Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm và các khoản phí khi cho con đi nhà trẻ tư

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi fairy bird, 5/9/2013.

1. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

Chào các mẹ ạ! Bé lớn nhà em được hơn 2 tuổi, em bắt đầu cho đi học. Sau khi tìm hiểu nhiều trường gần nhà trong bán kính khoảng 3km thì quyuết định cho bé học ở 1 trường mầm non tư thục. Đây là kinh nghiệm của em ạ xin chia sẻ với các mẹ và mong các mẹ cho lời khuyên ạ
    _ Lần đầu đi học lúc con được 23 tháng. Đi đc 3 ngày thì con em khủng hoảng tinh thần luôn, nhất quyết ko ra khỏi cửa (vì sợ bị đưa đi học), nhất quyết ko theo ai chỉ chăm chăm bám mẹ thôi, mẹ khuất mắt 1 tí là khóc rống lên, đêm ngủ cũng giật mình dậy quấy khóc. Đi học về tè dầm, ko biết gọi mẹ xi nữa (mà từ lúc hơn 1 tuổi bé đã biết tè dầm là xấu nên ko bao giờ em phải đống bỉm cho bé nữa). 3 buổi chiều đón con thì cả 3 buổi con đều rất khát nước, uống hết veo 200ml - 300ml nước, rất đói, ăn hết vèo bát cơm mà chẳng kén ăn như mọi khi tí nào. Ăn cơm xong 1 lúc là mệt lả đòi đi ngủ. Ngủ cứ nhất định ôm mẹ mới yên tâm. Mà em hỏi thì cô giáo của con vẫn đon đả kể con ngoan lắm. lúc đưa đến và đón về đều thấy cô cưng nựng toe toét ôm hôn con mình (trong khi con thì sợ gào khóc, đến hôm thứ 3 con "đanh đá" đẩy cô ra rồi ôm chầm lấy mẹ). Cô kể cô xi tè con ko đi tè, nên con tè dầm, có hôm con còn ị đùn nữa. Qua những hình ảnh camera chậm rì mờ nhạt và biểu hiện của con thì em thấy thế này :
    + Ngày đầu con đi học, tè dầm, chắc cô cũng có dọa nạt hay phê bình con nên con đâm ra đã sợ lại càng sợ, lần sau buồn tè càng ko dám gọi => suốt ngày tè dầm
    + Ngày thứ 3 trước khi đón con 30' em theo dõi camera thấy các cô đang cho các con ăn chuối. Trộm vía con nhà em rất thích chuối, và có thể đói nữa nên cứ chạy theo cô mãi (1 cô ngồi bàn cho khoảng 3 4 bé ăn, 1 cô đi xung quanh lớp bẻ mỗi bé 1 miếng, hết 1 vòng mới lại đến lượt con, mà miếng chuối bé tí nên con ăn vèo cái đã hết, lại đứng dậy khỏi chỗ chạy theo cô nhìn thương ghê lắm). Sau đó ăn xong, con rất buồn tè, em xem camera còn nhận ra điều đó mà các cô cứ làm ngơ. Vì con cứ chạy đến cửa toilet lại ngần ngừ loanh quanh, mà theo lời cô kể thì từ lúc ngủ dậy con chưa đi tè, thế mà chẳng cô nào buồn xi, cứ xi 1 loạt các bạn khác trong khi con mình buồn lắm rồi cứ đứng ngẩn ngơ. Đến lúc đó thì em tắt máy tính đi đón bé. Kết quả thấy con lại thay 1 bộ quần áo mới. Cô vẫn đon đả nhiệt tình, chỉ bảo rằng "con lại vừa tè dầm chị ạ". Khổ thế. Nếu chúng nó để tâm đến con mình 1 tí thì đã khác. Đấy là 1 số sự việc em quan sát đc trên camera và con chứ gửi cả ngày, bao nhiêu chuyện xảy ra làm sao mình nắm hết đc. CHỉ biết con sợ cô lắm, sợ đi học lắm đến mức khủng hoảng, khóc quấy, cáu gắt. Sau đúng 3 ngày kinh khủng đó em cho con nghỉ học.
    + Có lẽ các cô ko đánh con đâu, nhưng con mới đi lớp, cô lại ko sát sao quan tâm, yêu thương con để con tập làm quen với môi trường mới nên con đã bị sốc vì thay đổi môi trường nay lại càng ức chế hơn, dẫn đến sợ cô, sợ lớp. Ở nhà con đc yêu thương bao nhiêu thì đùng 1 cái đi nhà trẻ bị "lãng quên" bấy nhiêu. Cô cứ đúng giờ là ăn, đúng giờ là tè, là cho ngủ, ko quan tâm đến tâm sinh lý của cháu mới đi học. Chỉ thế thôi cũng làm con khủng hoảng tinh thần rồi.

