Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm dạy và học đàn cho bé

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Rainbow Piano, 19/3/2014.

1. Rainbow Piano

Rainbow Piano Thành viên tích cực

Chào các mẹ.

Mình mở topic này với mong muốn được chia sẻ với các mẹ về kinh nghiệm dạy và học đàn cho trẻ. Với riêng bản thân mình thì Âm nhạc giúp mình rất nhiều thứ trong cuộc sống. Không chỉ là "người bạn" gắn với mình từ nhỏ mà còn là niềm yêu thích, sự say mê, nơi bầu bạn, đồng thời tâm hồn được nuôi dưỡng bằng âm nhạc thì chắc hẳn các mẹ cũng đều biết đến lợi ích và sự diệu kì mà âm nhạc nói riêng và nghệ thuật nói chung mang đến đúng không ạ ? :)

Lang thang vào diễn đàn thấy có rất nhiều bậc cha mẹ hoang mang về phương pháp học đàn cho con, làm thế nào để con thích học đàn, làm thế nào khi con vừa học được vài buổi đã chán, có nên cho con học đàn từ nhỏ không, bao nhiêu tuổi học thì vừa, giáo trình nào cho con học đàn, học riêng hay học tập thể tốt hơn....Rất rất nhiều vấn đề mà nếu không tìm hiểu kĩ thì sẽ rất phiền phức và rắc rối. Vì cũng có "duyên" với âm nhạc nên mình đã học chuyên Piano từ 6 tuổi, đến nay cũng đã có hơn 8 năm kinh nghiệm dạy piano cho các bé. Thế nên mình quyết định gửi topic này với mục tiêu "Chia sẻ kinh nghiệm" của bản thân, các thầy cô giáo và đồng nghiệp, cũng như ở các tài liệu trong nước, nước ngoài mà mình được đọc.

Các đề tài mới mình sẽ update ở ngay phía dưới topic.
    Các mẹ có thắc mắc gì về học và dạy đàn cho con thì cứ comment ở dưới topic nhé. Hy vọng sẽ giúp ích được nhiều cho các mẹ. ;);)

Chúc cho sự nghiệp "làm bạn với kiến thức của con" của chúng ta sẽ ngày một "tươi sáng" và "nở hoa"....:h: :h: :h: (u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rainbow Piano
    Đang tải...

2. Rainbow Piano

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dạy và học đàn cho bé

chào các mẹ.

Có nhiều mẹ băn khoăn không biết bé yêu được bao nhiêu tuổi thì nên bắt đầu cho con học đàn?
    Vậy mình xin trả lời, độ tuổi để cho con bắt đầu học trên đàn là 4 tuổi rưỡi. vì khi đó bàn tay con vừa đủ cứng cáp để khi ấn xuống phím đàn có đủ lực, không bị cong gãy (tất nhiên ngón tay có bị cong hay không còn do trong quá trình học, giáo viên có sửa tư thế tay cho con đúng hay không). Nếu trước đó mẹ muốn cho con làm quen với âm nhạc thì có thể cùng con nghe nhiều bản nhạc (khuyến khích nhạc cổ điển, những bản nhạc không quá kích động có thể ảnh hưởng đến tai của bé) . Một số bộ đĩa mà Rainbow Piano đề xuất là Baby Einstein, hoặc các bản nhạc của Mozart...rất tốt cho trí não và sự phát triển của con.

Câu hỏi cho phần sau sẽ là "Làm thế nào để biết con có năng khiếu âm nhạc hay không" . Mời các mẹ cùng tham gia thảo luận nhé :)

3. Rainbow Piano

Chào các mẹ, hôm nay mình tiếp tục chia sẻ với các mẹ làm thế nào để biết con có năng khiếu âm nhạc hay không.

