Chia sẻ các trang web và phương pháp dạy bé lớp 1, 2 các mẹ nhé

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nguaconyeudoi, 15/7/2012.

1. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

1. Các trang web share free các chương trình, phần mềm, bài tập, cách dạy, cách học cho bé lớp 1 và tiểu học các mẹ nhé. Các mẹ chỉ việc download nó về máy là iu kê luôn ah - em mới tìm được như thế này, bố mẹ chia sẻ thêm nhé
    - http://vietfones.vn/forum/showthread.php?445354-phần-mềm-Cùng-học-toán-lớp-1-2-3-4-5-miễn-phíEm
    - http://www.vn-zoom.com/f136/mot-vai-phan-mem-cho-cac-be-phuc-vu-hoc-tap-682261.html
    - http://download.phanvien.com/phần_mềm_giáo_dục.html
    2. Đọc trên diễn đàn thấy nhiều mẹ rất lo lắng khi con vào lớp 1, năm ngoái cũng thế. Em có em trai vào lớp 1 cả nhà cũng lo lắng lắm. Nhưng, kết quả của em trai em rất tốt. Bé đạt loại giỏi đấy ah.
    Em là giáo viên, nên chia sẻ một số kinh nghiệm của bản thân và những điều học hỏi được từ đồng nghiệp như sau:
    1. Nguyên nhân vì sao bé vào lớp 1 lại khiến các bậc phụ huynh lo lắng:
    - Các bé đang tuổi chơi, không phải lo lắng gì, bỗng nhiên lại bài vở, thời gian khắt khe...tạo nên tâm lý bất ngờ cho trẻ
    - Các bé chưa quên, chưa thích nghi được với nếp học tập và sinh hoạt, nên nhiều em bị ốm, sút cân, mắt thâm quầng, nhìn rất thương.
    - Do phần, giáo viên lớp 1 đã nghiêm khắc nên các em sợ.
    ...
    1. Phương pháp học:
    a) Trước hết là kiến thức cơ bản của lớp 1 bé cần phải biết:
    - Tập đọc
    - tập viết
    - tập làm toán
    b) Phương pháp dạy các bé
    - Các mẹ đừng ỷ lại quá nhiều vào giáo viên, vì giáo viên phải dạy khoảng 40, 50 em cùng một lúc nên sẽ không có thời gian quan tâm đến từng bé một. Hơn nữa kiến thức lớp 1 quá đơn giản nên các mẹ có thể vừa là mẹ hiền - vừa là cô gáo cho các bé.
    - Học toán:
    Lớp 1 chủ yếu là học các phép cộng- trừ trong phạm vi số 10. Để con tiếp thu tốt, bố mẹ nên soạn ra các bảng cộng trừ các con số( làm cụ thể từ bảng 1, 2, 3,..9) trong phạm vi số 10 và in thành nhiều tờ, gián ở khắp những nơi bé có thể quan sát; những chỗ bé thường hay chơi ở đó.
    Thứ hai, mẹ có thể hỏi bé những câu hỏi về phép cộng trừ những vật dụng trong nhà, hay trong bữa ăn, hay lúc mua đồ cho bé...
    - Học tập viết:
    Mua cho trẻ Bảng để bé có thể tô, viết tùy theo ý bé để luyện tay và cho bé làm quen với những đường dọc, ngang...Bố mẹ cứ để cho con vẽ thoải mái, đừng cấm đoán vì vẽ nhiều sẽ kích thích khả năng viết của bé.
    Nên cho trẻ tập tô trước khi viết và viết chữ in hoa trước khi viết chữ thường.
    Các mẹ lưu ý nhé, khi mua loại sách hoặc các mẫu tập viết cho bé. Đây là 1 điều quan trọng bởi các mẫu vở tập viết nên khác so với những mẫu thường dùng. Loại sách viết thông thường có dòng kẻ và chữ viết trên dòng kẻ. Còn trẻ viết chữ giữa 2 dòng kẻ. các mẹ chú ý nhé.
    ...
    - Tập đọc:
    Các mẹ nên cho bé đọc những từ then chốt trong cả một bài, đọc nhiều lần, giải thích ý nghĩa của nó, Ví dụ như quả chanh: các mẹ nên giải thích, quả chanh mẹ thường hay dùng vắt mắm; chanh thì chua, có màu xanh. Đến bữa các mẹ có thể dơ quả chanh và hỏi con. Các mẹ có thể nghĩ đây là cách lạ, nhưng đã đựoc thực nghiệm và tạo hiệu quả rất cao.
    Đọc theo mẫu, đọc đi đọc lại những mẫu câu gần nhau, mẹ đọc trước, bé đọc sau, rối mẹ chỉ đọc từ đầu đề cho bé đọc lại những từ còn lại...
    Cùng đọc truyện với bé, mẹ nên mua chuyện cổ tích " nhiều hình - ít chữ" để cho bé đọc. đặc biệt những truyện mà mẹ từng kể cho bé như " tấm - cám"; "sọ - dừa"...lúc đầu mẹ nên đọc 1 trang và bé đọc 1 trang. Đừng để cho bé đọc hết, bé sẽ mệt và chán. Hai mẹ con cùng đọc sẽ hình thành cuộc đua, bé sẽ hào hứng tham gia
    ...
    - về tiếp cận tiếng anh:
    lớp 1 bé chưa học tiếng anh, nhưng bé nên tiếp cận rồi vì lúc này tiếng việt của bé đã được hình thành cơ bản. Các mẹ nên cho bé tiếp cân tiếng anh từ lúc 3 tuổi trở nên qua các bài hát tiếng anh, phim hoạt hình tiếng anh...học qua đĩa tiếng anh là sự lựa chọn tốt nhất cho bé trong giai đoạn này. vì học qua đĩa, giọng đọc sẽ chuẩn, không pha tạp, lại cuốn hút được bé.

