những khi ốm lười ăn,hay những hôm con tự nhiên ăn ít lắm,nhưng mình thường ko ép con ăn,đến khi con thấy đói sẽ tự đòi ăn,ko nhất thiết lúc nào chúng ta cũng bắt trẻ phải ăn hết khẩu phần mình đề ra,cái này ko vội được,các mẹ cứ từ từ tập cho con ko còn thấy sợ ăn(đa số các mẹ thấy con còi là ép thật lực khiến trẻ cảm thấy bữa ăn thật đáng sợ).Các mẹ thay đổi cách cho con ăn,bày biện món ăn cùng con,hay hỏi chuyện ngộ nghĩnh khi ăn để trẻ ko tập trung vào cái thìa cháo đấy nữa,bé sẽ ăn hết lúc nào ko biết.Nếu như trẻ vẫn ko chịu ăn thì mẹ nó có thể xem lại món ăn mình nấu có ngon ko,có hợp khẩu vị bé ko,và 1 chú ý quan trọng nữa là mẹ nó để ý xem có cho con ăn nhiều thức ăn nhanh,béo,đầy bụng như là bim bim,nước ngọt,bánh kẹo hay ko?(những thứ này rất ko tốt cho bé,bé nhà mình ăn 1 lượng rất ít vào những dịp như sinh nhật hay đi chơi xa thôi).Đấy là chút kinh nghiệm của mình mong giúp được mẹ nó đỡ vất vả hơn trong công cuộcvun đắp những cục cưng nha!

6. Me Dung 1982

Me Dung 1982 Banned

Mẹ nó thử cho con uống mật ong pha loãng vào buổi sáng (khi chưa ăn gì) để làm sạch ruột và giúp nhuận tràng nhé.
    1/2 thìa cà phê mật ong với khoảng 30ml nước ấm mẹ nó ạ!

7. hathiha1910

hathiha1910 vanphongtrongoi.vn

trẻ con hầu như bé nào cũng biếng ăn, đến khổ

8. Bán trứng đà điểu

Bán trứng đà điểu Thành viên tích cực

Bé nhà bạn như vậy thì gầy quá, cần phải đi khám chuyên khoa nhi. và bổ sung thêm chất dinh dưỡng cho cháu.

9. momlucky

momlucky Banned

Nguyên nhân gây ra bệnh

Trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta phải sống trong môi trường ô nhiễm, ăn các thực phẩm không an toàn, chứa nhiều độc tố. Thêm vào đó, khi điều trị một số căn bệnh thường gặp như ho hoặc viêm phế quản, nhiều người đã quá lạm dụng kháng sinh và các chất biệt dược cho trẻ em. Những điều này gây ảnh hưởng tiêu cực tới chức năng tiêu hoá của tỳ vị và chức năng hấp thụ thức ăn của tiểu tràng, khiến cho việc tiêu hoá thực ăn và hấp thụ các protein khó khăn hơn. Khi thức ăn không tiêu được thì sinh đầy hơi, hơi không thoát xuống được đại tràng thì gây trướng bụng, khiến cho nhiều trẻ em hay bị đau bụng vặt. Thêm vào đó, khí không xuống được tất phải đi lên mang theo khí phân từ đại tràng, làm cho trẻ bị hôi miệng. Ngoài ra, khi thức ăn không được tiêu hoá và hấp thụ thì hệ thần kinh thực vật sẽ chỉ đạo không cho miệng của trẻ tiết ra nước bọt hay các men tiêu hoá cần thiết giúp trẻ thèm ăn. Vì vậy, trẻ thấy thức ăn là sợ.

Cách điều trị tận gốc

Như vậy, rõ ràng lý do chính khiến trẻ kém ăn, biếng ăn, lười ăn không phải do thiếu vitamin hay các men vi sinh mà là do chức năng tiêu hoá của tỳ vị và chức năng hấp thụ thức ăn của tiểu tràng kém, không ổn định. Sâu xa hơn nữa là do các chất độc tích tụ từ quá trình sinh sống, ăn uống hoặc lạm dụng kháng sinh hay chất biệt dược gây ra. Do đó, muốn xử lý triệt để chứng biếng ăn, lười ăn, kém ăn ở trẻ em cần phải xử lý từ gốc, tức là giải quyết độc tố trong cơ thể, khôi phục và bồi bổ chức năng tiêu hoá của tỳ vị và chức năng hấp thụ thức ăn của tiểu tràng.

Trên thị trường hiện nay có nhiều sản phẩm được quảng cáo là giúp trẻ ăn ngon hơn, tốt hơn nhưng các sản phẩm này chủ yếu cung cấp vitamin và khoáng chất, không đi vào giải quyết độc tố hoặc khôi phục chức năng của tỳ vị và tiểu tràng. Vì vậy, một số trẻ em khi dùng các sản phẩm này có hiệu quả trong vòng một thời gian ngắn (khoảng 1-2 tuần), sau đó lại chán ăn, biếng ăn trở lại.

