Chuyện ra riêng !!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thanhnhan11111984, 3/12/2008.

Tags:
  1. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

N va AX kết hôn gần nửa năm rồi:p:p:p. Định sang năm ra riêng mặc dầu về tiền bạc thì kg có sẵn, định vay mượn để xây nhà. Các mẹ có thấy nên làm như vậy kg ?????????:confused::confused::confused:

Vì N nghĩ có ra riêng mới dành dụm dc tiền bạc, ở chung vật chất nhà cửa chồng có sẵn nên mình hay ỷ lại, ít tích lũy, để dành xu lém !!!!!!!!:Cuoi:Cuoi:Cuoi

Bên nhà chồng cg kg khá giả jì lém, nên đất cất nhà thì có lẽ giúp dc, còn tiền bạc thì chắc 2 ng phải tự lo thui !!!!!!!!!!!
    Các mẹ có kinh nghiệm ra riêng góp ý cho N là nên bất đầu xây nhà như thế nào ?????????:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

AX kêu thì xây nhỏ nhỏ, kg tô rồi từ từ cải thiện...
    N thì nghĩ lần xây lần cực nên mượn xây 1 lần
    Mặc dầu chưa biết có mượn dc
    ai hok ????????? hi hi !!!!!!!!!:D:D:D
    Các mẹ thấy sao ?????????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhnhan11111984
    Đang tải...

2. MELAMNHI

MELAMNHI Bắt đầu tích cực

Chào bạn,mình nghĩ vc bạn ra ở riêng là đúng đấy,mặc dù sẽ rất khó khăn,đặc biệt là khi có baby.Nhưng khi bạn ở riêng,2vc sẽ cố gắng hơn,trưởng thành hơn và AX sẽ cực kỳ có trách nhiệm với GD.Mình ở riêng nhiều khi cũng thấy tủi thân,chăm con 1 mình(AX phải đi làm mừ).Lo kinh tế 1 mình,thấy bạn bè sống chung khỏe re,con ông bà chăm,mỗi tháng nộp khoảng 2tr cho bố mẹ,thế là tung tăng.Nhưng mình sống riêng thì có thể tự tổ chức cuộc sông theo ý mình,nuôi con theo ý mình,ăn uống,chi tiêu theo ý mình và k bao giờ va chạm với GD nhà chồng(xa thương gần thường mà).Còn chuyện xây nhà,tùy vào khả năng kinh tế thôi bạn à,GD có hạnh phúc k,con cái có ngoan ngoãn k,điều đó quan trọng hơn đấy.Chúc bạn hạnh phúc nhé

3. doisongmoi01

doisongmoi01 Bắt đầu tích cực

theo như cách đây 2000 năm Chúa Giê-xu của mình cũng có dạy rằng khi lấy vợ thì nên ở riêng.
    2 bạn cứ thực hiện đi, có thể tạm thời khó khăn về tài chính nhưng cái khó sẽ ló cái khôn, chắc chắn bạn sẽ có cơ hội kiếm đủ tiền xây nhà thôi, còn nếu ở chung thì lâu ngày rất dễ nảy sinh xích míc với gd chồng.
    ở xa thi thoảng cho cháu về thăm ông bà còn có gà mà ăn híc
    ở gần chỉ có ăn mắng thôi

4. thaotrang88

thaotrang88 Banned

Chuyện ra riêng ở mà chị thấy thoải mái thì tốt quá rồi. Còn chuyện nên xây nhà như thế nào thì em xin góp ý là nên theo ý của chị nếu số tiền mượn ko lớn. Nếu theo ý của chồng chị thì cũng có cái dở, vì như vậy phí tiền lắm. Nhưng nếu số tiền vay lớn mà trong tương lai rất xa anh chị mới có thể trả được thì theo ý của chồng chị vẫn hơn#-o

5. thanhnhan11111984

cám ơn nhg lời chia sẻ của các mẹ và các bạn, N sẽ cùng AX bàn bạc thống nhất để vẹn cả đôi đường !!!!!!!!

6. Me Bu.p

Me Bu.p Thành viên tích cực

Mình hiện tại cũng mong muốn ở riêng vô cùng, chật chội khó khăn nhưng mình đc tổ chức gia đình theo ý của mình. Nhưng vấn đề là vc mình k biết nên trình bày vấn đề này với bmc như thế nào. Hiện tại vc mình ở với bmc, gia đình anh chồng thì lại định cư bên Úc. Sau hơn 1 năm lấy vợ thì chồng mình cũng đã thấy sự phức tạp khi ở chung, giờ cũng đang lưỡng lự muốn ra ở riêng nhưng cái chính là k biết nói với bố mẹ thế nào (chồng mình rất nghe lời bố mẹ)
    Viết lên đây để tâm sự giải tỏa thôi chứ mình biết chuyện ra ở riêng của mình là rất khó.

7. thanhnhan11111984

theo N nghĩ rất khó nhg kg phải là kg thể làm dc, kg thử làm sao biết dc, chủ yếu là bạn nên bàn bạc cùng AX rùi AX phải là ng thưa chg cg bmc, cứ thử xem !!!!!!

8. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Sao mà mình giống nhau đến thế! OX tớ cũng vậy, không phải là mình xúi chồng làm trái ý bmc nhưng thực sự OX mình chẳng xác định được việc gì nên làm việc gì không.Nhật cử nhất động răm rắp nghe theo. Mình cũng tha thiết được ở riêng lắm, ở chung nhà chồng đụng chạm tùm lum mệt lắm ( mà mình cũng cố gắng hạn chế lời ăn tiếng nói cũng như việc nhờ vả bmc vì con mình ở nhà với ông bà chưa đi học. Nhưng cũng chẳng tránh khỏi đâu ( được cái mẹ chồng vừa bênh con vừa nói lắm), mình nghe mãi chán! chẳng buồn nói! vì nói cũng vậy chỉ tổ thiệt thân,mà không nói họ lại nghĩ khác nũa cơ. Đúng là cái lưỡi không xương trăm đường lắt léo!

9. subin1308

Thế vc bạn đã quyết định xây nha chưa, nếu rồi thì mình chúc mừng vc chồng bạn nhé!Mình không biết bao giờ cho đến tháng 10 ???/hic..hic....

10. thanhnhan11111984

hiếu thảo với ba mẹ thì hay đó nhg cái nào cg nghe răm rắp thì khổ lắm chị ơi, giống anh chi của N nè mặc dầu có nhà riêng nhg vì anh rễ nghe lời ba mẹ, nhu nhược bây giờ anh chi 2 N có nhà mà kg dc ở, gom góp tiền bạc tư trang bán để xây nhà chỗ khác, sống xa nhà chồng ra nè, hix hix...

11. bibichi

bibichi Bắt đầu nổi tiếng

Giống mình quá::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

12. thanhnhan11111984

người thì kg dc ra riêng, ng thì kg có tiền để xây nhà, gom gop hết xu có kg 40tr la cùng, làm sao xây nhà đây, nếu vay ng wen thì dc do, nhg vay bao nhiêu và xây nhà thế nào đây ????????

13. subin1308

Trời ah! mẹ nó có khoảng 40tr thì xây thế nào? thế mẹ nó có sẵn đất rùi hả? Nếu vậy thì ráng xâm mình mượn thêm để xây đi, rồi đi cày trả sau.Tớ thì chưa có mét vuông đất nào chứ đừng tính đến chuyện xây. Nếu mua được miếng đất tàm tạm thì chỉ đủ tiền để dựng bạt lên ở thui! hic..hic..Nghe người ta nói là " liều thì ăn nhiều", tớ đang tính liều mà nhát quá mẹ nó ui!

14. Neverend04

Neverend04 Thành viên tập sự

Mấy mẹ ơi, ai mà không thương con mình nhưng phận làm con dâu mà nói BMC lắm lời... là không nên, tại mấy mẹ làm sao chứ tui thấy BMC tui dễ xương lắm, mấy mẹ ở đây toàn lên án BMC thui heng, chắc dập mình te tua quá!!!

15. Minh_Bill08

Minh_Bill08 Thành viên tập sự

úi úi!........nghe mà thèm quá
    Mình mong đc ra ở riêng mà chưa đủ can đảm đấy làng ạ !

16. lovehappy

lovehappy Thành viên chính thức

Ở riêng bạn sẽ hiểu thế nào là sự tự do...

17. thanhnhan11111984

hi hi, thế là mình cg sắp dc ra riêng rùi !!!!!!!, vợ chg N bán vàng vòng, tư trang cg dc kg 15tr, mẹ N cho 3 cây vàng, cho mượn thêm 2 cây nữa, còn bên nhà chg cho đất cất nhà, nếu kg có ji thay đổi thì kg thang 05 dương lịch sẽ đào móng.
    Quyết định xây nhà rùi thì giờ lại gặp khó khăn về chuyện cất nhà, phải làm giấy tờ, phải xin cất nhà nữa, sơ sơ đã tốn kg 880K cho địa chính đo đất, rùi còn phải đi xin giấy cất nhà, rùi chuyển sang đất thổ cư mới dc cất, cg tốn gần 100tr chứ ít jì, mà nghe nói là sẽ dc nợ Nhà nước thì phải, rùi còn lo sơ xây nhà lên bị đô thị phạt... ôi tùm lum, khổ wé mấy mẹ nó ơi !!!!!!!!
    Kg có tiền xây nhà thì đi vay này nọ, rùi giờ xây nhà cg đủ thứ chuyện, mệt ghê, hix hix....

18. thanhnhan11111984

các mẹ ơi, N còn mệt mỏi chg xem thầy cất nhà nữa, thầy thì nói AX kg có tuổi xây nhà, ng thì nói N kg dc tuổi...
    Nguyên nhân là pảhi đi xem nhiều thầy là bởi vì chuyện "đặt cái bếp" ????
    Sao mấy thầy đều coi đặt bếp jì đâu mà ở ngoài nhìn vô là thấy bếp. Ma mẹ N nói là kg nên...., bởi vậy xem nhiều thầy xem ng ta nói thế nao ?????????
    Nhà N định xây theo kiểu L, theo suy tính thì đặt bếp né cửa và đường đi ra, nói chg là khuất 1 góc kg để ở ngoài nhìn thấy bếp, nhg sao thầy coi lại kêu để bếp ngay chổ chữ L ?????? hok hiểu!!!!!!!!!

19. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

Nếu lo được tiền ít thì thiết kế nhà khoảng 3 tầng đi, rồi xây 1 tầng, khi nào có điều kiện thí xây dần. Muốn về sau không bị mất công đập phá thì cần có thiết kế mặt bằng thật chuẩn.

20. thanhnhan11111984

oh la la, thấy có hồi âm mới mà vào sao kg thấy jì hết vậy ta ????????