Cuối cùng là thời gian hợp lý để học ở nhà:
    Khi bắt đầu vào lớp 1 các mẹ chỉ nên cho con học khoảng 1h30 tiếng 1 ngày, và chia thời gian ra thành những thời gian nhỏ khác nhau.
    sau đó tăng dấn.
    Tuyệt đối không được ép bé ngồi lỳ hàng tiếng đồng hồ chỉ để tập viết.
    Các mẹ hãy tạo cho con " vừa học - vừa chơi nhé"

Trên đây, lầ những chia sẻ kinh nghiệm của em, mong được sự góp ý của các mẹ nhé. Mẹ nào có phương pháp học hay ta cùng vào chia sẻ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguaconyeudoi
    Đang tải...

2. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Ðề: Các mẹ có bé chuẩn bị học lớp 1 thì thảo luận phương pháp dạy con nhé

Hu hu, năm nay con mình cũng vào lớp 1 đây, căng thẳng quá

3. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Không sao đâu mẹ ah, mẹ cứ bình thường thôi. mẹ cứ coi như bé đi học mầm non ý, chỉ có khác là bé sẽ được biết thêm về nhiều thứ, biết nhiều bạn mới, như thế mẹ sẽ bớt căng thẳng. Nếu mẹ có khó khăn gì cứ thảo luận, nếu em biêt sẽ chia sẻ với mẹ.

Gau_be_bong thích bài này.
  4. meocon1000

meocon1000 Banned

bây giờ có nhiều lớp dạy kỹ năng cho bé chuẩn bị vào lớp 1 lắm.mẹ thử tham khảo cho con đi học để bé đỡ bỡ ngỡ nhé

5. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Bé nhà mình năm tới cũng vào lớp 1 đây. Vẫn chưa dạy chữ gì cả. Cứ để con chơi nốt hè này. Nhà mình định ra tết mới cho con đi học thêm.

6. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

mẹ đừng cho con học sớm là gì cả mẹ ah. cứ để cho bé chơi thoải mái, mà nếu muốn bé tiếp xúc được với mặt chữ thì chỉ cần mẹ mua những tranh ảnh, hình các con vật, rồi nói cùng bé, em nghĩ như thế tốt hơn so với ngồi dạy bé đây là chữ A, đây là chữ B mẹ nhỉ