Năng khiếu nghệ thuật, đặc biệt năng khiếu âm nhạc là một "phạm trù" có thể nhận thấy rất dễ dàng ở con trẻ. Ví dụ, mẹ thử quan sát bé xem: Con có thích xem ca nhạc không, con có hay hát theo các băng đĩa nhạc không, con có nhớ hay nhẩm theo giai điệu bài hát nào không, con có thích thú khi được nghe nhạc không, khi con đang chơi mà mẹ bật nhạc thì con có dừng chơi lại và chú ý đến nhạc không....

Và sau đây là một số cách để mẹ có thể xác định được, bé có năng khiếu âm nhạc hay không.

1/ Sự nhạy cảm với âm nhạc của bé:
    -Bé thích nghe nhạc, thích hát theo các bài hát, khi được nghe nhạc bé thường chăm chú hoặc nhún nhảy, bé thích bạn hát cho bé múa hoặc nhún nhảy theo, hát theo...
    -Hãy thử cho bé nghe một bản nhạc, cho bé nhắm mắt lại. Khi bản nhạc kết thúc, mẹ hãy hỏi xem bé tưởng tượng ra hình ảnh gì khi nghe nhạc? (sóng biển, bầu trời, chim muông, các bạn nhỏ đang chơi đùa...)

2/ Thử tai nghe của bé:
    -Bạn thử hát một bài hát mà bé thuộc, sau đó hát sai nhạc đi một vài đoạn, xem bé có nhận ra và sửa lại cho bạn không
    -Bạn hãy thử vỗ tay theo tiết tấu của bất kì bài hát nào (Dễ và ngắn thôi nhé) và thử xem bé có nhớ được ngay và vỗ lại chính xác không

Trên đây chỉ là 2 trong số rất nhiều cách mình đúc kết được trong quá trình tiếp xúc cũng như dạy đàn cho các bé . Mẹ có thể áp dụng ngay tại nhà để biết xem con có nhạy cảm với âm nhạc, có năng khiếu âm nhạc hay không.
    Chúc các mẹ thành công nhé ! :) :X

Sửa lần cuối: 20/3/2014
  4. Rainbow Piano

Chào các mẹ

Mấy hôm nay bận việc quá nên chưa gửi được bài chia sẻ mới đến cả nhà. Hẹn mọi người cuối tuần mình sẽ tiếp tục chia sẻ cùng cả nhà nhé :h:

5. Rainbow Piano

Chào các mẹ, gần đây mình nhận được một số tin nhắn của các mẹ hỏi nên cho con học đàn ở đâu thì tốt. nên tìm giáo viên có kinh nghiệm hay chỉ cần học các giáo viên trẻ là được? Vậy nhân đây mình cũng xin chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm của mình trong quá trình dạy các con :)

Giáo viên nhạc sẽ là người cùng con khám phá một thế giới hoàn toàn mới - thế giới của âm thanh. Đó không chỉ là người mang đến kiến thức cho con mà còn phải là người bạn, người đồng hành tận tụy, nhạy bén và tâm lí.
    Có thể con bạn sẽ rất thích một giáo viên mang phong cách hàn lâm, mô phạm và quy chuẩn, nhưng đôi khi bé lại thích một giáo viên trẻ hay một cô sinh viên trường Nhạc nhưng lại có duyên với con của bạn, có kinh nghiệm dẫn dắt bé đến với âm nhạc một cách tự nhiên và say sưa nhất. Đó mới là người bạn đồng hành tuyệt vời ... :)

Chúc con đường đến với âm nhạc của các con thật tươi sáng và rộn ràng :X

6. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình thấy học đàn cũng rất tốt và có lợi cho trẻ em. Bé thì có thể học Piano, ỏgan. Còn lớn tú thì con trai nên học ghi ta, sẽ có thể ghi điểm với các bạn nữ hơn và nó cũng bình dân hơn

7. Rainbow Piano

đúng rồi đó bạn. khi lớn thì bé trai có thể học thêm trống. cũng rất hay và nam tính :)

8. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

mình đang muốn cho bé nhà mình học piano điện để phát triển trí não mẹ nó ạ. đọc đoạn viết của mẹ nó cảm giác bé nhà mình không có năng khiếu âm nhạc rùi

