CHÚ Ý : Về việc xin việc làm lừa đảo !!!!!!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi livewell, 25/5/2012.

1. livewell

livewell SốngTốt-SốngKhỏe-SốngĐẹp

Tình hình là em bức xúc lắm rồi. Chuyện là như thế này, nhà em ở mặt phố, nên cái tầng 1 để cho thuê làm văn phòng công ty. Nhưng tình hình là có 1 đứa nó thuê rồi nó lừa đảo, hic. Bố mẹ em tức mà chưa cho nó đi được, hẹn mãi rồi, khả năng 15/6 này sẽ mời nó đi. Nhưng dù nó đi rồi, nhà em vẫn bị mang tiếng, em google cái địa chỉ gia đình thân yêu thì toàn thấy tin nó đăng lừa đảo , aaaaaaaaaaa................. khách shop em có người còn hỏi " Chị giới thiệu việc làm nữa ạ ? " Huhu, dạ không,nhà em bị liên lụy thôi ạ T_T

Nhân đây em lưu ý các mẹ : Khi đi xin việc làm-> Tuyệt đối ko phải đóng 1 xu nào cho bố con thằng nào cả, nếu nhà tuyển dụng cần nhân viên, họ sẽ trả tiền để thuê nhân viên chứ nhân viên ko phải trả tiền để đc tuyển!!!!! Bọn kia nó thu 10k hồ sơ +350k tiền giới thiệu , hứa sẽ trả lại nhưng rồi khi quay lại việc ko có mà 360k mất tiêu, có ng hăm dọa thì đòi lại đc, nhưng cũng còn mệt chán.

E đăng lên em cũng sợ bị páo chù nên em viết chung chung thế, bọn này nó cũng mafia lắm, huhu, các mẹ bít thì tự hiểu thôi nhé, đừng nêu rõ ra, em sợ nó páo chù nhà em lắm T_T

Xem thêm các chủ đề tạo bởi livewell
    Đang tải...

2. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Ðề: CHÚ Ý : Về việc xin việc làm lừa đảo !!!!!!

Nghe xong câu chuyện của bạn đúng là cần phải rút kinh nghiệm cho bản thân mình !! :)

3. bocuabebong83

bocuabebong83 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em cũng có cho người thuê làm văn phòng hoặc bán hàng cũng đã mấy năm nay. Lần nào nhà em cũng tìm hiểu về công việc họ định thực hiện xem có hợp nhà mình, họ là người thế nào mới cho sử dụng. Văn phòng riêng thì không sao chứ ở cùng nhiều chuyện rắc rối lắm. Khổ cho gia đình nhà chị không dưng lai bị mang tiếng thế. Mong rằng chị sẽ có những kinh nghiệm để lựa chọn người phù hợp những lần sau.

4. Masafot

Masafot Bắt đầu nổi tiếng

[QUOTE Khi đi xin việc làm-> Tuyệt đối ko phải đóng 1 xu nào cho bố con thằng nào cả[/QUOTE]

Riêng cái này các mẹ nhớ kỹ nhé ........

VanUK thích bài này.
  5. livewell

Huhu, chị ơi, thì hôm nó thuê nhà nó bảo là công ty bla bla nghe rất chuyên nghiệp, xong rồi nó cũng thuê thêm người làm cho nó, nói chung là lúc đầu thì cứ nghĩ nó là cty bình thường, chỉ đến khi 1 tháng trôi qua, bắt đầu có người đến chửi bới gọi nó là lừa đảo T_T Bây giờ cả nhà em chỉ muốn nghĩ cách mời nó biến , chứ nó làm mang tiếng nhà em quá !!!!

6. tunglam0983

tunglam0983 a

mình cũng biết vài trường hợp tương tự,
    đăng lên mạng tuyển người làm kinh doanh, bắt đặt cọc 2tr công đào tạo, sau 2 năm trả lại, nhưng mới đến thì nó ép lau 3 tầng nhà, được vài hôm nản quá nghỉ.
    hình thức hoạt động là lập ra 10, 20 web kinh doanh đồ điện tử, lấy link sản phẩm từ các web khác, khi khách hàng có nhu cầu thì chúng nó đi tìm nhà cung cấp và bán ngược lại ăn trung gian chứ bản thân không có sản phẩm. Lương thì nói 4tr, nhưng ép doanh số 100tr, đạt bao nhiêu % thì hưởng bấy nhiêu lương.
    Cái này thường lừa các bạn có nhu cầu đi làm sớm, thiếu kinh nghiệm, đầu óc không tỉnh táo nên dễ bị lừa, đến khi đòi lại tiền thì rất khó.
    Nó cũng cho phỏng vấn, hôm phỏng vấn thấy có vài nhân viên làm việc, nhưng hôm đi làm thì chả còn ma nào. Như vậy là dựng cả hình ảnh giả về công ty luôn. Quá chuyên nghiệp.

livewell thích bài này.
  7. livewell

E thấy điều rút ra lớn nhất là : ko có việc j dễ dàng cả, làm gì có chuyện tuyển người giúp việc, rồi lái xe, rồi nhân viên trạm xăng v.v.... mà lương cứ 5->9 triệu.Hic đừng bh tin có những điều quá ngon lành, quá dễ dàng như thế, dễ thế thì ng tuyển dụng lỗ vốn à????

8. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Mẹ nói đúng tất cả ! Chỉ duy nhất 1 điều là lương lái xe có thể đạt tỏng khoảng 5-9tr đó !!:D

9. VanUK

VanUK Think out of box

Ðề: Re: CHÚ Ý : Về việc xin việc làm lừa đảo !!!!!!

Riêng cái này các mẹ nhớ kỹ nhé ........[/QUOTE]

Dạ vâng mẹ Masafot,

Đó cũng là tiêu chí của em ạ ^^. Chắc công ty thuê của mẹ nó là công ty giới thiệu việc làm nên mới thế (tức là nó tuyển nhân viên cho những thằng khác nữa :D). Chứ em toàn nộp trực tiếp vào các công ty tuyển người mà vẫn sợ nó lừa lấy hồ sơ (nhất là các công ty xây dựng đi đấu thầu). Nên em chỉ nộp online và khi nào đi làm chính thức mới nộp hồ sơ kể ra cũng tiết kiệm được khối đó ạ ^^

10. megauyeubocoi

megauyeubocoi Tập đi

Hùi mới ra trường, em cũng gặp vụ như này một lần. Em đến VP, VP nó bé tẹo, bé hơn cả cái bếp nhà em. Có 3 đồng chí ngồi chỏng chơ ra ở đấy (bao gồm cả giám độc ạ :D). Em vào, đ/c giám đốc tiếp em. Xong bảo: "OK, anh nhận em. Em đóng 250k tiền sổ, tiền thẻ, tiền abc xyz nữa. Nếu em ok thì đóng tiền và anh dẫn em đến vp mà em sẽ làm việc luôn, em ko làm ở đây). Nếu e ko đồng ý thì em có thể mang hồ sơ về luôn, anh không có lừa đảo". (Chưa khảo mà mình tự khai ;)) ). Hồi í em cũng gà gà, tuy có bán tín bán nghi, nhưng mà cũng tin tin ạ :D. Xong để cho chắc ăn, em bảo "em không mang đủ tiền, thôi để mai em quay lại". Nó ừ, em về,em một đi không trở lại. Về nhà càng ngẫm lại càng thấy mình may ạ :D

nhungshop thích bài này.
  11. megauyeubocoi

megauyeubocoi Tập đi

Ðề: Re: CHÚ Ý : Về việc xin việc làm lừa đảo !!!!!!

Úi chị ơi, lại còn cái thể loại "lừa lấy hồ sơ (nhất là các công ty xây dựng đi đấu thầu)" nữa ạ? Cái này em vưỡn gà, không biết. Mẹ nó nói rõ hơn được không ạ?

12. tintuyendung

tintuyendung Thành viên tập sự

Kinh nghiệm tìm việc làm của mình là nộp trực tiếp cho nhà tuyển dụng hoặc nộp trực tuyến, bi giờ đừng tin vào trung tâm giới thiệu việc làm nữa vì Lý Thông nhiều hơn Thạch Sanh mà.

13. tt_kma

tt_kma Hoa tươi đẹp mà rẻ đây

Ui, giờ nhìu kiểu này lắm chị ah. Năm thứ 2 đại hoc e cũng bị lừa mất 500k. Huhu, ghét bọn lừa đảo

14. daisy.shop8888

daisy.shop8888 Thành viên đạt chuẩn

em cũng bị dính một lần , hic hic

15. Tung meo tuong cuop

Tung meo tuong cuop Bắt đầu nổi tiếng

Hồi trc mình cũng bị lừa 500k cho cái bọn đại lý vé máy bay ở đường Lương Thế Vinh, nghĩ lại sao mà thấy ngu thật :(

16. koreastyle

koreastyle Shop Ohui uy tín trên 10 năm

Mình từng đi nộp hs ở nhiều nơi và cũng đến 40% đòi đặt tiền vậy là mình chuồn thẳng hic may quá !!!

17. samuraibaby2012

samuraibaby2012 Banned

Em đi pv rất rất nhiều nơi mà chưa bị lừa bao giờ cả. Các mẹ đi nộp hs cần tìm hiểu thật kỹ trên mạng, trên các diễn đàn. Cứ nhập sdt, địa chỉ hay tên cty vào bác google trả lời ngay.
    Nếu các mẹ có thông tin lừa đảo nào thì chia sẻ lên mạng để các thế hệ sau rút kinh nghiệm nhé.