MẹBảoBình thích bài này.
  7. Gau_be_bong

Gau_be_bong Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Các mẹ có bé chuẩn bị học lớp 1 thì thảo luận phương pháp dạy con nhé

huhu gì, giờ cùng khóc à. ông con nghịch như cướp dở, làm mẹ ốm hết cả người

8. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Ðề: Re: Ðề: Các mẹ có bé chuẩn bị học lớp 1 thì thảo luận phương pháp dạy con nhé

mẹ gấu bông ơi, bé nghịch thì mới thông minh mà, mẹ đừng cho là việc không tốt, hiiiiiiiiiiii. Vào lớp 1, có uy củ sẽ ắt ngoan hết ý mà.mà, em đang làm về đĩa phát triển tư duy và dạy tiếng anh cho trẻ. Chị thử cho em ý kiến, em đang định làm phầm mềm dạy tiếng việt, đánh vần và dạy toán cho các bé vào lớp 1 . chị thấy cái ý có hữu ích không? vì các chị có con vào lớp 1 nên sẽ biết mà, hiiiiiii

9. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Mình chưa cho học gì cả. Chỉ học đàn mỗi ngày ngồi 15 đến 30 phút rèn tính tập trung. Cuối tuần đến cô dạy đàn. Thời gian chơi vẫn là chủ yếu. Nhưng con hiểu đc rằng mỗi tối phải ngồi vào đàn thì sau này con cũng sẽ tự giác ngồi vào bàn học bài. Hi vọng như thế.

10. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Em nghĩ cũng là 1 ý kiến hay ah, như thế là mình đang rèn cho con về thời gian chị nhỉ.

11. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Trường bé nhà em mai là đến nhận cô đấy, em thấy căng thẳng quá, đang ở mầm non, bây giờ lên tiểu học không biết sẽ ra sao nữa ạ

12. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Mẹ nở ơi, bé đi học mà cứ như là đi đánh giặc ngày xưa ý, mẹ cứ bình tĩnh đi, hiiiiii. Biết đâu, bé đến lớp học cô, nhiều bạn lại vui hơn ấy mẹ ah. Mà đây là bé đầu nhà mẹ ah? bé trai hay gái thể mẹ?

13. mebenabenin

mebenabenin

Nhà mình cũng có bé lợn vàng đây nhưng hiện nay đang cho di "bộ đôi" ở quê với ông bà, cho bé chơi thoải mái ra tết mới học.

14. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

hiiiii, em thấy nhiều bạn lợn vàng ở nhà với ông bà quá.

15. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

các mẹ ơi, các bé đã đi nhập học chưa? tình hình ntn ah?

16. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

Ðề: Re: Ðề: Các mẹ có bé chuẩn bị học lớp 1 thì thảo luận phương pháp dạy con nhé

Cám ơn em đã chia sẻ , chị năm nay cũng có bé vào lớp 1 nên tâm trạng cũng hơi lo lắng , bé nhà chị rất rất nghịch , thích học nhưng không kiên trì nhất là tập viết và tập đọc , con lại nói hơi ngọng nữa ,em tư vấn cho chị xem hướng con học thế nào nhé :D
    Cám ơn em nhiều
    Về phần mềm dạy cho các bé chị thấy rất cần , ví dụ như trường hợp của chị , chị không có nhiều thời gian để dạy con , nhiều lúc dạy cũng không biết là mình dạy có đúng không ( 2 năm nữa chị lại có 1 bé vào lớp 1 rùi )

17. shopbonghoanho

shopbonghoanho Bắt đầu tích cực

Bé lớn sang năm vào lớp 1 rùi, tham gia nghe ngóng để hoạc hỏi kinh nghiệm dạy dỗ của các mẹ ah

18. Bim&Bin

Bim&Bin Bắt đầu nổi tiếng

Hixhix....bé nhà mình năm nay cũng đi học đây, mẹ cũng áp dụng phương pháp vừa học - vừa chơi nhưng ông con ko chịu học viết. Anh ý bảo chỉ thích học toán thôi ko thích tập viết, mỏi tay lắm. Hết mắng rồi năn nỉ anh ý mới chịu viết một lúc, mà tháng sau đã đi học rồi, chẳng biết thế nào...............

19. Bim&Bin

Bim&Bin Bắt đầu nổi tiếng

Anh cu nhà tớ cũng giống bé nhà mẹ meomun03, có tật nói nhanh và hơi ngọng..........

20. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

Còn cu nhà tớ giống cu nhà bạn :D , không chịu viết chỉ thích học toán :D