Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm "hẹp bao quy đầu" ở bé trai các mẹ nhé !

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi daiduong1081, 20/7/2013.

1. daiduong1081

daiduong1081 Nội Thất Đại Dương

Bây giờ có rất nhiều bé trai bị hẹp bao quy đầu, vì vậy các mẹ có con nhỏ cần chú ý nhé.
    Bé nhà em biết bị hẹp từ nhỏ nhưng vì bố nó sót con còn bé nên chưa cho làm. Vừa rồi trong lúc tắm cho con em lột chim ra rửa thấy có cục màu trắng như cục mủ ở đầu chim. Cho vào viện nhi trung ương khám thì đấy là chất cặn của nước tiểu, phải làm thủ thuật tách hẹp bao quy đầu, khi bác sĩ lột ra toàn cặn màu trắng xung quanh chim. (Bé nhà em hơn 2 tuổi)
    Hic hic đau đấy các mẹ ak, về chim nó sưng mất hơn 1 ngày mới đỡ. Ngày hôm sau nữa em phải gọi người vào lộn rửa chim và bôi thuốc mất 300k/lần. Họ hướng dẫn cách làm lần sau mạnh dạn làm thử, làm mãi cũng ok rồi. Chị gái em cũng có bé trai 5 tháng vừa làm mấy hôm trước, gọi người vào làm 2 lần đầu, còn bây giờ mang sang em làm cho thế là khỏi mất tiền. Kinh nghiệm em rút ra như sau:
    - Nên làm sớm cho bé (vì lúc đó bé không phản ứng mạnh làm rất dễ, chứ để lớn rồi bé biết đau nên không hợp tác khó làm lắm).
    - Gọi gười vào tận nhà làm (Làm ở viện cũng mất 300K, chưa kể tiền khám, mà bác sĩ làm mạnh tay về bé đau , làm xong chẳng nói cụ thể <-> Đến nhà họ làm nhẹ nhàng mà lại hướng dẫn cho tự làm lần sau mà cũng 300K.
    - Chú ý: Nếu về mà không vệ sinh sạch sẽ là sẽ bị nhiễm trùng hoặc bị dính trở lại. Làm lại lần 2 sẽ đau hơn.
    --- Chung quy lại cái dịch vụ này cũng kiếm tiền các mẹ nhỉ…?
    Các mẹ ak! mẹ nào có những kinh nghiệm gì chia sẻ cho mọi người biết với!
    Em mới rút ra 1 điều về mồ hôi trộm của trẻ. Mồ hôi ra ướt áo nếu không lau thì sẽ bị ngấm vào người, nhất là lúc đi ngủ. Ngày trước nhóc nhà em rất hay bị ho, viêm mũi, chảy nước mũi, chưa khỏi hẳn thì lại bị, một tháng bị vài lần. Trong 3 tháng gần đây giảm đi rất nhiều, chỉ 1 vài lần sổ mũi nhẹ rồi khỏi. Tối đi ngủ là thời điểm mồ hôi ra rất nhiều, ngày trước không biết nên lúc ngủ lau ko hết, bây giờ tối nào em cũng lau đến hết mồ hôi ra thì mới đi ngủ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi daiduong1081
    Đang tải...

2. sonbn0310

sonbn0310 Banned

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm "hẹp bao quy đầu" ở bé trai các mẹ nhé !

thanks mẹ nó về nh chia sẻ rất hữu ích? e cũng rất cẩn thận kiểm tra ku nhóc nhà em, gần 2t

3. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em được 7 tháng cũng hẹp bao quy đầu. Hàng ngày tắm em cũng lộn rửa cho bé nhưng vẫn chưa thấy lộn ra mà vẫn kín. Chắc theo dõi 1 thời gian nữa ko được thì cho con đi khám.

4. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

hic...e nghe nhiều về hẹp bao quy đầu ở trẻ nhưng quả thực e chả hiểu nó thế nào cơ ạ...híc.

5. daiduong1081

Mẹ saplamme2012 ak! E nghĩ 7 tháng là làm được rùi mà, vì bé nhà chị gái em 5 tháng vừa làm tuần trước. Lúc bé làm dễ lắm, mấy hôm trước em lộn rửa hộ chị gái em, bé mới đầu cựa quậy chút xíu rồi khi lộn ra lau rửa thì nằm im còn cười cười vì thích nữa chứ, còn như kuti nhà em 2t làm cũng khó rùi. Bé nhà em lộn ra nhiều cặn trắng lắm, bé nhà chị em cũng thế mới 5 tháng mà cũng nhiều.

