Chuẩn bị cho con vào lớp 1

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi lyly84, 25/10/2011.

1. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mới hôm nào khai giảng năm học mới vậy mà giờ đã hết tháng 10 đến nơi rùi, bé nhà me năm nay 5 tuổi rùi và nhà em đã bắt đầu phải nghiên cứu cái vụ cho cháu vào lớp 1, không biết lo từ bây giờ có sớm quá không các mẹ nhỉ? Thực ra thì nhà nào cũng thế thôi, cũng mong cho con vào trường tốt 1 tý, được rùi thì lại phải vào lớp tốt 1 tý nên mới khó. Bây giờ muốn con vào trường chuẩn, áp dụng các phương pháp giáo dục và cơ sở vật chất hiện đại thì lại xa nhà quá, hơn nữa muốn vào thì phải thi đầu vào, mà em thấy có trường thi nhiều môn phết đấy các mẹ ah. Nào là thi tiếng Anh, thi năng khiếu, test IQ, ... Kỳ thi đầu đời mà các con đã phải chịu áp lực ghê ghớm từ chuyện thi cử các mẹ nhỉ. Em thấy đi học lớp vỡ lòng bây giờ thật khó, vậy nên em mới lo các mẹ ah. Nói vậy thôi chứ theo em thì tiểu học ưu tiên là gần để đưa đón cho tiện các mẹ nhỉ. Nhà em thì ở khu Thanh Xuân, các mẹ tư vấn cho em trường tiểu học tốt ở khu Thanh Xuân nhé, điều kiện để vào được trường đó, trường đó thì cô nào ở khối 1 tốt? Các mẹ giúp em nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lyly84
    Đang tải...

2. thoigiankho

thoigiankho Thành viên tập sự

Ðề: Chuẩn bị cho con vào lớp 1

Theo mình bạn nên chon trường nào gần một chút nhưng cũng phải được một tý và quan trọng là phù hợp với khả năng của bé. Bạn nên tìm cô giáo giỏi ở trường đó và nhờ cô giáo gia sư cho bé trước khi thi. Chúc mẹ bé tìm cho bé được trường ưng ý!

lyly84 thích bài này.
  3. meNK

meNK Bắt đầu nổi tiếng

Trường tốt thì thì thấy học hành căng thẳng quá, m thấy cậu bé hàng xóm phải học cả tuần, trừ sáng chủ nhật, các buổi tối hoc 2h nữa, trời ơi lớp 1 j mà học nhiều thế. Trông thấy mà lo, con m sắp tới có khi học trường làng thôi.

lyly84 thích bài này.
  4. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Vâng em thấy bây giờ các con học căng thẳng quá, mới lớp 1 mà đã bị áp lực rùi. Chẳng bù cho chúng mình ngày trước nhỉ.

5. vuong tuyet linh

vuong tuyet linh Thành viên mới

em là giáo viên tiểu học có vài ý kiến này muốn trao đổi với mẹ cháu. Theo em chị không cần phải cho con vào trường điểm đâu. Chj nên chọn tg học gần nhà hay gần chỗ làm của chị để đưa đón cho tiện. Cái quan trọng là khi vào tg đấy chị tìm cho con mình giáo viên tốt là được. tg nào cũng có giáo viên giỏi, trường điểm thì số lượng gv giỏi nhiều hơn thội. Chọn gv cho con mình chứ đừng đặt vấn đề chọn tg cho con chị ah. Có chuyện gì cần hỏi chị cứ trao đổi với em nhe! hoặc gọi điện trực tiếp cho em cũng đc. 0936915885.

6. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn mẹ cháu nhiều. Ý kiến của mẹ cháu rất hữu ích.

7. vuong tuyet linh

em chưa lập gia đình chị ah.;)

8. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn em! Kinh nghiệm của 1 giáo viên tiểu học là rất hữu ích với những người như chị.
    So rỳ em nhé!

9. vuong tuyet linh

Em hiện đang nghỉ dạy để theo học tập trung thạc sĩ ngành GD tiểu học tại ĐHSP Hà Nội. Em hiện có nhu cầu nhận dạy kèm tại nhà cho các cháu tù 5 tuổi cho đến hs lớp 5.Em có thể dạy cả toán, tiếng việt và luyện chữ đẹp. Chị biết ai có nhu cầu thì bảo hộ em với nha! thanhks chị nhiều.:p

10. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ok, mình đã lưu số của em rùi nên có gì sẽ gọi cho em. ah em ở đâu nhỉ nhà chị ở Thanh Xuân.

11. vuong tuyet linh

Em cám ơn chị đã quan tâm. Em hiện đang ở Nguyễn Chí Thanh cũng gần khu vực chị ở nhỉ? Có vấn đề gì về việc học của cháu chị cứ trao đổi qua diễn đàn với em nhé!:p

12. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mình hỏi xem có tiện đường với nhà mình ko để sang năm nhờ cô.

13. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Cu nhà chị năm sau cũng đi học, thấy các bạn cùng lứa nhớ đc hết bảng chữ cái trong khi con nhà mình thì toàn chỉ thuộc vẹt mà cũng sốt ruột. ở nhà bố mẹ dạy mãi chả nhớ gì cả, chắc là k có phương pháp dạy. ở lớp bây giờ cũng bắt đầu học chữ, chị cũng định cho cháu học thêm chữ nữa, theo em 1 tuần bao nhiêu buổi là vừa

14. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

con nhà em học lớp 1 rồi nên cũng có nhiều kinh nghiệm. Em thì không quan trọng trường mà chỉ quan trọng cô. Cái chính là cô quan tâm sát sao với con mình thôi chị ạ. Trường em nếu đúng cô giỏi thì lớp đông khủng luôn, toàn hơn 60 cháu. Lớp bạn nhà em cũng 57 cháu rồi đấy ạ. Chị cứ cho bé nghỉ ngơi, đến khoảng ra tết thì cho bé đi học chữ trc là vừa chị ạ. Thằng nhà em thì trc em cho học ở cung thiếu nhi thôi, nhưng đúng là so với các bạn thì chữ bạn ý chỉ đc tầm 6-7 thôi nên em nghĩ chị cư cho bé học trứoc đi ạ

15. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng được nhiều bạn bè nói vậy, trường điểm hay ko ko quan trọng mà quan trọng là tìm được cô tốt và quan tâm sát sao đến con thì tốt hơn. Mình đang tính từ học kỳ 2 sang năm (khi đó con nhà mình được 5,5t) bắt đầu cho con đi luyện chữ. Bây giờ trẻ con viết chữ xấu quá.

16. vuong tuyet linh

Nếu chị có ý định cho cháu học thêm thì ngoài tết học cũng được hoặc học từ bây giờ cũng được tuỳ chị. Cháu học thêm theo em một tuần hai buổi là đủ. Không cần nhiều buổi quá đâu chị. Khả năng đọc và viết ngoài cách dạy của cô giáo ra thì còn tuỳ thuộc vào năng lực từng cháu. Nếu cháu nhà chị học nhanh sẽ đọc được nhanh và viết tốt, còn nếu không thì phải kiên trì. Tuỳ vào khả năng của cháu thôi chị ah. Đừng quá sốt ruột gây áp lực cho cháu.

17. pelychee

pelychee Thành viên tích cực

em cũng chỉ mới dạy được mấy cháu 5 tuổi nên cũng có vài kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ thế này. Em thấy bây giờ cho con đi học trước là ok rồi, chỉ là không tạo áp lực và không được học trước quá nhiều. Chỉ cần học thuộc tất cả chữ, hiểu đuợc quy tắc ghép vần, ghép dấu, luyện viết các nét cơ bản cho cứng cáp rồi mới luyện đến chữ sau; k cần dạy trước toán ( nên chăng là dạy đếm từ 1->10) vì môn toán khi vào lớp 1 các em bắt đầu học mới thấy thú vị, đa số là theo kịp nên không phải lo. Em dạy 1 bé lớp 1, vì mẹ không cho học trước nên môn TViệt kém quá ( toán thì lại toàn 10 thôi). TV chỉ có 2,3 thôi, bé vừa chán vừa bị áp lực, cô trò cố gắng học 1 tuần tận 4 buổi, mỗi buổi 2 tiếng, hì hục 1 tháng bây giờ điểm mới được 8,9 ( vẫn chưa thấy 10 đâu cả :( ). Em thấy 5 tuổi thì hóc tuần 2 buổi là vừa, 1,5h thôi vì 2 h các bé không thể tập trung. Mỗi ngày học 2-3 chữ, có thể dạy tính và đếm theo nhiều phương pháp ( đếm que tính, đồ vật, hay em đang dạy theo pp finger math- nhưng cái này bé nào nhanh nhẹn 1 tý thì học dễ hơn :( ). Học trước để tạo nền cho bé khi vào lớp 1 sẽ k quá bỡ ngỡ, vì thực sự chương trình bây giờ nặng và nhanh quá, mỗi lớp lại 60,70 em thì cô chủ nhiệm cũng không thể bao quát hết được :|. Nhưng chủ yếu vẫn là do bé muốn học hay chưa và bố mẹ có sát sao học cùng con không ý ạ :(
    Đây là ý kiến của em, (e mới là sv năm 1 thôi, nhưng kinh nghiệm thì chắc cũng tương đối :) ), mẹ nào thắc mắc gì có thể nhắn tin hay gọi điện cho em chia sẻ kinh nghiệm để các mẹ có thể tự dạy con ở nhà ạ :) 01677717731

còn cái này là cho em ít đất quảng cáo 2pic dạy gia sư với :p http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/437001-nhận-dạy-toán-và-tiếng-việt-cho-các-bé-lớp-1

18. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Địa chỉ cô thế nào nhỉ. Mình cũng đang tham khaoo xem chỗ nào tiện với nhà mình thì sang năm cho con đi học. Nhà mình ở Thanh Xuân mà ko muốn cho con đi học xa quá vất vả đưa đón.

19. pelychee

pelychee Thành viên tích cực

hic, nhà em ở phó đức chính gần đường thanh niên cơ ạ, mà em chỉ nhận dạy tại nhà thôi
    Em biết có 1 bạn nhận dạy ở nhà, nhưng cũng tận lạc long quân, nếu chị quan tâm thì em cho chị số đt nhé :)

20. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

nhà bạn này ngay gần nhà mình, cách có 5' đi xe thôi. Hiện bé nhà mình tạm thời vẫn ok, có gì chắc cũng phải nhờ đến bạn ^^