Cần giúp: Chuẩn bị làm mẹ đơn thân

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi giovotinh, 1/3/2013.

1. giovotinh

giovotinh Thành viên tập sự

Chào các anh chị em trong diễn đàn, hôm nay gió bối rối lắm nên mày mò và tìm ra trang web này, nơi mà gió có thể chia sẽ cảm xúc của mình.

Gió hiện đang mang thai đc 15 ngày, gió chưa kết hôn ace ak. Gió chưa bao giờ nghĩ mình sẽ phải làm mẹ đơn thân nhưng hoàn cảnh hôm nay không cho phép gió làm khác hơn được
    Gió và người ấy chỉ là bạn mà thôi, dịp tết gần đây ở nhà ăn tết với ba má, buồn và trống trãi nên dự định vác ba lô đi du lịch 1 mình, và đích đến là Pleiku, nơi mà gió có 1 anh bạn, chỉ đơn giản nghĩ rằng có bạn trên ấy thì mọi chuyện trong chuyến đi sẽ dễ dàng hơn từ nơi ăn, chốn ở và tham quan. Thực sự là gió có cảm tình với người ấy, còn người ta thì không nên gió chưa bao giờ nghĩ đến chuyện 2 người sẽ đi xa trong mối quan hệ. Nhưng có lẽ gió yếu lòng quá, gió chủ động trong quan hệ của mình và người ấy, bọn gió đã qh với nhau. Sau khi về lại tp, gió và người ấy vẫn liên lạc bình thường như 2 người bạn, chỉ đến hôm kia, gió nghi ngờ mình có thai nên đã mua que thử và gió có, hạnh phuc có, lo lắng có ( do trước đây gió đã 1 lần phải bỏ đi giọt máu của mình, nên lần này gió mừng vô kể)
    Hôm qua, gió và anh hẹn nhau nói chuyện, anh sẽ chịu trách nhiệm với đứa trẻ, anh sẽ chu cấp cho nó, còn với gió, sẽ chỉ là bạn mà thôi. Thực sự đã chuẩn bị tâm lý rất tốt nhưng vẫn không trông chờ câu trả lời như thế. Gió đâu cần anh chịu trách nhiệm với đứa nhỏ, gió chỉ muốn báo anh biết rằng anh có con, rồi thôi, gió chẳng muốn làm ẫm ĩ mọi chuyện.
    Nhưng hiện tại gió rất rối trí, gia đình gió là gia đình nề nếp, không biết khi gió quyết định làm thế này, ba mẹ gió sẽ phản ứng ra sao....Mấy hôm nay chỉ nghĩ như thế mà mất ăn mất ngủ. Gió sẽ sinh con, gió sẽ đi nơi đâu đó thật xa để sinh con, nuôi con khôn lớn, sẽ khó khăn lắm, nhưng gió chẳng thể nào làm khác hơn được, gió sợ nếu 1 lần này nữa thì gió sẽ vĩnh viễn mất đi cơ hội làm mẹ.
    Gió viết lên đây, mong mọi ngừoi cho gió thêm lời khuyên, lời động viên để vững bước trên con đường làm mẹ đơn thân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giovotinh
    Đang tải...

2. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

Ðề: Chuẩn bị làm mẹ đơn thân

trường hợp này tớ chiu.................................chả biết khuyên kiểu gì vì bạn đã ý thức được những việc mình làm rất rõ ràng

3. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ bạn đang lo lắng quá thôi........cha đứa trẻ qua cách nói cũng là người đàng hoàng.....cha mẹ bạn thì mình chưa biết nhưng việc đi đâu đó thật xa thì bạn nên nghĩ lại.....nếu cha mẹ bạn thoáng tính thì dần sẽ hiểu bạn....Xã hội bây giờ không quá khắt khe....thậm chí nhiều ông chồng còn làm đau đầu vợ con nên chuyện sinh con 1 mình mình nghĩ cũng không có gì quá để lo lắng....chúc bạn và em bé luôn khỏe và vui

Maitchcchiptomboy thích.
  4. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Mình cũng nghĩ thế, chỉ biết nói câu động viên bạn hãy cố gắng và mạnh mẽ hơn thôi. Nếu cần thiết phải đến 1 nơi khác sống thì bạn phải làm ngay từ bây giờ để chuẩn bị chu đáo cho con chào đời. Chúc bạn mọi sự may mắn

5. Menghecon77

Menghecon77 Thành viên chính thức

Lại 1 trường hợp giống mình rồi...... Khổ lắm gió ơi... Gió tưởng vô tình nhưng thật ra lại hữu tình còn người tưởng có tình hóa ra lại lạnh lùng vô cảm... Gió giờ đã khổ sau này lúc bầu bì to rồi, đến lúc đi sanh 1 mình đơn độc lại còn 1 mình nuôi con nữa.... Khổ tăng lên gấp bội.... Nhìn con mà đau xót....
    Giờ gió mới 15 ngày, 3 tháng đầu gió chưa thấy gì đâu vẫn nghĩ mình ráng được... cố được...................... nhưng sang đến những tháng cuối cùng, lúc ấy vừa tủi thân vừa tủi hổ với mọi ng và gia đình gió ơi............

Tất nhiên có rất nhiều ng làm được chuyện này 1 mình nhưng ít ra họ còn có gia đình, bạn bè hoặc ai đó ở bên hỗ trợ.... Nếu gió đã có quyết định riêng của mình rồi thì gió hãy chuẩn bị tâm lý trước đi nhé....
    Thương gió nhiều lắm.

6. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Phải xác định là cự kỳ vất vả đấy bạn ạ

chiptomboy thích bài này.
  7. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Làm mẹ đơn thân thì vất vả đấy, gió cố gắng vượt qua nhé

8. hophudat

hophudat Thành viên rất tích cực

Hic . Trong trường hợp này của bạn thì quá khó trong xã hội Việt Nam bây giờ .

9. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Chuyện của bạn buồn thật đấy nhưng bạn là người phải chịu trách nhiệm chính ,tất cả đều do bạn mà ra.Nhưng nếu đặt địa vị vào đứa trẻ mà bạn đang mang thì sao,nó không muốn sinh ra mà không có bố,không muốn đi chơi mà bị bạn bè phân biệt,hay đi học mà lúc nào cũng phải nghĩ về bản thân.Bạn muốn sinh bé ra nhưng mình nghĩ thực sự bạn đã bao giờ nghĩ sau này có 1 ngày chính chúng lại ước gì mình chưa bao h có trên cõi đời này không.Dù bạn đã từng 1 lần bỏ đi giọt máu của mình nên mình nghĩ lần này bạn cũng không nên giữ lại vì có quá nhiều khó khăn cho chính đứa trẻ mà bạn sinh ra.Còn về phía bạn mình không đánh giá vì bạn không có gì để đánh giá cả,khổ hay sướng là do bạn tự tạo ra nhưng mình chỉ thương đứa trẻ mà sau này nó gọi bạn là mẹ thôi.

mebaucoi thích bài này.
  10. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Bạn hãy can đảm lên mà nuôi con nhé. Nếu thiếu chút quyết tâm bạn hãy vào Youtube xem phim "Ma thai" (The unborn) của Thái Lan, lúc mình tò mò mở phim lên xem, cảnh đầu tiên của phim là cảnh chiếc kẹp cho vào bụng thai phụ để...gắp em bé ra...từng chút từng chút một...Thật khủng khiếp! Mình chỉ dám xem vài giây rồi tắt đi. Mình nghĩ nếu ai từng xem cái này chắc sẽ không bao h muốn đi phá thai nữa. Chúng ta tạo ra em bé rồi thì hãy lãnh trách nhiệm với con, khi đứa trẻ lớn lên và đủ hiểu biết thì nó sẽ biết ơn mẹ biết bao nhiêu, vì mẹ đã can đảm vượt qua vô vàn khó khăn, điều tiếng để sinh con ra, nuôi con :) Còn bố bé cứ để cho người ấy chu cấp cho con - trách nhiệm tất nhiên - rồi nếu anh ta chưa có bến bờ nào biết đâu 1 ngày sẽ đến ở bên 2 mẹ con suốt đời.

Ở quê mình - 1 làng truyền thống điển hình miền Bắc - thì chuyện 1 mình nuôi con ban đầu tất nhiên cũng có lời ra tán vào - nhưng ngta nói được 1 thời gian rồi thôi - vì ko phải chuyện nhà mình mà - làng xã lâu lâu có chuyện thì các bà các cô "hào hứng" buôn thôi- bạn thử đặt mình vào vị trí họ là hiêu. Nói chung bi h dân trí cao, ngta cũng tiếp thu nhiều tư tưởng bớt kì thi, hẹp hòi đi rồi, ko biết quê bạn thì thế nào? Nếu là thành phố thì mệnh ai biết nhà nấy. Chỉ có bố mẹ mình buồn nhất thôi, nhưng rồi cũng sẽ qua.

Last edited by a moderator: 3/3/2013
  11. raina1911

raina1911 Hiền yêu bé.

Chào gió và tất cả mọi người, mình là nhân viên yte và cũng chuyên về sản phụ khoa, mình ở Hà Đông, đọc bài của bạn mà minh thấy lặng người quá gió à, thực sự là rất khó khăn, nhưng du sao bạn cũng có trách nhiệm và can đảm, mình ủng hộ bạn. nhưng tương lai phía trước sẽ kho khăn cho cả 2 mẹ con về tinh thần và vật chất đo giá à, cố gắng lên gió nhé.

12. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Một khi em đã quyết tâm thì chị mong em đủ mạnh mẽ để kiên định với con đường em đã chọn! Chúc em có thai kỳ mạnh khỏe, bình an!

13. MeUnBin

MeUnBin Thành viên mới

Bạn nên suy nghĩ thật kỹ mọi chuyện trước khi quyết định. Thật khó để nói nên làm gì vào lúc nào, mỗi người đều có những lời khuyên và quyết định cuối cùng thuộc về bạn, người sẽ chịu trách nhiệm chính đối với tương lai của mình.

14. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Bạn đã từng bỏ 1 lần mà lại tiếp tục phạm sai lầm thì buồn quá bạn ah. Bạn đang đặt 1 sinh linh vào 1 tương lai ko được tươi sáng cho lắm. Mình ko biết nói gì hơn, mong là bạn sẽ vượt qua và có những quyết định sáng suốt.

15. gaotamthaihn

gaotamthaihn

chia sẻ với mẹ gió, đọc mà thấy buồn quá, chỉ nghĩ thôi đã biết cs mẹ đơn thân vất vả thế nào, rồi khi con chào đời nó lớn lên nó biết thì thương nó lắm, có lẽ vẫn cần bố mẹ hay người đó nghĩ lại, mình giờ đang đang mang bầu có chồng bên cạnh mà cũng thấy vât vả rồi. Chúc hai mẹ con luôn vui vẻ và khỏe mạnh.

16. Trang_hieu

Trang_hieu Thành viên tập sự

tớ chỉ biết chia sẽ thui chứ chả biết khuyên kiểu gì bây giờ, cố gắng và lạc quan nhé

17. babyshophoanganh

babyshophoanganh Chuyên bán buôn bán lẻ hàng nội địa Nhật bản

Chuyện này thật khó, nhưng theo mình luôn luôn cần người thân bên cạnh. Vì vậy chuyện đi đâu đó thì cõ lẽ không nên.
    NUÔI CON VẤT VẢ LẮM BẠN NHƯNG RẤT VUI.
    cố gắng sẽ vượt qua tất cả khó khăn.

18. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Bạn rất biết bạn đang làm gì rồi, nên mình cũng chỉ vào chia sẻ với bạn thôi, tội nhất là cho đứa trẻ. Làm mẹ đơn thân sẽ rất vất vả, lúc bầu bí còn đỡ chứ đến lúc nuôi con, những lúc con ốm con đau mà không có chồng bên cạnh rất cực và tủi thân. Đấy là trường hợp kinh tế không phải nghĩ chứ kinh tế lại eo hẹp nữa thì càng vất vả, Bạn chuẩn bị tinh thần trước đi nhé, quyết định rồi về sau có vất vả cũng đừng trút lên đầu con vì đó không phải lỗi của nó. Cố gắng nuôi và dạy dỗ con nên người bạn nhé

19. thuyduong21

thuyduong21 Bắt đầu nổi tiếng

làm mẹ đơn thân.........cố gắng lên gió ơ..........

20. phuong_lan620

phuong_lan620 Thành viên tích cực

Mình khâm phục quyết định của bạn. Hãy mạnh mẽ, can đảm lên bạn nhé. Chúc bạn mẹ tròn con vuông