6. daiduong1081

Mẹ hapiu08 ak! Hẹp bao quy đầu có nhiều kiểu hẹp lắm, mẹ vào mạng tra la có ngay ý mà, nhưng nói chung là hẹp bao quy đầu thì lúc đi tè thì không thẳng mà chéo sang một bên, với lại không lộn được quy đầu (đầu chim) ra ngoài bao quy đầu ( là vỏ bên ngoài của chim)

7. Minh Liberi

Minh Liberi

Híc, bé em lúc mới đẻ ra được 1 tuần về có nhờ bà y tá bệnh viện đến tắm cho thì biết bé bị hẹp bao quy đầu, thế là mới bác sĩ chích luôn tại nhà, mất 1tr @_@ :)) (Hình như gồm cả tiền thuốc của em hay sao chứ lúc đầu em nghe giá mà hơi choáng, nhưng nghĩ sau này nó hẹp bao quy đầu phải phẫu thuật thì 1tr chả bõ bèn gì). Đứa đầu nên em vụng, cứ nghĩ chích xong thế thì thôi, bác sĩ cũng dặn phải lộn ra cho con lúc tắm rửa mà cả hai bà cũng chả biết lộn kiểu gì, cứ tưởng rửa ngoài là đc, vì lúc đó nó còn bé nên lộn cũng khó, cuối cùng đến 3 tháng thấy nó hay sờ chim khó chịu, chị hàng xóm biết lộn lộn ra thì toàn bựa, bựa tua tủa ra như là vòi bạch tuộc, kinh lắm, em vừa rửa vừa xót con. Thế là từ đó em quyết tâm chịu khó lộn hàng ngày cho con, đến khi lộn có vẻ dễ hơn rồi thì thưa hơn 2-3 ngày/1 lần, nhưng con nhà em đái nhiều nên giờ cứ 2 ngày em lại lộn, chứ 1 tuần là bựa cũng bắt đầu bám một lớp mỏng ở chim rồi, sẽ khá ngứa và đầu chim bị đỏ nên em cẩn thận vậy.
    Nếu đầu tim đỏ và hơi sưng có mủ thì nên lộn ra và rửa bằng nước muối sinh lý 0,9% ạ :)
    Vệ sinh tốt thì sẽ đỡ rất nhiều, đấy là nhà em vẫn đóng bỉm cho bế khi ngủ và bé đái vào bỉm khá nhiều :)
    Các mẹ khi con còn bé đừng vì khó mà ngại lộn, nhiều khi kệ nó kêu tí khi mình quen tay rồi và lộn nhiều nó thông rồi thì sẽ rất nhanh, chứ chích xong mà cứ để thế nó sẽ lại bít lại và lộn rất khó, và cuối cùng vẫn bị hẹp bao quy đầu :(

daiduong1081toanecm thích.
  8. hieuloan2010

hieuloan2010

Cháu tớ cũng bị hẹp bao quy đầu mà chưa đi bệnh viện.

9. daiduong1081

Mẹ Minh Liberi ak! Chi phí ban đầu của bạn đắt nhỉ? Thông thường thì chỉ cần lộn ra là được mà, do mình chưa biết cách nên không giám làm và chưa biết cách làm. Vì vậy mình lập toppic này mongcùng các mẹ chia sẻ một chút kinh nghiệm với nhau, để những người mới làm mẹ sẽ không bị giống mình.!
    Thế bé nhà mẹ được bao nhiêu tháng tuổi rồi? Đúng là với bé trai nhìn thì vệ sinh rất đơn giản nhưng nếu chúng ta không biết và không quan tâm tới chim của bé là cũng sợ lắm đấy.!

10. daiduong1081

Mẹ hieuloan2010 ak!
    Nếu cháu của mẹ mà bị hẹp đơn giản thì chỉ cần lộn ra thôi, gọi người vào tận nhà họ làm cho nhẹ nhàng và hướng dẫn cả cách làm nữa.

