Cho bố mẹ chồng mượn tiền liệu có lấy lại được không!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lamdau, 2/7/2012.

1. lamdau

lamdau Thành viên mới

Tình hình là mình làm dâu được 4 năm, chuyện gì nhà chồng mình cũng không có ý kiến, riêng chuyện tiền bạc làm mình suy nghĩ nhiều quá.
    Hồi mới cưới về thi thoảng mẹ chồng có mượn tiền, khi thì 1tr, khi 1 chỉ vàng rồi vài trăm; Bố chồng cũng có mượn nhưng những khoản bằng tiền thì cuối năm đều dc tổng kết và trả hết. Riêng cái vụ vàng thì xem như tiêu vì mẹ chồng bảo "chồng con nói chỉ vàng đó thôi không cần trả". Trong khi chỉ vàng đó là tiền riêng của mình mua vàng đưa mẹ chồng mượn và chồng không hề biết mình đưa MC mượn vì MC dặn phải bí mật. Thế mới ức (xem như mất).
    Đến lúc BMC cầm sổ đỏ nhà để vay tiền làm ăn, nhưng vụ làm ăn đó thua lỗ không trả được lãi nên NH phát thông báo triệu tập ra toà. mình thấy tình hình căng quá bàn với chồng cho BMC mượn tiền của 2vc (vì sống 1 nhà mà giả ko biết gì cũng ko dc, ăn cơm mà không khí nặng nề quá nuốt cũg ko xuôi). Số tiền cho mượn không nhỏ va hơn 1/2 trong này là tiền mình được thưởng tết, số còn lại là tiền mừng cưới của 2vc. Cho mượn hơn 1 năm nay rồi nhưng mình không thấy đánh tiếng trả, cũng không thấy hỏi han gì về khoản mượn đó (nếu khoảng đó mình gửi TK thì hàng tháng dư tiền sữa và bỉm cho con). Mình cú 1 điều là khi đưa tiền mượn mình đưa cho chồng rồi chồng mình chở BC đi tất toán với NH nên nhà chồng vờ như ko biết khoản đó là của mình.
    Có ai rơi vào Th giống mình không.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lamdau
    Đang tải...

2. Bynkute36

Bynkute36 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cho bố mẹ chồng mượn tiền liệu có lấy lại được không!

mình k ở cùng hoàn cảnh vs bạn và cũng chỉ mới làm dâu đc 2 năm thôi nên k bít chia sẻ tnao với bạn...up cho các mẹ cùng chia sẻ nhé.............

3. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Mình cho MC mình mượn 20 triệu mà bây giờ dù biết mình rất khốn khó, mình cũng ko thể đòi lại đc. Coi như báo hiếu vậy!!!

4. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Mình thì ngay sau hôm cưới BMC cầm hết tiền mừng của chồng mình, mình thì chẳng được 1 chỉ vàng nào khi về làm dâu cả. Tay trắng đi lấy chồng, lại còn bị đặt điều nữa, may có ít tiền bố mẹ mình cho. Mình mệt mỏi vì gd chồng lắm, mỗi người mỗi cảnh chẳng biết thế nào. Nhưng trường hợp của bạn mình nghĩ bạn chẳng lấy lại đc đâu nên cứ xác định trc cho thoải mái tinh thần bạn ạ.

5. mèo ú 87

mèo ú 87 Thành viên tích cực

em thấy tiền cũng quý nhưng tcam cũng quý nhỉ. tiền nong thì cũng phải công minh cho ra cho vay ra vay. chứ như vậy cũng hơi uất ức cho chị nhưng nếu ở 1 nhà em nghĩ bố mẹ muốn vay mượn làm ăn là làm giàu cho con cháu thui nhưng chẳng may thua lỗ mới mượn tiền con cháu chị thông cảm cho các cụ chút giờ già rùi kiếm tiền để trả mình cũng khó. em chưa sống với mẹ chồng nhưng em nghĩ cuộc đời cứ xoay đi xoay lại bố mẹ nuôi chồng mình bao nhiêu năm ko kêu ca nhưng khi các con nuôi bố mẹ hay giúp đỡ bố mẹ dc gj thì thật khó. bố mẹ nuôi ăn học hay chạy công việc cho con , con cái nghĩ đó là nghĩa vụ của ông bà sinh ra mình phải lo cho mình . kòn ngược lại thì sao.
    chị hãy thông cảm cho bố mẹ chồng ở cùng nhà nếu mình biết cách sống và bố mẹ cũng vậy ko bao giờ thiệt chị ah

6. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Trường hợp như của bạn coi như thôi chứ lấy lại làm sao được, khổ thân tích cóp bao nhiêu coi như hết rùi còn gì. Nói đến MC các nàng cứ hay ngại, nhưng tốt nhất là lúc vay phải công khai cả vợ cả chồng, và nên nói thắng. Nếu vay 1-2 lần thì phải biết để lần sau tránh đi. MC tớ thì không vay bao giờ nên cũng không phải nghĩ gì. Có 1 cách mà chị hàng xóm nhà tớ áp dụng rất hiệu quả với bà MC hay vay tiền (bà này còn vay để đánh bạc cơ). Hỏi vay lần 1, coi như mất, lần 2 chị ấy chủ động biếu luôn nhưng ko được như số tiền bà hỏi vay, lần 3 nói hẳn với ông xã từ giờ trích mỗi tháng ra một ít biếu bà để bà khỏi phải vay, thế là từ hồi áp dụng chiêu cuối cùng không dám đến vay tiền nữa.
    Mẹ nào ở trường hợp đó thử áp dụng xem sao.

7. lamdau

lamdau Thành viên mới

Đám cưới 2vc mình tự lo hết nên tiền mừng cưới 2vc mình cất. BMC có bỏ ra đồng nào lo cưới đâu.
    Mình cũng có lúc xác định không lấy lại được rồi nhưng vẫn ức vì thấy nhà chồng cứ sống thong thả không có gì phải suy nghĩ trong khi mình ki cóp từng tý dành dụm.

8. lamdau

lamdau Thành viên mới

Từ hôm mượn số tiền lớn đến nay thì ko thấy MC hỏi mượn tiền mình nữa. Mà hỏi mượn thì mình cũng có còn đâu mà đưa. Mình thì ở chung nhà, tiền chợ 2vc phụ thêm 1thág 1tr, tiền điện - nước - ga 2vc trả, những thứ linh tinh (dầu ăn, dầu gội, nước rửa chén, bột giặt.) mình sắm hết. Nên ngoài những khoảng này mình không còn khả năng biếu thêm gì nữa. Nhưng mình vẫn nhắc chồng mình biếu.

9. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Chứng tỏ chồng bạn vẫn có khả năng kiếm thêm tiền.
    Cứ đặt vào địa vị khoản tiền đó là đưa cho bố mẹ đẻ thì bản thân mình sẽ nghĩ gì. Mình chắc chắn sẽ không có hoặc có ít hơn sự cay cú, nghĩ ngợi.
    Thôi thì coi như báo hiếu đi bạn ạ.
    Tiền rồi sẽ làm ra nữa. Quan trọng là tình cảm và hòa khí trong gia đình.
    Mới cả cũng có cớ để từ này không đưa thêm tiền ra nữa.

10. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

cái này thì bó tay các cụ không gởi lại thì coi như biếu các cụ chứ ai dám đòi.

11. Family2010

Family2010 Bắt đầu nổi tiếng

Em chưa rơi vào hoàn cảnh này và cũng chỉ mới làm dâu đc gần 2 năm thôi nên không biết chia sẻ thế nào với chị cả...icic, nhiều khi nghĩ bức thật.... Việc đã qua rồi thì BMC trả thì tốt, mà không có thì coi như báo hiếu chị ơi, nhưng cũng phải nói rõ quan điểm cho chồng chị biết và cùng bàn xem từ lần sau từ chối ra sao. Chứ không mãi thế được đâu.
    Mà BMC thì có khi nghĩ tiền con trai chứ chẳng bao giờ nghĩ của con dâu đâu chị ơi, cái gì cũng con trai hết á, :(

