Chè Nha Đam - Giải Nhiệt Ngày Hè Oi Ả!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Fitfood VN, 27/7/2017.

1. Fitfood VN

Fitfood VN Thành viên chính thức

Cách nấu chè nha đam thanh mát tại nhà

Nha đam (hay còn gọi là Lô Hội ) là một loại thực vật rất gần giũ với chị em phụ nữ bởi công dụng làm đẹp của nó. Không những vậy, nó còn là một món ăn, giúp thải độc cho cơ thể trong những ngày nắng nóng

Nguyên liệu nấu chè nha đam
    • 2 cây nha đam/lô hội
    • 150g đường phèn
    • 1 bó là dứa
    • 1 quả chanh
    HƯỚNG DẪN NẤU CHÈ NHA ĐAM
    Bước 1: Sơ chế nha đam
    • Cắt khúc nhỏ, sau đó gọt thật sạch hai hàng gai và lớp vỏ bên ngoài
    • Lọc phần thịt trong bên trong và ngâm ngay vào chậu nước muối khoảng 4 phút
    • Sau đó xả thật sạch với nước. Lặp lại việc ngâm nước muối và xả sạch cho tới khi thấy nha đam không còn nhớt nữa mới được
    Bước 2:
    • Cắt nha đam thành các khối vuông nhỏ, vắt hết 1 quả canh lấy nước và ướp khoảng 5 phút vào nha đam vừa cắt. ( có tác dụng tẩy hoàn toàn nhớt của nha đam). Sau đó xả thật sạch lại với nước
    • Cho lên bếp chiếc nồi lớn, cho nước vào nửa nồi, đun lửa lớn
    • Khi nước sôi già thả nha đam vào nấu khoảng gần 1 phút, rồi vớt nha đam ra cho vào âu nước đá lạnh
    Bước 3:
    • Cho nước vào 2/3 nồi , cho đường phèn và lá dứa ( đã rửa sạch), đun lửa lớn
    • Khi đường phèn tan hết cho nha đam ướp lạnh vào đun thêm khoảng 3 phút rồi tắt bếp
    Ướp lạnh chè nha đam trước khi thưởng thức.
    Hi vọng món chè nha đam thanh mát sẽ giúp chị em phụ nữ có một làn da khoẻ mạnh và xoá tan cái nóng của ngày hè. Các bạn hãy chia sẻ thành công và những đóng góp về cách nấu chè nha đam đến với chúng tôi nhé! Cachlam9.com còn có rất nhiều món chè ngon mát đang đợi các bạn khám phá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Fitfood VN
    Đang tải...

2. Phương PJ

Phương PJ Thành viên tích cực

Cũng dễ làm nhỉ

3. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng