Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng Của Các Mẹ Là Bao Nhiêu?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 27/6/2017.

By duongmai on 27/6/2017 lúc 4:43 PM
  1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Chào các mẹ,
    Vợ chồng em hàng tháng tổng thu nhập khoảng 25 triệu mà mỗi tháng chỉ để được tầm 6-8 triệu.
    Nhà em có 3 mẹ con, 2 vợ chồng em và mẹ chồng nữa. Em không hiểu em tiêu gì mà tháng hết nhiều tiền như vậy.
    - Tiền mẹ chồng em đi chợ hàng tháng, 2 vợ chồng e ăn cơm nhà bữa trưa và tối : 7tr
    - Tiền điện nước, mạng, cáp 2 triệu . Đấy là tính trung bình vì có tháng mùa hè nhà e hết tầm 1tr5 tới 1tr7 tiền điện rồi, mùa k dùng điều hòa thì rẻ nhất là 800k
    - Biếu mẹ chồng và bô mẹ đẻ: 2 triệu
    - Tiền xăng xe 2 vợ chồng 1 triệu. Nhà e đi làm xa, toàn cách nhà 20km
    - Tiền ăn sáng, tiêu vặt, điện thoại 2 vợ chồng: 3 triệu
    - Đối nội, đối ngoại: cái này thì tùy từng tháng vì có tháng nhiều đám cưới, gái đẻ, ma chay các thứ cũng hết tới 3-4 triệu đấy ạ. có tháng chỉ hết tầm 500k, e cứ tính trung bình là 2 triệu.

Chi tiêu như thế này mà chuẩn bị có con nữa thì không biết là sẽ thế nào, nhà các mẹ chi phí hàngthangs hết bao nhiêu ạ, các mẹ tư vấn giúp e với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 27/6/2017.

1. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày
      Cố-Gắng-Mỗi-Ngày
      Tháng dành được 6-8tr là tốt rồi. Làm được tiêu đc như vậy là yêu nước đấy, phải kích cầu chứ.
    2. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      Nhà mình mỗi tháng trung bình cũng hết khoảng 10tr, để ra trên dưới 10tr tùy thuộc vào tháng đó có nhiều đám đình hay không, hoặc có gì phát sinh không!
    3. phonganga
      phonganga
      Nhà em trung bình chi phí hai người là 10 triệu.
      Tổng thu nhập hai người là 30 triệu, mỗi tháng gửi bank 20tr, chưa có F1 hihi :)
    4. MeBaoLan
      MeBaoLan
      Đúng đây ah, có nhìu tiêu nhìu, ít tiêu ít, tháng nào kiếm được nhiều thì tiết kiệm bù cho những tháng nhiều đám cưới , thăm nọ thăm kia. Ngay trong topic nay có mẹ tiêu tầm 30,40tr 1 tháng mới đủ, có mẹ thì chỉ 4,5 tr 1 tháng la đủ rui
    5. hoanglan16
      hoanglan16
      nhà các bác không biết báo nhiêu nhà em 1 tháng khoảng 25 tr, ( nhà có rồi không phải trả nhé)
      không biết tiêu gì thế.
    6. Nguoiphunututin004
      Nguoiphunututin004
      nhà này thu nhập thế này là giàu mà, chứ nhà mình hai vợ chồng tháng có hơn chục tr thấy vẫn đủ đó thôi
    7. mamimoon
      mamimoon
      Em có con xong mới biết bao nhiêu là khoản phải chi tiêu nữa, chả để ra được mấy .
    8. hoanglan16
      hoanglan16
      ban
      bạn này nói đúng, ngày xưa chưa có con , hai vc ăn chơi đi ăn hàng quán đi du lịch mà vẫn dư dduur tiền mua nhà , bây giờ có con rồi mới biết không dư chút nào có tháng còn thiếu, mà ko có nhà hàng hay du lịch gì nữa, hazzz, tón kém lắm luôn
    9. todayooo
      todayooo
      Làm nhiều tiêu nhiều, làm ít tiêu ít, đó là tâm lí của đa số người rồi, nên mẹ đừng bận tâm quá, nên đặt mục tiêu hàng tháng thì sẽ dễ dàng tiết kiệm hơn
    10. 25tuoithanhcong
      25tuoithanhcong
      Tiêu sài hàng tháng thì vc cũng hết tầm giống mẹ mà tụi e sắp có e bé rồi, không biết chắc phải tốn nhiều hơn mẹ v nữa.
    11. Bảo An Tamsoa
      Bảo An Tamsoa
      nhà em thì có nhiều tiêu nhiều,có ít tiêu ít,không cố định
    12. benhphukhoa
      benhphukhoa
      VC bạn thu nhập tốt đó, mà bớt được như vậy là ổn hơn gđ m rồi hj. hai vc m thu nhập khoảng 17 tr, 3 tr đưa bm ck (tiền ăn cả tháng luôn), tiền chi tiêu cho con cái khoảng 3-4tr, và các khoản khác: đi siêu thị mua đồ, ăn chơi, xăng xe, đi lại, đám cưới ... vậy mà mỗi tháng vc em tiêu từ 11-14tr, bỏ ra đc có 2 - 3tr :( Em thấy em tiêu nhiều hơn mn đó, hj, sau này có con thì sẽ thêm một khoản, mẹ nó chắc sẽ phải tiêu thêm nên khoản nào cần thì tiêu thôi, em thì cg đang cố gắng tiêu ít chút, chứ k thế này thì chết :D
    13. hoanglan16
      hoanglan16
      hai vc thu nhập khoảng 35 tr một tháng từ khi có em bé là không dư một đồng nào luôn, toàn tiền lung tung hết sạch
    14. hatdinhduongchomevabe
      hatdinhduongchomevabe
      thu nhập của các mẹ cao quá, không biết bao giờ em mới được như vậy
    15. Mẹ Yên Bái
      Mẹ Yên Bái
      Mình thuộc dạng hơi tiết kiệm, làm ra nhiều thì cũng chỉ chi tiêu hợp lý thôi, bù cho tháng nào kiếm được ít chứ hì hì
    16. Mẹ Yên Bái
      Mẹ Yên Bái
      Nhà mn tiêu ác nhể
    17. Mẹ Thủy Ngọc
      Mẹ Thủy Ngọc
      Tớ có mỗi 2 mẹ con (xã đi ctac ko ở nhà), tiền nhà ko phải mất mà TB là 10tr/ tháng, tháng nào mua sắm nhiều thì phải tầm 15- 18tr/ tháng, hic hic!
      Ha An 0210 thích bài này.
    18. noh3nol
      noh3nol
      Mình thấy tiết kiệm được hay ko là do nhà mn thôi, chứ ko ai khuyên được. Người ta chỉ khuyên đc nếu mn mua sắm nhiều và lãng phí, chứ nếu nhà mn quen sống thế rồi thì khó lắm, ví dụ nhà mn quen ăn ngon mà bảo ăn bớt ngon đi thì e rằng khó. Còn mình thấy tiền điện nước cáp mạng là hơi nhiều, mn có thể hạn chế dùng điều hòa đi; tiền ăn nếu có thể ăn bớt ngon đi thì cũng bớt được khá. Ăn sáng và tiêu vặt cũng có thể tiết kiệm nếu ăn đa dạng hơn hoặc ăn sáng ở nhà (ví dụ thay vì ăn bún phở 30-35k thì ăn xôi, bánh mỳ,...); mỗi thứ mn bớt đi chút là 1 tháng có thể tiết kiệm thêm đến 3-4tr.
    19. vjtzjn
      vjtzjn
      Nhà m 2 vc, 2 đứa con. Nếu ko kể tiền trả nợ thì mỗi tháng hết 20 tr :(((
    20. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Có con cái mới phải mua nhiều. Chứ như nhà tớ trước có 2 vc không tiêu chả hết bao nhiêu. Chỉ nhiều ở khoản phải thuê nhà. Nhà bạn ko phải thuê nhà mà hết nhiều thật.