11. Minh Liberi

Minh Liberi

Hồi đấy bé mới 7 ngày tuổi thôi, căn bản là đứa đầu mà lúc đó mình ở nhà ngoại vì gần bệnh viện, bà có 2 cô con gái nên cũng ko rõ là vệ sinh cho bé kiểu gì, thấy bà y tá tắm khi lộn cho nó thì kêu là bị hẹp rồi, phải chích ra không là sau này dễ phải cắt bao quy đầu, cũng không biết thế nào nên nhà cũng chỉ gật thôi, mà không phải bà y tá làm đâu, bà ý mời hẳn bác sĩ tới làm nên cũng ko suy nghĩ gì nhiều, chắc làm dịch vụ nên đắt thế, nhưng công nhận bao quy đầu của bé nhà mình khá khó lộn, bé mới 7 ngày tuổi nhưng vì bao quy đầu hẹp hơi bít nên sau khi chích ra có rất nhiều bựa nhỏ như hạt gạo :(
    lúc bé mới mấy tháng đầu mỗi lần đái rất hay khóc ngặt ngẽo và không chịu cho thay bỉm, sau 3 tháng lộn ra một đống bựa như thế mới biết bị ngứa thì không khó chịu sao được.
    Giờ cháu 18 tháng, đã tốt lên nhiều, mình chỉ lộn hàng ngày khi tắm rửa thôi :) nhưng cũng chỉ có mình là lộn được (vì quen tay rồi :D), các bà chịu :D thế nên cần kiên trì luyện tay một chút, khi quen rồi lộn rất dễ :D nhưng đấy là sau khi đã chích rồi, còn nếu bị hẹp thật lộn sẽ hơi khó, như có chị hàng xóm người ta cũng bảo chích nhưng ko chích, cứ kiên trì lộn hàng ngày cho con nó dần sẽ giãn ra, cơ mà lúc đó em chưa biết hỏi ai, thấy y tá bảo thế em cũng làm luôn chả nghĩ nhiều

Sửa lần cuối: 21/7/2013
  12. toanecm

toanecm Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn mẹ nó thôgn tin hữu ích. bé nhà e 6 tháng cũng vừa cho đi lộn ở Nhi về được mấy hôm đây. 2 hôm đầu thấy hơi sưng, đến hôm nay 4 hôm thì ok rồi. Bs dặn là chờ hết sưng thì cho đi lộn lại, vì hiện ở nhà 2 vc vẫn chưa tự lộn được, mỗi làn tắm chỉ vệ sinh bên ngoài bằng nước muối sinh lý và bôi thuốc nhỏ mắt thôi. Hôm mình đi làm có cả mấy chục bé nhà khác nữa xếp hàng làm, càng lớn càng đau khóc tội lắm, bé nhà mình còn nhỏ đỡ hơn nhiều. à, mẹ nó cho thông tin dịch vụ lộn tận nhà cho em nhé. em đang cần đây. thanks

13. titen

titen Hội Rồng76, già và xìtin

Ku nhà mình cũng bị như thế này. Mình bổ sung thêm hiện tượng để các mẹ để ý cho con, nhất là những bé hay phải uống kháng sinh: Ku nhà mình hổi bé èo uột, tháng nào cũng thuốc. Con đi tiểu mình cứ thấy con hay phải dặn như là dặn ị, mình cũng ko có kinh nghiệm nên mãi đến khi con bị sốt đưa con vào viện thì bác sĩ mới kết luận là bị hẹp bao quy đầu, lại uống thuốc nhiều nên lắng cặn trắng, gây viêm nên sốt. May con bé nên chưa phải chích mà chỉ nong ra, về nhà thì mình lộn và vệ sinh sạch sẽ, giờ con lớn 10 tuổi rồi nên tự lộn được.

14. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Ô bé nhà tớ 8 tuổi, cũng chưa a lộn, mà cũng ko cho mình sơf vào nữa :(

15. Ong vàng

Ong vàng Guest

Con em 18 tháng, em kéo da bao quy đầu thì có thấy hở ra một ít, nhưng không thể kéo qua khấc được, như vậy là cũng bị hẹp phải không các mẹ?

16. Minh Liberi

Minh Liberi

Khả năng rồi mẹ nó ạ, phải lộn được hoàn toàn cơ :)

17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

ku nhà m cũng chưa thấy lộn hẳn, mà tắm động vào cứ kêu ầm ĩ

18. Ong vàng

Ong vàng Guest

Em cũng nghĩ đến khả năng ấy, nhưng hiện tại em đang cố gắng tự lộn cho con ở nhà, mong rằng sẽ không phải đụng dao kéo.

19. tuyetyeuthuonglx

tuyetyeuthuonglx Bác sĩ phụ khoa

Hẹp bao quy đầu ở trẻ nhỏ - một số điều cần biết

Bình thường, ở trẻ nhỏ “bao da” vẫn bọc ngoài quy đầu mà không cản trở việc đi tiểu nhưng đến 1-2 tuổi quy đầu không lộ ra là hẹp bao quy đầu.

Khi mới sinh, đa số trẻ có tình trạng hẹp bao quy đầu sinh lý, tức là bao quy đầu không kéo tuột xuống được do có tình trạng dính tự nhiên giữa bao quy đầu và quy đầu. Trong 3 - 4 năm đầu, do dương vật to ra, lớp bề mặt da (gọi là thượng bì) bong ra, tích tụ lại thành chất bợn nằm bên dưới da quy đầu, giúp bao quy đầu tách dần khỏi quy đầu. Nhờ những lần dương vật cương khi buồn tiểu, khi ngủ mà bao quy đầu tự tuột hẳn xuống được. Khi trẻ được 3 tuổi, 90% bao quy đầu tuột xuống được. Chỉ có không tới 1% người lớn trên 16 tuổi mà bao quy đầu bị hẹp thật sự.

Sự ảnh hưởng của hẹp bao quy đầu đến sức khỏe sinh sản

Hẹp bao qui đầu không gây vô sinh vì tinh dịch vẫn qua lọt, nhưng hẹp thì dễ bị nhiễm trùng bao quy đầu và đường tiểu. Người bị hẹp bao quy đầu dễ bị ung thư dương vật hơn người không hẹp hay hẹp nhưng đã cắt rồi.

Hiện nay còn nhiều bậc cha mẹ chưa ý thức được việc kiểm tra xem con mình có bị hẹp bao quy đầu hay không, đồng thời cũng không biết cách vệ sinh sạch sẽ, tránh cho các cháu bị viêm nhiễm, dẫn đến viêm đường tiết niệu. Khi không được vệ sinh sạch sẽ, sự tích tụ các chất cặn trong nước tiểu và dịch nhầy của đường tiết niệu đọng ở nếp da quy đầu. Đây chính là môi trường thuận lợi cho vi khuẩn phát triển nhanh chóng. Lâu dần thành viêm đường tiết niệu, ảnh hưởng tới thận, gây khó khăn trong quan hệ tình dục sau này, thậm chí dẫn tới ung thư dương vật.

Cắt bao quy đầu có ảnh hưởng gì không?

Ở trẻ nhỏ, nếu thấy trẻ bị bí tiểu, hay cháu khi tiểu thì khóc thét và bao quy đầu căng phồng như bong bóng thì có thể cháu bị hẹp bao quy đầu thật sự, khi đó bố mẹ cần đưa đến bác sĩ khám.

Trẻ đã 4-5 tuổi mà bao quy đầu chưa tuột xuống được thì có thể bôi kem có corticosteroid (0,1% dexamethasone) lên bao quy đầu, 2-3 lần mỗi ngày trong khoảng 4-6 tuần thì 2/3 trường hợp bao quy đầu bong ra, tuột xuống được.

Trẻ 7-8 tuổi mà bao quy đầu chưa tuột được và bôi thuốc không kết quả, nhất là khi tiểu có hiện tượng bao quy đầu căng phồng như bong bóng hay trẻ thường bị viêm bao quy đầu, thì nên phẫu thuật cắt bao quy đầu.

Cắt bao quy đầu là cắt bỏ phần da che phủ quy đầu. Đây là một phẫu thuật đơn giản được thực hiện ở các cơ sở y tế, chỉ cần gây tê tại chỗ đối với người lớn (trẻ em thì phải gây mê). Thời gian phẫu thuật trung bình từ 20 - 30 phút, liền vết thương sau 10 ngày và có thể sinh hoạt bình thường.

20. Minh Liberi

Minh Liberi

Cứ tích cực ngày nào cũng lộn mẹ nó ạ, giờ còn hẹp, dần dần mình lộn nó sẽ giãn ra :) cũng đừng mạnh tay quá kẻo con đau.