9. Rainbow Piano

Chào mẹ Bella08,
    Thật vui vì ngày càng có nhiều bậc cha mẹ quan tâm đến việc giúp con phát triển trí não, cơ thể bằng nhiều phương pháp, trong đó có âm nhạc như mẹ Bella08. Như vậy là các con sẽ ngày càng được phát triển toàn diện, vững chắc và đầy đủ hơn.
    Quay lại câu chuyện của mẹ Bella08, mẹ có thể cho mình hỏi là bé ở nhà bao nhiêu tuổi và là bé trai hay bé gái? Như mình chia sẻ ở trên, đó chỉ là 2 trong số rất rất nhiều cách để nhận ra năng khiếu âm nhạc ở con. Có những bé sẽ thể hiện khả năng của mình ra ngoài, có những bé cần được khơi gợi hoặc giúp bé tìm ra niềm yêu thích với nghệ thuật.
    Vì mẹ Bella08 mới chia sẻ một chút về bé nên mình chưa thể tư vấn hay giúp gì nhiều cho mẹ, mẹ có thể kể thêm một ít về con, ví dụ như sở thích của con,con hay làm gì khi rảnh rỗi, khi mẹ bật nhạc lên con có thích không (dần dần có thể cụ thể hơn là khi mẹ bật thể loại nhạc nào thì khiến con chú ý đến và thích thú hơn)...v..v..

Hy vọng sẽ tiếp tục nhận được reply của mẹ Bella để mình cùng trao đổi nhé ;)

10. Rainbow Piano

Và 1 note nho nhỏ nữa chia sẻ cùng mẹ Bella08 là nếu mẹ nó muốn cho con học piano thì nên bắt đầu bằng piano cổ điển (đàn cơ) chứ đừng dùng đàn điện mẹ nó nhé. Bởi cấu trúc của đàn piano cơ là bằng các phiến gỗ, có âm thanh mạnh, nhẹ do lực của bàn tay tác động vào để tạo ra sắc thái, từ đó tác động đến con người và tạo nên tình yêu, cảm xúc với cây đàn và cuộc sống. Đàn điện tử thì không có được điều đó nên không thể giúp gì nhiều cho trí não của con đâu ạ.
    Và hơn nữa là nếu con bắt đầu học đàn điện thì sẽ rất khó chuyển sang đàn cơ, và bàn tay lúc đó đã mất cơ bản rồi :)

Chúc 2 mẹ con vui :)

11. Rainbow Piano

Chào các mẹ, để trả lời rõ hơn về việc các mẹ thắc mắc có nên cho con học bắt đầu từ đàn điện rồi mới chuyển sang piano không. Hôm nay em xin được chia sẻ một chút cùng cả nhà.

Thứ nhất, cần làm rõ khái niệm "Đàn điện". Có 2 loại đàn điện em tạm chia là Organ và đàn Piano điện. 2 loại này khác nhau rất rõ.

Organ: là đàn điện tử, đàn nhỏ và nhẹ, có thể mang vác đi khắp nơi, bàn phím không đủ 88 phím, phím nhựa nên nhẹ (dễ làm hỏng tay người chơi), khi chơi thì chủ yếu tập trung vào phần giai điệu ở tay phải, tay trái làm nhiệm vụ bấm hòa thanh. Phần tiết tấu và đệm có thể sử dụng có sẵn trong đàn.

Piano điện: cũng là đàn điện tử, nhưng hộp tiếng có ít loại hơn (hoặc không có), không có phần tiết tấu đệm, phím nặng hơn organ một chút (không đáng kể), đàn đủ 88 phím, khó di chuyển mang đi mang lại. Khi chơi con phải học chơi cả 2 tay song song giống như piano cơ.