_ Lần thứ 2, con em đã đc 26 tháng. Lại đi tìm hiểu 1 lượt, cuối cùng em vẫn quyết định gửi con trường đấy vì trường lớp sạch sẽ, không gian thoáng mát. Nhưng lúc đó lớp con đã thay 2 cô khác. Cảm nhận ban đầu của em là 2 cô tận tình với các con hơn 2 cô trước. (Khi em đến vào lúc các con xuống hết sảnh chơi chờ bố mẹ đón về, các bé thì hú hét chạy nhảy, 2 cô thì mướt mồ hôi, phờ phạc nhưng ko cáu bẳn, nhìn là có cảm tình ngay ạ). Lần này em còn cẩn thận buổi đầu đi học cùng con lên lớp luôn, đến giờ ăn trưa mới về (các cô bảo sợ có mẹ con sẽ ko chịu để cô cho ăn), trong khi đó em cũng tranh thủ "nhờ vả" cô để ý đến con vì con mình còn bé, hơn nữa ko quên kể lần trc đi học đúng 3 ngày là phải nghỉ... Có lẽ 1 phần vì các cô yêu trẻ (hơn 2 cô trc), 1 phần vì mẹ cháu cũng cẩn thận hơn nên con em trộm vía đi học bố mẹ yên tâm hơn lần trc rất nhiều. Con ko đòi nước khi mẹ đón nữa, con ko đói lả đi như trc nữa, con chịu gọi cô cho ị thối, con ngoan ngoãn để cô xi tè, lần nào đón con cũng thấy con yêu cô lắm, tươi vui. Mặc dù buổi sáng con vẫn ko nỡ xa mẹ, thấy cô vẫn khóc nhưng cô dỗ dành 1 lúc là nín và nghịch như giặc. Quan sát camera em thấy con cũng đc chú ý hơn, khi ăn ngồi cạnh cô, cô cũng kiên trì cho con ăn đủ chứ nhiều bạn trong bữa phụ mải chơi bỏ ăn cô cũng ko ép. Thật sự cả nhà mừng ơi là mừng.

Con em đi học đc 12 hôm thì sốt virut kèm viêm mũi họng, ko thể trách cô đc vì cô ko thể chăm con tỉ mẩn như mẹ ở nhà đc, hơn nữa cũng đang giao mùa, sáng lạnh, trưa và chiều lại nắng đến oi bức, cũng có khi con lây của bạn khác nữa. Thế là thằng bé nhà em xình xịch sốt 6 ngày, sau đó vẫn còn ho, chay nước mũi mãi. Cả nhà quyết định cho bé khỏe đã rồi mới cho đi học lại sợ đang giao mùa, mà bé lại đang ốm, sức đề kháng đang yếu, đi học lại ốm thêm thì khổ. Đến hôm nay con nghỉ học là ngày thứ 16. Bé còn ho nữa thôi ạ, vẫn uống thuốc ho đều ngày 2 đến 3 lần để long đờm thôi. Thằng bé đã nhanh nhẹn trở lại, thuốc thì có thể gửi cô cho uống đc nên em định cho bé đi học lại. Hôm nay khai giảng mà sáng mưa to quá nên em lại cho con ở nhà, chắc mai hoặc sang tuần em cho cháu đi ạ.

Nhưng kinh tế gia đình em hiện tại lại đang gặp khó khăn quá các mẹ ạ. Em đang bầu bé thứ 2 sang tháng là sinh nên khó lại càng thêm khó. Thằng bé nhà em thuộc dạng cực kì "đanh đá" (híc), buổi sáng cho con đi trẻ đến là khổ vì con cứ khóc ngằn ngặt, phản đối, nhảy lên nhảy xuống, ko chịu ngồi yên nên 1 mình em ko thể đưa cháu đi học đc mà toàn phải gọi xe ôm ạ :( . Bé đi học đc nửa tháng đã bắt đầu xuôi xuôi, em đang định 1 mình đưa con đi cho tiết kiệm chi phí thì bé ốm, bây giờ đi học lại đánh vật từ đầu ạ. Chi phí xe ôm mỗi ngày 40k, nửa tháng cũng mất tầm 500k mà nhà đang khó lấy đâu ra :(. em đang lo quá các mẹ ơi, híc híc.

Em muốn xin lời khuyên của các mẹ về khoản "cộng thêm" khi gửi con ngoài tiền học tiền ăn mỗi tháng ạ. Hiện tại em thấy 2 cô rất chăm con em, mà con cũng quý cô, ở lớp tình cảm với cô lắm, con tình cảm nên cả 2 cô đều yêu (cô kể chuyện con ngủ nằm ôm cô, rồi thấy cô kêu đau con cũng xoa xoa xoa thổi thổi như làm cho mẹ ở nhà, con hay bắt chước cô nói, hay bám cô đi chơi...). Híc nhưng kinh tế gia đình em đang thế này mà ngoài khoản hàng tháng tiền ăn tiền học tiền bồi dưỡng cô ra ngày lễ Tết cũng quà cáp nữa thì thật sự hơi quá sức ạ. Các mẹ đã và đang cho con đi gửi trường tư cho em ý kiến với ạ, là nên bồi dưỡng cho cô bao nhiêu và có phải đều như vắt chanh tháng nào cũng phải có ko ạ? Có khi nào chỉ ngày lễ Tết mới tặng quà cô mà cô lại lạnh nhạt với con mình, ko chăm con kĩ như hiện tại ko các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi fairy bird
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm và các khoản phí khi cho con đi nhà trẻ tư

mình trước cho con đi trường tư, cuối tháng cũng nói chuyện với cô và có ý nhờ cô để mắt tới cháu hơn, mình bồi dưỡng thêm mỗi cô 100k thôi nhưng cô báo chị ko làm thế ở đây bạn nào cũng như bạn nào thôi

fairy bird thích bài này.
  3. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Con tớ đi trường công, lớp cũng 30 cháu hicc thương lắm, nhưng bố mẹ nghèo, nên đành thế

4. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

bé nhà em đi trẻ nhưng mà ucngx là tư nhân, ko thấy sợ tới lớp gì cả, lễ lạt, quà cáp dịp 20/11, tết là phong bì, 20/10, 8/3 là phong bì nhỏ hơn tầm 100k thui ạ

5. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

tớ tháng trc đưa mỗi cô 200k, có vẻ nhiều các mẹ nhỉ :(, tháng này tớ cũng hơi kẹt ko biết nên đưa thế nào chứ con mình nghỉ học nửa tháng trời giờ đi lớp như mới đi luôn hic hic

6. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Chị thì chưa tặng cô cái gì, vì có đứa cháu làm cô dạy trẻ, nó bảo tăng hay không tặng cũng như nhau thôi, nên đang suy nghĩ ,vì bé nhà chị mới đi học được 3 tháng thôi.

7. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Cô giáo này nói chuẩn đấy bạn ơi .

8. baolinh2012

baolinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

MÌnh cho con đi học trường tư lúc 18th. Mình để ý theo dõi thì lớp có 3 cô nhưng thực ra có một cô chính. cô nhanh nhẹn, chăm các con, cho các con ăn rất khéo. Mình gọi điện hỏi địa chỉ nhà cô rồi 2 vc và con xuống nhà cô chơi. phong bì 500k và một túi hoa quả. Như vậy khoảng 3-6 tháng mình mới đi chơi một lần, thỉnh thoảng lúc nào rảnh thì xuống đôi khi ko cần phong bì. Lễ tết thì làm 3 món quà nho nhỏ công khai cho cả 3 cô là ok. Từ hôm đó cô chăm con mình rất kỹ, cả ngày ko mất cái quần áo nào cả, con ăn hôm nào cũng hết phần. từ đó con mình cũng rất thích đi học và tự tin nữa. Vợ chồng mình cũng rất yên tâm

9. MeBongAnh

MeBongAnh Thành viên chính thức

Con nhà em đi học từ 14 tháng. Em gửi tư từ 8 tháng, đến 14 tháng cháu biết đi là em cho đi rường tư luôn. Mấy hôm đầu cháu chưa quen nên khi đón cháu thấy mắt cháu sưng lên (chắc do khóc nhiều). Nhưng dần dần cháu quen trường lớp và giờ được 24 tháng thì rất thích đi học (trộm vía con). Mặc dù con em rất nhát ạ!
    Chỗ con em học thì cũng khoảng 20 cháu, có 1 cô chính và 1 cô phụ. Mới dầu con em đi học là gần đến 20/11. Em đi phong bì mỗi cô 100+quà khoảng hơn 100 nữa (4 cô). Rồi dần dần các ngày lễ em chỉ phong bì 100k thôi.

10. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

cảm ơn các mẹ nhé, híc híc, thế thì e bồi dưỡng mỗi cô 100k thôi ạ, bé nhà em đang biếng ăn và ho nữa, nhờ cô cho uống thuốc. lễ tết thì thêm quà cáp ạ...

11. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

m thấy học trường công hay tư đều như nhau cả.nhưng m nghĩ trường công các cô sẽ dạy theo chương trình giáo dục sát sao hơn.nói chung là các ngày lễ chịu khó quan tâm đến các cô một chút là đc mà.

12. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

bé nhà e thì xác định cho học trường tư rồi nhưng mà em nghĩ nếu ko có đk không cần phải bồi dưỡng hàng tháng đâu mẹ nó a, cứ để con như các bạn, nhà nào cũng tiền thì cũng chỉ đối xử như nhau thôi, quan trọng la lần này cô nhiệt tình, yêu con thì mẹ nên cho con tiếp tục học, trường công rẻ hơn đc hơn 1 tr 1 tháng nhưng mà ko chăm kỹ, con ốm tiền thuốc quá tội

Sửa lần cuối: 11/9/2013
  13. greeno

greeno Hương nhang Bồ Đề Tâm

Nhà em gửi trường tư chả thấy bồi dướng gì cả, các bé quanh nhà em gửi cũng thế, lễ tết ko thấy ai biếu các cô đồng nào, đúng là học phí cao rồi nên cũng đỡ khoản ơn huệ

14. tomorrow79

tomorrow79

Úi chết rồi! Con mình học trường tư nên mình không quà cáp gì hàng tháng. Chỉ ngày lễ tết mới quà thôi, mà lễ tết thôi mà mình muốn vật ra rồi! Thế này thì khổ quá, con học cũng khổ mà mẹ cũng khổ ... vì không có quà cho cô của con.

15. sunflower_46

sunflower_46 Thành viên mới

Chào các mẹ ạ. Em là người làm nhà trẻ nên em có đôi lời tâm tình với các mẹ. Thực sự là việc chăm con tốt hay không,là do cái tâm của người trông trẻ, các mẹ đừng nghĩ là mình phải cho thêm các cô hàng tháng thì các cô mới quan tâm đến con.Còn tất nhiên, mẹ cảm nhận được cô yêu thương con, chăm con tốt, lâu lâu mẹ tặng cô món quà nhỏ gì đó thì càng tình cảm ạ,vì các cô chăm con vất vả mà.
    Còn trên quan điểm của 1 người mẹ, nếu không khó khăn quá thì em nghĩ các mẹ tìm trường tư tốt cho con,trừ con 5t,chương trình học thì theo Bộ GD hết,mà công hay tư người ta đều kiểm tra gắt gao cả các mẹ ạ,nên không lo, nhưng trường công đông quá, vào trường tư các cô chiều con, chiều bố mẹ hơn :)

16. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Nàng ơi! Kinh tế khó khăn mà tháng nào nàng cũng phong bị cho cô thế thì lấy đâu ra.

17. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

bé nhà e đi học đc 2 tháng rùi cơ mà mình chưa biếu quà cáp gì cho các cô hết.Những ngày đầu con đi học khóc thương thật.Đến h tuy quen nhưng tối ngủ vẫn hậm hực khóc.đã thế tính tình lại thay đổi dễ cáu dễ khóc

18. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Nhà chị may quá lại gặp cô giáo là khách hàng của mình,mà mình lịa chẳng nhận ra, thế là yên tâm , còn khoản quà cáp thì tùy tâm thôi, vì đúng như bạn này nói, do lòng yêu trẻ và cái tâm của cô giáo thôi.

19. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ôi lại gặp topic này, zai nhà tớ đi học trộm vía ngoan, mỗi tội cứ đi đc 1 tuần là ốm , chan thế, giờ đang nghi ở nhà, cầu mong là lần 3 sẽ ngon lành

20. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Nhà mình may có ông bà ngoại về hưu nhưng vẫn trẻ khỏe, lại cháu đầu nên ông bà yêu và cưng lắm. 3t mới gửi đi nhà trẻ, vào trường công gần nhà luôn cho tiện.