Vì vậy, các mẹ muốn chữa khỏi bệnh lười ăn cho con cần phải sử dụng các sản phẩm có khả năng điều trị hoặc hỗ trợ điều trị BỆNH lười ăn, biếng ăn.

10. hangduong

hangduong Bắt đầu tích cực

Vậy sp để điều trị tận gốc bệnh lười ăn là gì vậy bạn? con mình mới 19 tháng mà lười ăn quá.

11. momlucky

momlucky Banned

Mẹ nó có thể cho bé sử dụng sản phẩm Bé hay ăn chóng lớn Đức Thịnh trong 10-20 ngày xem sao. Sau 10 ngày sẽ thấy hiệu quả đấy

12. hoahongcogai_55

hoahongcogai_55 Mẹ của 2 con

Chị cho cháu đi khám dinh duong đi chị ạ!
    Em thấy mọi ng hay cho đi khám tại 131 Lò Đúc - Hà Nội đấy

13. thatnghiep81

thatnghiep81 Thành viên đạt chuẩn

Mình hiểu nỗi lo lắng và sự vất vả của các mẹ có con lười ăn, Ông trời cũng phú cho mình 2 đứa đều lười ăn như nhau vậy. Mình nghĩ con bạn 12 cân thì chưa đến mức quá lo lắng. Nếu cháu ăn ít bạn nên cho cháu ăn nhiều bữa không cứ cơm mà ngô, khoai,..... những gì mà cháu thích trừ đồ ngọt và hạn chế bánh kẹo. Trong bữa ăn phải vui vẻ thì trẻ mới ăn còn ép cháu là cháu sẽ không thích ăn đâu. Mình đã dùng cách như vậy cho con mình bạn thử tham khảo qua nhé: Khi con mình ăn được một miếng cơm thì mình thường khen như sau: nhìn kìa sao môi con đỏ mà xinh thế, à mẹ biết rồi nha vì nó ăn nhiều nên môi mới đỏ và xinh thế chứ. Nhìn kìa nó mới ăn có một miếng mà chân con dài ra kìa sắp lớn bằng anh rồi giỏi thế. Ăn hết bát cơm này con ra đo xem cao đến đâu rồi. Cháu ăn hết bát cơm ra mẹ bế xem nó có nặng lên không nào..... Và mình thấy rất hiệu quả hôm nào cũng ăn hết bát luôn. Ngoài ra một năm mình cũng bổ xung cho cháu 2 đến 3 đợt vitamin tổng hợp và kẽm. Chúc bạn chóng tìm ra cách phù hợp với con bạn

14. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Chắc là do thực đơn ăn uống kém hấp dẫn, chị thử thay đổi thực đơn, trang trí món ăn hấp dẫn, sáng tạo, nhiều hình thù ngộ nghĩnh. Động viên con ăn khỏe như siêu nhân chẳng hạn. Xem cháu thích ăn gì, mua nhiều loại sữa cho bé chọn uống

15. yennhat1013

yennhat1013 Quần áo thời trang, hàng Nga, Nhật 0973342838

Bé nhà mình cũng thế, rất lười ăn.18 tháng đc 10kg. Cũng đi viện dinh dưỡng, rồi các loại men tiêu hóa rồi, nhưng kết quả vẫn thế. Stress mất thôi. Ngoài cháo ra mn có món gì lạ lạ mách cho mình nhé.

16. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

Mn có thể thay cháo bằng mỳ gạo hay phở, bún xem thế nào. Mn cho bé uống thêm sữa Pediasure nữa xem sao. Hai cu nhà mình ko phải diện lười ăn nhưng mà lại ăn theo sở thích mới chán chứ. Món nào thích thì ngồi chén tì tì, món nào ko thích thì có cho vào tận miệng cũng nè ra.

17. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình hơn 30 tháng rồi nhưng vẫn không chịu ăn chỉ uống sữa thôi có ép thì ăn được mất thìa cơm là ép thế nào cũng không chịu chăn. Giờ phải làm sao bây giờ các mẹ tư vẫn giúp mình với

18. thuyha1961

thuyha1961

Phát triển về chiều cao và cân nặng của cháu nhu thế nào?

19. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

bị còi thât nhưng cháu no ko dau om khoe manh la ok rui. ban chui khôch chau an nhieu bua it mot thoi. tớ nhớ trc con nha bac tớ nó cung coi lam om dau lien tuc the la ba bac to cho no den vien y hoc co truyen cat thuoc bac ve sac cho no uong 1 nam the la den nam no gan 5t tu dung het om an khoe beo quay ra lan con nhanh hon di hii bay gio thi no bt rui. con gai lon nha minh cung coi va gay lam hoc lóp 1 mà co 20-22kg la cang thui nhung no caob buon lam. nha lai ko co dieu kien lai ban nen ko cat thuoc cho con uong dc.

Sửa lần cuối: 5/11/2014
  20. Me Huy Long

Me Huy Long Đồ KM giá rẻ và bỉm Bobby

Cu hai nhà m cũng lười ăn đang cho uống sizo ống Dynamogen của TBN thấy ăn ngủ tốt đấy.