Vậy 2 đàn này có nên cho con học không ?
    Nếu các mẹ xác định chỉ cho con học Organ để biết, có thể mang đàn đi biểu diễn thì có thể đầu tư học organ từ đầu, bài bản.
    Nếu các mẹ xác định cho con học Piano nhưng muốn cho con bắt đầu từ Organ (vì sợ mua piano đắt tiền, mà nhỡ mua đàn về con không thích...) thì tốt nhất là đừng chọn cách cho con học từ Organ, bởi như vậy là sẽ hỏng toàn bộ bàn tay của con, khi chuyển từ organ sang piano sẽ rất vất vả, tư duy về âm nhạc của con cũng sẽ khác.

Nếu các mẹ ngại ngùng vì khoản tiền lớn phải chi ra để mua đàn Piano cho con mà nhỡ đâu con lại không thích, thì Rainbow Piano khuyên các mẹ 2 giải pháp như sau:

-Các mẹ có thể lên Yamaha Ngõ Huyện (đây là địa chỉ uy tín đã lâu năm ở Hà Nội),chọn 1 cây đàn Piano điện, nhưng chọn loại chỉ có bàn phím (không có nút bấm để chuyển âm thanh hay tiết tấu), và khi bấm thử các mẹ thấy phím nặng và đầm tay. Các mẹ có thể mua tạm cây đàn này cho các con, giá khoảng 7-8 triệu tùy loại. Trong quá trình học nếu con thực sự thích thú thì mẹ nên đầu tư cho con 1 chiếc Piano cơ (khoảng 1.500$ trở lên nếu biết chọn là đã có thể có được cây đàn tốt và ưng ý ) :)
    -Hoặc các mẹ có thể chịu khó hơn 1 chút, đăng kí học đàn cho con và chịu khó đưa con đến chỗ học sớm hơn, hoặc ở lại muộn hơn giờ học, cho con được tiếp xúc với đàn, được tập đàn nhiều hơn... Cách này thì hơi vất vả cho các mẹ, nhưng tiết kiệm được 1 chút chi phí cho những mẹ nào lo ngại không biết "sở thích" của con sẽ kéo dài được bao lâu. :) Và em đảm bảo là không nơi nào lại từ chối mong muốn được chơi và tập đàn của các con đâu ạ :)

Thêm một chút Fun Facts cho các mẹ:
    Đàn piano thật ra có tên gọi là Piano Forte (là 2 kí hiệu âm nhạc, có nghĩa là Nhẹ - Mạnh, hàm ý chỉ cây đàn có thể thể hiện được cảm xúc, cường độ mạnh nhẹ một cách linh hoạt), về sau vì tên dài nên người ta chỉ rút ngắn lại gọi là Piano.
    Âm thanh của cây đàn phát ra chính là từ ngón tay người nghệ sĩ tác động xuống phím đàn mạnh hay nhẹ, nâng niu, dịu dàng hay quyết liệt, dứt khoát, hệ thống phím đàn tác động vào dây đàn và tạo ra âm thanh tuyệt diệu.
    Cũng bởi khả năng có thể diễn tả cảm xúc tuyệt vời như vậy nên tiếng đàn piano mới có thể khiến tâm hồn, trái tim và trí não của bé được tác động và từ đó phát triển toàn diện. Và đương nhiên đàn điện tử (Organ) không thể làm được điều đó.

Chúc các mẹ và các con một tuần mới nhiều niềm vui, tiếng cười và âm nhạc :h:

ANDIEUrubyyeu thích.
  12. rubyyeu

rubyyeu Thành viên rất tích cực

bé nhà mình gần 4 tuổi mà mình đang kiếm chỗ học đàn ở hà đông, theo như mẹ nó là chưa đủ tuổi đung sko? hoặc nếu có thể học được rồi thì mẹ nó có biết địa chỉ nào khu hà đông k?tks mẹ nó nhiều vì những kiến thức bổ ích đã chia sẻ

13. ANDIEU

ANDIEU Bắt đầu tích cực

hóng thêm kinh nghiệm của chủ topic

14. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Hóng kinh nghiệm, nhà mình có 1 bé trai, 1 bé gái,

15. phanthanh79

phanthanh79

Haizzz, mình cũng muốn cho con học đàn lắm mà không có tiền đầu tư đàn cho con, hic buồn