12. lamdau

lamdau Thành viên mới

Mình chưa đặt TH là nhà mẹ đẻ mượn nhưng với cách sống của 2 nhà thì mình nghĩ khác, nhà bố mẹ đẻ mình sẻ tìm mọi cách trả và sẳn sàng nhịn ăn nhịn tiêu để trả.
    Mình thì cái gì ra cái đấy, BMC vẫn bảo sẻ trả (chồng mình bảo thế) nhưng không biết đến bao giờ thôi. Số tiền mình bỏ ra không nhỏ, không phải vài ba chục triệu đâu nhé, gấp cái đó đến mấy lần ấy.
    Một số người bạn của mình bảo xem như tiền thuê nhà lâu dài. Mình phải nói thêm là về làm dâu mình không quản thu nhập của ông xã vì ông xã bảo phải trả nợ tiền lên tầng để cưới vợ nên suốt 3 năm đầu hôm nhân 2vc tiền ai nấy tiêu. nên mình không thể nào xem đó như khoản thuê nhà được.
    Đúng là cái gì mà liên quan đến kinh tế thì dễ mách lòng lắm.

13. lamdau

lamdau Thành viên mới

Đúng trường hợp của mình luôn. BMC cứ nghĩ là tiền riêng của con trai chứ chả nghĩ là tiền của 2vc. Quan điểm thì rành mạch với ông xã rồi, làm gì còn tiền cho mượn mà có lần thứ hai.

14. Me_vitcun

Me_vitcun Thành viên rất tích cực

chia sẻ với b. bên nhà minh thi bmc ko vay, cần thì cụ bảo con zai cụ cho luôn, ko có cũng đi vay mượn để mà cho. Nhà mình 2 vc kt khó khăn, phải tự lập hết, cưới bằng tiến hai đứa tiết kiệm đc đây ạ. cứ hết sạch tiền là mẹ đẻ mình lại thương dúi cho mình một ít. haiz. cứ bảo sao bmc ko bằng bmd chứ.

15. moingay1niemvui

moingay1niemvui Bắt đầu tích cực

Đến lúc cần thì đòi lại hết, ko thì chị cứ lấy lại dần dần vậy. Đấy là em nghĩ thế :D KO biết đc ko vì em chưa có chồng, hi.

16. Bà mẹ hai con

Bà mẹ hai con Thành viên đạt chuẩn

Sao giống mình thế nhỉ. Mình cũng chẳng được cầm tiền mừng cưới, về đến nhà thì thấy hộp quà trái tim đã bị xé rách, nằm lăn lóc bên thùng rác. Hóa ra BMC đi buôn chứ đâu phải tổ chức đám cưới cho con.

17. ngoctuan1980

ngoctuan1980 Bắt đầu tích cực

Đâu cũng là một nhà cả mà. Đúng là các cô con dâu lắm chuyện quá

18. moingay1niemvui

Có 1 ông chồng bênh bố mẹ mình, cứ ông nào cũng kêu vợ lắm ch, ng` cùng 1 nhà, chứ nếu mà bố mẹ vợ lấy hết tiền như thế xem có 1 nhà đc ko? có khi cả BMC nhảy vào đòi quyền lợi ngay ấy. Thời đại văn minh, nhà nào cũng như nhau cả, chồng có ý kiến thì vợ cũng đc có chứ j mà lắm ch.

19. moingay1niemvui

Có 1 ông chồng bênh bố mẹ mình này, cứ ông nào cũng kêu vợ lắm ch, ng` cùng 1 nhà, chứ nếu mà bố mẹ vợ lấy hết tiền như thế xem có 1 nhà đc ko? có khi cả BMC nhảy vào đòi quyền lợi ngay ấy. Thời đại văn minh, nhà nào cũng như nhau cả, chồng có ý kiến thì vợ cũng đc có chứ j mà lắm ch.

20. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Bạn cụ thể vấn đề lắm chuyện ở đây mình xem có hợp lý không?
    chủ top muốn các bạn trên diễn đàn cùng chia sẽ, cùng rút kinh nghiệm và bài học cho bản thân mình. Tiền bạc thì cần thật nhưng quan trọng hơn vẫn là tình cảm. Tiền thì có thể làm ra nhưng tình cảm mất đi thì không lấy lại được. Khi bạn tích cop tất nhiên bạn phải hi sinh 1 số quyền lợi cá nhân. Khi bạn đưa mượn bạn sẽ đợi ngày nhận về và khi bạn cho thì bạn nhận được niềm vui. Mình thì muốn cái gì ra cái đấy, cho ra cho và mượn ra mượn.