Chia sẽ tí kinh nghiệm về việc sỗ mũi,viêm họng ho hen của bé.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi suckhoe_az, 7/8/2013.

1. suckhoe_az

suckhoe_az Thành viên tập sự

Từ kinh nghiệm trải qua nuôi con hơn 3 năm ,học hỏi từ truyền thống gia đình chuyên về Đông y, các anh trong nhà là bác sĩ nhưng mình vẫn lắng nghe từ bác sĩ Đoàn ( Victoria) và học 1 lớp cơn bản chăm sóc bé từ bệnh viện FV.
    Vì mình thấy ở nước mình, các bé iêu của Mẹ chả có bệnh gì ngoài liên quan đến TAI MŨI HỌNG.Hiểu 1 cách đơn giản nhất nó là NGÃ BA ĐƯỜNG trung tâm kẹt xe hay mọi rắc rối phát sinh ở đây nếu như chúng ta không theo dõi nắm bắt thì việc đơn giản trở nên phức tạp hihihih.
    Mình đang đề cập đến TAI MŨI HỌNG mà nom na là Sỗ mũi ho hen do THỜI TIẾT nhé, chứ không phải bệnh mãn tính nhé.( vụ này phải đi gặp bác sĩ )
    Đầu tiên ,các Mẹ thấy bé bắt đầu hơi chảy nước mũi tí tí ( nước mũi trong) ngay lập tức bạn nên rữa mũi cho bé ( theo kinh nghiệm mình mua loại Sterimar-hình con cá heo) có loại dành cho trẻ sơ sinh và người lớn nhé.Mình cũng đã thử dùng XIXAT ( viet nam) cũng OK nhưng độ xịt sâu bên trong thì không bằng.Các mẹ lưu ý càng vào sâu thì mũi sẽ sạch bên trong hơn .Và mình cũng chỉ cách rữa mũi cho các Mẹ , việc này quan trọng hơn tất cả,mình đã hỏi rất nhiều Mẹ về cách rữa mũi ( không phải nhỏ mũi nhé), hầu như các Mẹ làm chưa đúng cách nên cú nghĩ là không hiệu quả.( tiết lộ là mình đã học 1 lớp cơ bản từ bệnh viện FV chăm sóc bé nhất là vệ sinh tai mũi họng).
    I.MŨI:
    1. Tư thế của bé: ( nếu là bé Sơ sinh-đến 1 tuổi)
    Đặt bé nằm xuống,chuẩn bị gạt tiệt trùng hoặc khăn sữa..chai rữa mũi.1 tay chúng ta giữ đầu bé nghiêng hẳn 1 bên phải, tay kia dùng chai xịt kề vào lỗ mũi bên trái bé và xịt liên tục khoảng 5 giây, bên cạnh đó dùng khăn mềm hay gạt lau cho bé và ngược lại nghiêng đầu bé bên trái là xịt vào lỗ bên phải như vây,
    Luu ý : KHÔNG NÊN ĐỂ ĐẦU BÉ THẰNG KHI XỊT NHÉ. ( nước sẽ vào thẳng lên trên, bé bị sặc).
    2. Đối với bé lớn thì Mẹ phải nói chuện với bé về việc xịt mũi cho bé biết mà hợp tác.Nhưng các mẹ lưu ý là như mình nói bên trên ,chúng ta rữa mũi chứ không nhỏ mũi nhé, nếu như không làm đúng vô tình Mẹ làm cho con sỗ mũi nhiều hơn đấy.
    Rữa mũi ở đây là chúng ta làm sạch các chất nhầy , chất dơ bên trong của bé nhằm ngăn chặn những chất dơ đó xuống cổ họng gây viêm họng và triệu chứng ho bắt đầu xuất hiện.
    MỖI NGÀY CHÚNG TA RỮA 3-4 LẦN , MỖI LẦN CÁCH NHAU 4 TIẾNG .
    II/ HỌNG
    Viêm họng là hồi sau của việc sỗ mũi đây các Mẹ oi..các Mẹ lưu ý nhé..cứ Bé chảy nước mũi mà Mẹ không để ý thì bé sẽ việm họng và ho là chuyện bình thường.Nhưng nếu bé đã ho thì Mẹ làm thế nào đây.Mình đưa ra cách này mong giúp được it cho các Mẹ nhé.
    1. Trong nhà mình luôn có hũ Tắc Chưng đường phèn và Húng chanh chưng đường phèn. ( bé dưới 1 tuổi dùng được)
    2. Bé trên 1 tuổi : mình gọi cái này là THẦN DƯỢC với cả nhà mình nè.Đó là mật ong MANUAKA UNF của NEWZEALAND.( các Mẹ có thể hỏi anh google biết được chi tiết hơn nhé).Theo kinh nghiệm mình đã tốn khối tiền để mua bao nhiêu loại MANUKA để thử nghiệm loại nào phù hợp chó bé trong trường viêm họng và ho thì cuối cùng mình chọn “ MANUKA UNF 20+ “ trở lên nhé. Khi bé bắt đầu ho vài tiếng mà Mẹ cảm nhận là ho bất thường là chuẩn bị bé mình bệnh, thì nên cho bé uống 1-2 lần /ngày, 1 muỗng cafe mật ong MANUKA + nước ấm nhé.Tốt nhất 1 lần trước khi bé ngủ .) Theo nghiên cứu mật ông giúp ngủ ngon chống viêm nhiễm như là 1 loại thuốc kháng sinh kháng viêm hữu hiệu vô cùng.Nếu bé ho nhiều dùng 3-4 lần /ngày.(nhược điểm : mật ong dùng nhiều bé có thể bị bón, vì thế khi bé ăn nên bỏ sung ăn Bơ, chuối, hau ép bưởi.khoai lang.nhé)
    Hihihi hầu như gần gần 3 năm nay thằng chó nhà mình trôm vía không dùng 1 tí thuốc nào vào người hết, chỉ toàn dùng như vậy khi thời tiết thất thường như vậy.Mong các bé iêu của các Mẹ cũng khoẻ mạnh đễ cho ba mẹ đi cày kiếm $$$$ nhé các con .Ngoài những kinh nghiệm của mình ở trên, các mẹ cũng lưu ý con mình nữa vì mỗi đứa mỗi khác.Và theo dõi bé nếu lạnh thì tối nên mang vớ cho bé ngủ đề phòng lạnh chân thì các đồng chí vi khuẩn ngay cuống họng bắt đầu nắm tay nhau hoạt động để gây viêm họng cho bé.....
    Còn vấn đề các bé bị Đàm nhiều do HO lâu ngày..lần sau mình chia sẽ nhé...bây giờ cơn làm biếng đến òi..hihihi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suckhoe_az
    Đang tải...

2. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Ðề: Chia sẽ tí kinh nghiệm về việc sỗ mũi,viêm họng ho hen của bé.

Đúng là kinh nghiệm của người làm mẹ và có hiểu biết về cách phòng bệnh cho con. Mình cũng áp dụng 2 cách này để phòng và chữa bệnh sổ mũi và ho cho con mình. Mình dùng mật ong rừng ở VN thôi. Trộm vía cả năm nay cũng ko phải mua thuốc cho con uống, vừa đỡ tốn lại vừa yên tâm vì con không phải uống hóa chất vào người.
    Mẹ nó ơi, giờ có Dụng cụ rửa mũi rồi nhé, ko phải dùng xi lanh hay lọ nhỏ nữa. Dụng cụ rửa mũi vừa tiện lợi vừa sạch tuyệt đối. Mẹ nó tham khảo mà dùng cho con nhé.

3. suckhoe_az

suckhoe_az Thành viên tập sự

dụng cụ rửa mũi đó tên gì hả mẹ bé mua ở đâu thì được

4. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Mẹ nó tham khảo link dưới chữ ký tớ nhé. Tớ ko dám giới thiệu ở đây (Vì là sản phẩm quá tốt mà lại ít người biết đến, mong Mod bỏ qua).
    Tớ chỉ mong có thể giúp mẹ nó và nhiều mẹ khác đang phải chiến đấu với tình trạng sổ mũi, viêm mũi của các con.

5. phuonglienle

phuonglienle

Kih nghiệm hay quá, mình phải học tập mới được.

6. phuchai2012

phuchai2012 Thành viên rất tích cực

bài thuốc của chị hay quá, về em phải làm cho thàng cun nhà em, nó hay bị tai mũi họng lắm ạ.

7. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

mẹ nó ơi, húng chanh chưng đường phèn rồi cho vào lọ uống dần được à? bé nhà em cứ thay đổi thời tiết là ho ạ.

8. trangla84

trangla84 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi, cho mình hỏi mua mật ong manuka ở đâu thế? mà bé dùng được loại 20+ ah

9. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

cũng có câu hỏi giống mẹ này. nhà mình dùng mật ong chanh đào cho bé cũng rất hiệu quả