16. Rainbow Piano

Cảm ơn mẹ ANDIEU đã quan tâm ạ :) Cuối tuần này em sẽ viết thêm bài chia sẻ cùng các mẹ nhé :h:

Các bé khoảng 4 tuổi rưỡi là có thể học được rồi mẹ Thamnt104 nhé. Bé trai thì mẹ có thể hướng cho con học guitar, trống...bé gái có thể học piano, hát... ^^ Chúc cả nhà vui (u)

hì, mẹ phanthanh79 có thể tham khảo cách như em nói ở trên đấy ạ. Ban đầu có thể chưa cần đầu tư 1 khoản lớn, để con học 1 thời gian rồi tính tiếp cũng được ạ :)

17. Rainbow Piano

chào mẹ rubyyeu, bé nhà mn để 4 tuổi rưỡi hãy cho con học mn nhé. Học sớm quá bàn tay con vẫn yếu mn ạ. Nếu nhà mn đã có đàn rồi và có nhu cầu cho con học thì có thể nhắn với em. Hiện em cũng đang dạy 1 số học sinh dưới khu Hà Đông vào chiều t3 và chiều cn ^^ Cảm ơn mn đã quan tâm

mẹ cu Kéo thích bài này.
  18. mecua2012

mecua2012 Thành viên tích cực

Bạn ơi, bé nhà mình mới 2 tuổi rưỡi, cháu rất thích nghe và hát theo những bài hát, cháu cũng thuộc tiết tấu và giai điệu rất nhanh (mặc dù chưa thuộc được lời), rồi cháu hát lại mà dùng những âm mà cháu nghĩ ra (ví dụ như: tà tà ta ta ta...) Nên mình nghĩ cháu có 1 tí năng khiếu.
    Nhà mình cũng muốn hướng cho cháu học piano, nên mình cũng đang tìm tòi và học lỏm trước để sau này đi học cùng và chơi cùng cháu.

Vậy mình muốn hỏi là bây h nhà mình mua đàn được chưa hay phải chờ khi nào cháu đi học và cảm thấy hứng thú mới mua? Mình học lỏm mà không có thực hành thì cũng khó kiên trì lắm, hì:)

19. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn Rain bow có topic rất hay. Nhà mình cũng ở Hà đông và đang muốn cho con gái 4 tuổi đi học piano, gần nhà mình có một CLB Piano, mình liên lạc thì cô giáo nói nếu bé 4 tuổi thì mẹ (bố) phải học cùng con và cả cô cả mẹ phải rất kiên trì vì con chưa biết chữ. Thấy bạn Rain bow tư vấn là nên để con đủ bốn tuổi rưỡi hãy bắt đầu cho con học thì mình cũng sẽ đợi thêm thời gian nữa. Trong lúc này, có lẽ mình cho bé nghe trước và học thuộc bằng hình ảnh các nốt nhạc nhỉ?

20. Rainbow Piano

mecua2012 ơi:
    nghe mẹ kể thì đúng là bé có hứng thú với âm nhạc đấy ạ. Mẹ nên đầu tư và chú ý để phát triển cho con nhé.
    bé nhà bạn mới 2 tuổi rưỡi thì cũng chưa học được đàn đâu, nhưng nếu có điều kiện thì mẹ có thể mua cho con 1 chiếc. Thỉnh thoảng cho con ngồi lên đàn, nghịch phím đàn, làm quen với âm thanh của cây đàn. Ngoài ra mẹ nên cho con nghe thêm nhiều nhạc cổ điển (nhẹ nhàng thôi để tránh làm hỏng tai con) .
    Khi nào con 4 tuổi rưỡi là có thể học được đàn.
    Con có năng khiếu là rất mừng rồi, mẹ chỉ còn nhiệm vụ cao cả không kém là giúp con nuôi dưỡng năng khiếu và niềm đam mê thôi ạ :)

Chúc cả nhà một ngày nhiều niềm vui :h: