Chuyện tình cảm của em sẽ đi tới đâu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tieptuchaychiatay, 4/8/2011.

1. tieptuchaychiatay

tieptuchaychiatay Thành viên tập sự

Chào các cha mẹ !
    Hôm nay em post bài lên đây để chia sẻ với các mẹ chuyện tình cảm của e. Mong cha mẹ có kinh nghiệm hãy tư vấn cho em.
    Chuyện là thế này :
    E năm nay 23 tuổi. Cách đây 3 năm e yêu 1 cô gái (cùng tuổi em). Chúng e học 2 trường đại học khác nhau. Năm nay chúng e đều đã ra trường.
    Đã 3 năm nay chúng em trải qua rất nhiều chuyện, vui có, buồn có. Tình yêu của chúng em đến cũng thật đẹp. Cũng rất nhiều kỷ niệm. Kỷ niệm
    nhiều đến mức k thể kể trong chốc lát được.
    E cũng yêu cô ấy rất thật lòng, cô ấy cũng vậy . Chúng em rất muốn được đi đến hôn nhân với nhau. Nhưng điều trở ngại lớn nhất của chúng em
    bây giờ là thời gian. năm nay cô ấy đã 23 tuổi , gia đình đã giục cưới và có rất nhiều chỗ đã đến thưa chuyện với gia đình. Nhưng cô ấy không yêu
    ai ngoài em, cũng k muốn lấy ai ngoài em, mặc dù e cũng không phải giầu có gì.
    Cô ấy rất muốn sang năm bọn em đi đến hôn nhân nhưng thực tình em chưa muốn lập gia đình lúc này. Không phải do k yêu hay k muốn lấy cô ấy.
    Mà phần vì em là con trai ở độ tuổi này còn rất trẻ, phần vì em thấy mình chưa đủ tiềm lực tài chính để tạo dựng gia đình lúc này.
    E bảo với cô ấy hãy đợi anh thêm 3 năm nữa. Nhưng điều đó với cô ấy là rất khó khăn. Cô ấy bảo nếu đợi a 3 năm nữa e sẽ già mất và a sẽ k
    theo cô ấy nữa. Điều đó e có thể cam đoan là k đời nào bỏ cô ấy. Nhưng thực sự 3 năm đợi nhau sẽ k ai biết trước được điều gì.
    Bây giờ em đang làm việc tại HN, cô ấy cũng vậy. Nhưng gia đình đang bắt về quê làm ở ngân hàng gần nhà.

Mỗi khi e nói tới dự định công việc của em và e tính kế hoạch mua nhà, mua xe rồi sẽ lập gđ với cô ấy. Mỗi lần em nói đến những việc đó cô ấy
    đều rất buồn. Vì kế hoạch đó theo thu nhập của em bây giờ thì mất 3-4 năm.
    Hiện tại chúng e vẫn rất yêu nhau nhưng e đang rất nhiều suy nghĩ. Liệu có nên tiếp tục với cô ấy hay nên để cô ấy ra đi.
    E sợ nếu cứ tiếp tục rồi cả 2 sẽ cùng đau khổ. Và nếu chia tay thì cả 2 cũng rất đau khổ.

Mong các cha mẹ hãy cho em lời khuyên sớm !
    Trân trọng cám ơn !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tieptuchaychiatay
    Đang tải...

2. hoan-mobile

hoan-mobile Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chuyện tình cảm của em sẽ đi tới đâu

như bạn nói là khong 3 4 nam nau thi bạn có thể mua đc nhà và xe đúng ko vậy chắc lương cua ban cung tầm khoang 5>.8t ji đó với mức lương như vậy là bạn cung có thể lo cho gia đình mình dồi đâu có phải là cứ có nhà với xe mới có thể lo cho gia đình.cuộc sống ko thể biết trước đc điều gì đâu bạn ạ bạn ko thể tính rằng 3 hay 4 năm nữa mình có thể tiết kiệm đc 1 khoản tiền lớn có thệ mua xe mua nhà bạn ko tính đến khả năng là có 1 việc ji đó sảy ra va ban phải đổ hết số tiền dành dum của mình vào đó dồi còn bao nhiêu thứ cám dỗ nữa chứ.Có thể sang nam bạn lai thấy có cơ hội làm ăn lai mang hết số tiền tk cua minh ra đổ vào làm ăn lãi thì ko sao nhưng mà nhỡ mà lỗ thì sao?! kòn 1 điều nữa la bạn có nghĩ đến cảm nghĩ của cô ấy ko 1 người con gái đã 23t dồi ở quê con gai toan 19 20 đã lấy chồng sinh con dồi vừa bị áp lưc từ phía gd vừa sợ sau 3 năm nữa bạn ko còn yêu cô ấy nữa
    Hãy làm theo mách bảo của con tim bạn ak
    Chúc bạn HP!

Sửa lần cuối: 4/8/2011
  3. bachip

bachip Đàn ông Công ít Tội nhiều

Chuyện của bạn giống hệt mình, bọn mình ra trường năm 95 (khi ấy đều 21 tuổi) cả 2 đều cách Hà Nội 100 km, mình và cô ấy cũng yêu nhau 3 năm, bọn mình nói chung cũng rơi vào tình huống và suy nghĩ giống hệt bạn 100%. Cuối cùng cũng vì suy nghĩ như bạn mà mình và cô ấy gạt nước mặt chia tay nhau (cô ấy cũng không tin là 3 năm nữa thì mình sẽ vẫn yêu cô ấy). Kết quả là bây giờ bọn mình đều đã ổn định gia đình, mỗi người có 2 con và cũng không phải không hạnh phúc. Nhưng từ thực tế của bọn mình, mình nói 1 câu chắc nịch là bạn cưới đi vì nếu không bạn và cô ấy sẽ vô cùng đau khổ, dai dẳng, dằn vặt và nếu cả 2 đều có việc làm thì đừng lo lắng, các bạn sẽ vượt qua khó khăn thôi, hàng vạn cặp vợ chồng công nhân lao động trong các khu CN họ cũng vẫn thuê nhà và sống tốt mà, các bạn đều TN Đại học không có gì phải lo. Chúc 2 bạn hạnh phúc (đừng mắc sai lầm như mình và NY cũ của mình)

4. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

lúc bọn tớ cưới chồng tớ cũng chỉ 23 tuổi. Bạn đang suy nghĩ quá xa và quá dài, điều này không thích hợp cho lắm. Các bạn có thể cưới nhau nhưng chưa sinh bé vội vậy là ổn. Theo như bạn nói thì cả 2 bạn đang đi làm ở HN. Hiện tại các bạn lấy nhau chỉ mất chi phí đám cưới chứ chưa có bé thì sẽ tiết kiệm cho các bạn hơn khi các bạn góp gạo thổi cơm chung chứ nhỉ.

5. tieptuchaychiatay

e cám ơn các mẹ đã chia sẻ. Quả thật bây giờ cả e và cô ấy mỗi khi nói đến chuyện này thì cả 2 đều rất buồn.
    Điều e lo bây giờ là mình chưa đủ chín chắn để lập gia đình.
    Vì e cũng mới tốt nghiệp ra trường.
    Trong thâm tâm e thì vẫn muốn e thật chín chắn và đủ tiềm lực tài chinh moi lap gia đình.

6. hoan-mobile

Liệu 1 quả cam khi vừa kết trái nó có chín ngay đc ko bạn?!...

tuvvbknguyenbahuong thích.
  7. Sale online

Sale online Thành viên tích cực

Úi. Chú bình tĩnh, cứ từ từ.

Mới có 23 cái xuân xanh đi đâu mà vội. Mà đâu phải chưa lấy nhau là ko yêu nhau. Lúc chưa lấy khéo còn yêu mãnh liệt. Lúc lấy về đã thuộc về nhau rồi lại cơm áo gạo tiền, con cái nhà cửa khéo chắc đằm thắm như hồi yêu.
    Thời gian yêu là thời gian đẹp nhất nên chú cứ bảo với người yêu chú là thời gian yêu càng kéo dài càng thích chứ sao. hi hi . Khéo lấy về rồi thời gian chán còn nhanh hơn ( Thử bảo bạn gái chú lập topic hỏi các chị xem lấy chồng sau bao lâu thì hết thích hihihih)

23 tuổi còn thiếu nhiều trải nghiệm về cuộc sống và gia đình. Tâm lý đã sẵn sàng chưa?

Bị gông sớm sau lại tiếc thời trai trẻ. Mấy ông già mà hư là vì "trẻ ko chơi già đổ đốn đấy" hihihi

Chú cứ ninh tí nữa cho khoai nó nhừ. hè hè

Nói đùa thôi nhé. đừng tưởng thật. ko lại bảo tớ sui dại hì hì

8. nguyenbahuong

nguyenbahuong www.cungbaycao.com

Mình thì mình thấy các bạn còn quá trẻ để tiếp tục.
    23 tuổi mới chập chững bước vào đời. Vậy nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định.
    Nếu lập gia đình sớm lúc này thì bạn sẽ phải cố gắng rất nhiều.
    Chúc bạn có quyết định và sớm tìm được HP

9. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

ak, các mẹ hình như là hỉu lầm ý câu hỏi của bạn ấy hay sao ý. Vấn đề là bạn gái của bạn ấy muốn cưới, như vậy cũng có nghĩa là nhà gái muốn cưới roài. Mà ninh thêm 2 đến 4 năm nữa con gái người ta quá lứa lỡ thì mờ bạn ấy bỏ của chạy lấy người thì chắc là nhà gái khóc luôn. mà 3 đến 4 năm nữa thì ko biết chuyện gì sẽ xảy ra. Bạn ý hỏi là giờ bạn ý nên làm thế nào.
    Nếu ninh thêm thì phải dư lào để bạn gái bạn ý chịu ninh thêm, chứ yêu nhau muh gặp nhau là buồn thì đâu gọi là tình iu nữa.

10. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

yêu nhau nhiều thế mà, công việc 2 em ổn rồi thì cưới quách đi, để lâu làm gì biết là cưới ngay thì sẽ vất vả ...

11. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Mình cũng nghĩ như này. Điều kiện kinh tế nhìn trước mắt 2 người đều có khả năng vậy thì 2 bạn nên cưới đi.

12. nguoigiupvieccaocapMK

nguoigiupvieccaocapMK Bắt đầu tích cực

theo kinh nghiệm của em thì bạn này muốn chia tay và chưa đủ tình yêu với bạn gái của mình.
    Bạn có đảm bảo 3 năm nữa bạn sẽ chín chắn hơn ko? thế nào gọi là đủ tiềm lực về tài chính?
    Đối với 1 người con trai không giám quyết định chuyện hôn nhân của mình thì bạn chia tay đi cho bạn gái bạn đỡ khổ.
    Mình gặp 3a ng iu cũ ntnay rùi. chúa ghét.toàn lí do vớ vẩn để tránh tính đến chuyện kết hôn, chỉ thích yêu chứ tính đến chuyện cưới.

13. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

hi bạn! mình nghĩ là tình cảm 3 năm không phải là quá ngắn, cũng không phải dài nhưng đủ để chứng minh tình cảm của 2 bạn độ sâu đậm như thế nào. Bạn thử nghĩ xem nếu chia tay bạn cảm giác thế nào,mình nghĩ bạn sẽ bảo là em sẽ buồn lắm, nhưng mức độ buồn như thế nào? nó chính là thước đo tình cảm sâu đậm của 2 người. Khi yêu người ta có thể hi sinh, kuôn trong cảm giác nhớ nhung và thật hạnh phúc khi ở gần nhau. Khi nào có thể đi đến hôn nhân là khi 2 phía đã cbị đầy đủ về tinh thần, nền móng vchật đủ để không đem nhau ra soi mói so sánh. 2 bạn hiện tại có cviệc ở Hnội vậy là đã có chút nền móng rồi, cái dự định sau 3,4 năm mua nhà, mua xe của bạn mình thấy khó thành hthực lắm. Vì sao vì đất ở Hn càng ngày càng đắt, tiền thì mất giá đâu có đơn giản nói mua là mua.Cũng không chắc công việc có thể ổn định được khoản thu nhập như bạn đã tính. mà Con gái ở nthôn đúng là k,hôn sớm hơn Hn, mà miệng lưỡi thiên hạ thì mệt mỏi lắm bạn ah! bạn đừng chần chờ nữa nên đưa ra qđịnh cuối cùng đừng để sau này hối hận.Độ tuổi 23 chỉ để nói về tgian bạn đã tồn tại trên cuộc đời này, có người trẻ hơn bạn họ đã kết hôn có sao đâu vẫn hạnh phúc mà, chỉ cần người ta sống có mục đích, qtâm, có trách nhiệm với gđình là ok. đừng để cái gì mất đi sẽ hối tiếc, hphúc không phải dùng tiền là mua được đâu, vết thương lòng khó lành lắm nó sẽ gậm nhấm gậm nhấm....chúc bạn hphúc với qđịnh của mình

14. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Mình cũng đã từng ở trong hoàn cảnh hơi hơi giống chủ top. Khác cái là mình ko chịu áp lực từ gia đình hay tuổi tác... chỉ là đến lúc đó "chán yêu", thích lấy rồi mà người yêu (khi ấy 26t) vẫn cảm thấy chưa sẵn sàng. Thế là chia tay. Một tháng sau, ko chịu được => thành vợ chồng. (Nói thật là h đôi khi vẫn thấy chồng mình trẻ con, nhưng nhìn chung cũng ra dáng một người đàn ông rồi).

Suy từ mình ra, để nói với chủ top thì mình sẽ khuyên bạn chia tay đi. Hãy cho mình một khoảng thời gian để kiểm nghiệm lại mọi thứ. Sau đó, bạn sẽ có quyết định của mình thôi.

Chúc bạn sáng suốt!

15. Sale online

Sale online Thành viên tích cực

Sợ bán gái chú vài năm nữa hơi nhừ thì chú chịu khó chín ép một tí cũng được.

Hay bảo bạn gái sống thử đã ( nói thế thôi đừng làm theo nhé )

16. tieptuchaychiatay

Đúng là mỗi người mỗi hoàn cảnh và mỗi người mỗi quyết định.
    E giờ cũng chưa biết như thế nào.
    Giờ ng yêu em đang về quê nghỉ mấy ngày . Nhưng chúng em sms với nhau rất nhiều và cũng chỉ xoay quanh chuyện chúng em.
    Cô ấy bảo là qđ chia tay. Giờ cô ấy thay sim và k liên lạc với em. Trước khi thay sim cô ấy bảo sẽ làm một thời gian rồi ai hỏi cưới cô ấy sẽ cưới.
    Cô ấy nói vậy chứ em biết giờ chắc cô ấy cũng đang rất đau khổ.
    Giờ phút này em phải làm gì đây !

17. hoan-mobile

có lẽ là 2 bạn nên xa nhau 1 tg để kiệm nghiệm lại tc của mình nếu như còn yêu thì chắc là bạn sẽ tự biết mình phải làm gì
    Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt!

18. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Hì hì mình thì nghĩ cả hai đã có công việc ổn định + lại có tình yêu đủ bền thì cưới đi bạn...Thực ra có gia đình rồi có khi lại có động thực lể thăng tiến trong sự nghiệp í... Để lâu nhiều yếu tố tác động lắm

19. ngoinhamayman36

ngoinhamayman36 Thành viên mới

Nếu biêt bạn trai mình phải suy nghĩ đắn đo và lên diễn đàn hỏi mọi người có nên cưới hay không thì mình cũng chẳng muốn cưới làm j.
    Mình không hiểu bạn có tự tin quá ko về việc mua nhà mua xe, nhà chung cư bình dân HN bh đã khoảng 3 tỷ, ô tô tầm tầm 5-700tr. Trong 3 năm mà bạn kiếm được chừng ấy thì còn lo j đến chuyện kinh tế nữa mà cưới với chả không cưới. Chẳng qua là ở bản thân bạn chưa muốn cưới thôi. Chứ đấy người lương có 2-3tr, thuê nhà, con nhỏ họ vẫn sống hạnh phúc đấy thôi.

20. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

hi bạn! Mình là con gái nên hiểu được tâm trang bạn gái bạn, giờ buồn lắm, thất vọng lắm đấy.Khi thất vọng thường hay phó mặc cho số phận, nếu Cô ấy đi đến qđịnh vội vàng với 1 ai đó thì cả đời sẽ sống trong bất hạnh sẽ vẫn nhớ về bạn, oán trách bạn. Bạn sẽ là người vô tình, ích kỉ... trong suy nghĩ của Cô ấy. Mình thấy có lẽ tình cảm của bạn chưa sâu đậm, bạn ích kỉ chỉ nghĩ đến bản thân, cái mà bạn gọi là kế hoạch 3 năm, tuổi còn trẻ... chỉ là lý do. Bạn hỏi mọi Người giờ E phải làm gì đây có lẽ là thừa. Bạn biết rõ câu trả lời, cbị sẵn câu trả lời rồi đừng đóng kịch nữa. Càng làm vậy bạn càng chứng tỏ mình ích kỉ, càng cứa sâu vết thương của bạn gái.Mình nói có vẻ gay gắt nhưng Bạn đọc và tự hiểu nhé! Nếu muốn líu kéo chứng tỏ tình yêu có nhiều cách lắm, chỉ là thay sim điện thoại có phải là lên mbay dời khỏi Vn đâu nhỉ? Mình mà là đàn ông mình đã đi tìm cô ấy rồi....